Anh em hãy cùng chung tay tạo cho CCVN.COM một phong cách.

ngoc_dung

Moderator
Qua những vụ việc không hay trong mua bán đã xảy ra liên tiếp như vừa rồi tôi mong muốn anh em bán hàng(nhóm thành viên mua bán),hãy tạo cho mình một phong cách bán hàng đó chính là: phong cách bán hàng của riêng CCVN.COM

Đó là:
_ Lấy mục đích giao lưu vui vẻ là chính,(vui vẻ trong bất kì tình huống nào).

_ Bán giá hợp lí.

_ Luôn luôn đặt chữ tín lên hàng đầu.

_ Có trách nhiệm trên từng sản phẩm mình bán ra...v...v.

Thực ra cái này cũng không khó vì nó đã và đang có nhiều anh em thực hiện theo phong cách này như anh; dovanlo ,bigbabol ,maivinhhy ,chusau56 ,bonsaithuduc...v...v. và đã rất thành công.

Muốn cho anh em làm ăn chân chính khỏi bị thiệt thòi thì chúng ta hãy cùng nhau tẩy chay những sản phẩm và những người bán hàng quá đáng,không đúng tiêu chí,chúng ta hãy nhắc nhở (comment) một cách rất đơn giản và ôn hòa:bạn hãy bán hàng theo phong cách ccvn.com và khi thấy một comment này có nghĩa là bạn đã bị trừ một điểm uy tín ( điểm uy tín đó chỉ là tượng trưng,anh em tự hiểu với nhau khi thấy nhiều comment như vậy thì cảnh giác).Có thể ở đâu đó bạn bán hàng như thế nào không biết,nhưng khi đã vào bán hàng trong d đ này thì bạn phải tôn trọng ,và khi sai bạn phải chấp nhận bị nhắc nhở trên tinh thần vui vẻ,cầu thị.

Vì sao phải làm vậy;có một số người bán hàng ko chân chính họ lách luật khi xẩy ra điều gì đấy họ lớn tiếng cãi mình ko sai,và với giọng văn hùng hồn thì đúng thật chả ai làm gì đc họ cả,và ai động đến họ thì thương tích đầy mình, để tránh thành tiền lệ thì ''vỏ quýt dầy có móng tay nhọn " chúng ta cũng chỉ nhắc nhở họ nhỏ nhẹ như vậy thôi và chúng ta cũng ko sai,chẳng ai có quyền ban nick ta cả và đương nhiên họ sẽ bị trừ điểm uy tín.

Theo tôi nghĩ cũng là rất khó thực hiện có thể chỉ là một niềm mơ ước thôi nhưng nếu làm được điều này thì chắc rằng lượng thành viên bán hàng chân chính sẽ đăng kí bán hàng nhiều, và những anh em có nhu cầu cũng sẽ mua nhiều,và chắc chắn nơi mua bán trao đổi sẽ rất đông vui.

Do là bước đầu cũng sẽ rất khó vì thói quen đã ăn sâu,nhưng không phải khó mà chúng ta không làm được nếu có quyết tâm.

gato68

Thành viên tích cực
Trả lời: Anh em hãy cùng chung tay tạo cho OFF.CCVN.COM một phong cách.

Lại thêm một vấn đề xào nấu rất lâu rồi mà vẫn luôn nóng hôi hổi, nóng đến nội không nếm được xem ngọt, mặn hay cay, chờ ý kiến của mọi người vậy b-(
À mà em thấy Anh lnvinh hình như cũng rất đắt khách sao lại không thấy anh nhắc đến nhỉ? thôi thì nhắc hộ anh vậy

Mèo Hoang

Thành viên tích cực
Hãy khẳng định và cho mọi người biết đẳng cấp và thương hiệu của DĐ CCVN.....................

L_Q_N

Thành viên tích cực
Trước giờ chỉ mua và mới đăng bán 1 cây duy nhất , vì chử tín mình chưa có nên ít khách là chuyện bình thường . nhưng 1 vài người khác bán hàng cho tôi cũng đã lở vì chử " lợi " quên đi chữ " tín " , nhưng thôi .... từ từ thì họ cũng sẽ tự đào thải chính mình , bởi vì khách hàng không ai " ngu " lần thứ 2 cả.

ngockien

Super Moderator
Một phong cách phair play trong thú chơi tao nhã, đó cũng là tâm nguyện của mỗi cá nhân chúng ta,cũng như BQT ccvn.com hằng mong muốn.
Cảm ơn anh đã đóng góp ý kiến,hy vọng trong thời gian tới vấn đề mua bán trên diễn đàn luôn diễn ra vui vẻ và thuận lợi cho anh em.

ngoc_dung

Moderator
Trước giờ chỉ mua và mới đăng bán 1 cây duy nhất , vì chử tín mình chưa có nên ít khách là chuyện bình thường . nhưng 1 vài người khác bán hàng cho tôi cũng đã lở vì chử " lợi " quên đi chữ " tín " , nhưng thôi .... từ từ thì họ cũng sẽ tự đào thải chính mình , bởi vì khách hàng không ai " ngu " lần thứ 2 cả.
Vấn đề là đa số anh em mới chơi còn lơ tơ mơ lắm chỉ tin là d đ này uy tín là mua thôi,đâu có thể biết nhiều về cây,nhất là dòng gốm xưa rất phức tạp biết thế nào mà hỏi.
Với một d đ hơn 40 ngàn thành viên mà mỗi người chỉ mắc 1 lần thôi cần gì 2 lần thì cũng đủ ấm lắm rồi,còn bạn nào lỡ mua nhầm vài lần thì cũng sợ mà chạy mất dép,(gần nhà tôi cũng có vài bạn mua cây trên này và bị mắc mớ.Hôm rồi vô tình gặp có nói chuyện thì họ bỏ mua cây và cũng ít lên d đ lắm).
Do vậy tôi muốn ai đưa đồ lên bán càng trung thực càng tốt chứ đợi ai hỏi mới nói nhược điểm thì khó cho người mới chơi lắm.Và cái quan trọng là sẽ ảnh đến những ai bán hàng giữ chữ tín vì ''con sâu làm rầu nồi canh mà''.
==================================
À mà em thấy Anh lnvinh hình như cũng rất đắt khách sao lại không thấy anh nhắc đến nhỉ? thôi thì nhắc hộ anh vậy
....v...v. đó bạn ko thấy sao.

Một ý tưởng rất hay và không khó thực hiện khi mọi người đồng lòng.Bước đầu chắc cũng có vướng víu đâu đó nhưng với khẩu hiệu:MUA ,BÁN THEO PHONG CÁCH CCVN.COM chắc chắn sẽ thành công vì nó mang lại lợi ích thiết thực cho người mua kẻ bán.

haibien

Quản Lý Viên
Ủng hộ phong cách CCVN.COM,ko nói thách,mua là đc vui bán là tặng thêm cây khuyến mãi.

ngoc_dung

Moderator
Một ý tưởng rất hay và không khó thực hiện khi mọi người đồng lòng.Bước đầu chắc cũng có vướng víu đâu đó nhưng với khẩu hiệu:MUA ,BÁN THEO PHONG CÁCH CCVN.COM chắc chắn sẽ thành công vì nó mang lại lợi ích thiết thực cho người mua kẻ bán.
Thực ra cũng đơn giản thôi anh ạ,thay bằng một câu khó nghe theo kiểu '' tiền VN quá mất giá,hàng này giá quá cao,đồ này đã bị làm lại...'' dễ châm ngòi cho những bất hòa thì chúng ta chỉ comment một câu nhẹ nhàng "BẠN HÃY NÊN MUA ,BÁN THEO PHONG CÁCH CCVN.COM''sau đó chấm hết ko nói đi nói lại,ko tranh luận gây mất đoàn kết và anh em đọc đc câu đó cũng sẽ tự hiểu.Đương nhiên người nhắc nhở cũng chẳng sai phạm gì và người đc nhắc nhở sẽ tự điều chỉnh vì thực tế em thấy nhiều topic đăng bán rất chối rõ ràng lừa người mua(nhưng tinh vi) và ko ai dám nhắc nhở mặc dù em biết rất rất nhiều người biết,phải chăng mọi người cùng đồng thanh bảo nhau rằng''thôi im đi cho yên thân mặc dù trong lương tâm cũng đâu yên''.

Khi đăng topic bán hàng gian dối mà bạn đó liên tục nhận được commet nhắc nhở trong hòa bình,cũng chính là đã tự tạo cho mình một thương hiệu buồn,và cũng là lời cảnh cáo cho anh em mới chơi đi ra chỗ khác, em nghĩ một vài lần như vậy họ sẽ tự rút ra bài học cho mình.

baohuong-future

Thành viên Mua Bán
Ý tưỡng hay nhưng đễ thực hiện cũng cả 1 vấn đề đây
1/ số đểm này ai cho và ai trừ, khi mua cây người mua thường chỉ xem qua vài cây, lựa chọn thấy thích thì mua thôi đến khi phát sinh vấn đề thì mới rỏ ràng.
2/ Nếu thực hiện vấn đề này cũng phát sinh 2 mặt, các đối thủ cạnh tranh lợi dụng chọt nhau dễ phát sinh tranh cải, chưa nói đến vấn đề lập bè phái chơi nhau là chuyện thường.
Tóm lại buôn bán có người này người kia, mình ủng hộ lập những topic phản hồi những vấn đề phát sinh khi mua bán đễ mọi người rút kinh nghiệm.

hung78

Quản lý

Lại thêm một vấn đề xào nấu rất lâu rồi mà vẫn luôn nóng hôi hổi, nóng đến nội không nếm được xem ngọt, mặn hay cay, chờ ý kiến của mọi người vậy b-(
vấn đè này ko còn nóng nhưng rất khó chịu đó bạn.
hôm rồi chuyện chò hỏi thăm ae .nhiều ae la rất nhiều về cây khi mua về .nói đúng da là bị lừa khi ae bán chỉ nêu ưu điểm đẹp còn cái sấu đều che đi khi chụp hình.mình nói ví dụ cây samnui cành hoặc thân bị lủa ae mua ko biết.mai chiếu thủy thân lép hoặc chắp phần dưới ko biết.và rất nhiều vấn đề.nhiều ae có ý nghĩ hàng bán chên đây đều là hàng loại bỏ đi.mình nghĩ ae bán nên có đủ những thông tin cho ae mua để cho ae có sự tin tưởng mổi khi giao lưu trên dd đừng vì lợi nhuận chước mắt mà đánh mất mình và làm ảnh hưởng tới ae khác.sin cám ơn

dungvan

Moderator
Qua những vụ việc không hay trong mua bán đã xảy ra liên tiếp như vừa rồi tôi kêu gọi và mong muốn anh em bán hàng(nhóm thành viên mua bán),hãy tạo cho mình một phong cách bán hàng đó chính là: phong cách bán hàng của riêng CCVN.COM

Đó là:

_ Bán giá hợp lí.

Thực ra cái này cũng không khó vì nó đã và đang có nhiều anh em thực hiện theo phong cách này như anh; dovanlo ,bigbabol ,maivinhhy ,chusau56 ,bonsaithuduc...v...v. và đã rất thành công.

Muốn cho anh em làm ăn chân chính khỏi bị thiệt thòi thì chúng ta phải cùng nhau tẩy chay những sản phẩm và những người bán hàng quá đáng,không đúng tiêu chí,chúng ta hãy nhắc nhở (comment) một cách rất đơn giản và ôn hòa:bạn hãy bán hàng theo phong cách ccvn.com và khi thấy một comment này có nghĩa là bạn đã bị trừ một điểm uy tín.Có thể ở đâu đó bạn bán hàng như thế nào không biết,nhưng khi đã vào bán hàng trong d đ này thì bạn phải tôn trọng ,và khi sai bạn phải chấp nhận bị nhắc nhở trên tinh thần vui vẻ,cầu thị.

Vì sao phải làm vậy;có một số người bán hàng ko chân chính họ lách luật khi xẩy ra điều gì đấy họ lớn tiếng cãi mình ko sai,và với giọng văn hùng hồn thì đúng thật chả ai làm gì đc họ cả,và ai động đến họ thì thương tích đầy mình, để tránh thành tiền lệ thì ''vỏ quýt dầy có móng tay nhọn " chúng ta cũng nhắc nhở họ nhỏ nhẹ như vậy thôi ta cũng ko sai,ko ai có quyền ban nick ta cả và họ sẽ bị trừ điểm.

Theo tôi nghĩ cũng là rất khó thực hiện có thể chỉ là một niềm mơ ước thôi nhưng nếu làm được điều này thì chắc rằng lượng thành viên bán hàng chân chính sẽ đăng kí bán hàng nhiều, và những anh em có nhu cầu cũng sẽ mua nhiều,và chắc chắn nơi mua bán trao đổi sẽ rất đông vui.

Do là bước đầu cũng sẽ rất khó vì thói quen đã ăn sâu,nhưng không phải khó mà chúng ta không làm được nếu có quyết tâm.
Rất hay đấy Cụ Ngocdung à.

Nhưng theo tôi Diễn Đàn ta không những cần xây dựng phong cách Fair play hay nói theo Cụ là "Phong cách CCVN.com" trong lĩnh vực bán hàng mà cần xây dựng phong cách này trong các lĩnh vực khác nữa như Phong cách mua hàng, Phong cách giao tiếp ứng xử với nhau giữa các thành viên trong D Đ và cả đối với bên ngoài D Đ nữa...

_ Đối với lĩnh vực bán hàng: Các Cụ nói nhiều rồi, tôi xin không nói thêm nữa.

_ Đối với lĩnh vực mua hàng: Theo tôi người mua cũng cần tìm hiểu kỹ về mặt hàng mình định mua dựa trên cơ sở các thông tin từ phía ngưòi bán, nếu cần có thể yêu cầu ngưòi bán cung cấp thêm các thông tin, dựa trên kinh nghiệm và sự hiểu biết của mình để phân tích nhận định và có thể nhờ những người có kinh nghiệm hơn đánh giá hộ... trước khi mua. Tránh mua vội vàng ( vì nhiều lý do) rồi khi thấy bị mua đắt, mua hớ, mua phải hàng không đúng nhu cầu liền la lối lên rằng tôi bị lừa.v.v.
Cũng cần tránh cả trường hợp bên mua liên kết với nhau dìm hàng, ép giá hoặc các thủ đoạn xấu khác nhằm trục lời bất chính.

_ Phong cách giao tiếp ứng xủ với nhau: Lĩnh vực này mà phân tích kỹ thì chắc là đụng chạm đến nhiều người và e là sẽ bị sứt đầu mẻ trán lắm. Không phải vì tôi sợ không dám nói mà là vì đó không phải là mục đích chính của topic này, tôi không muốn mở ra một cuộc tranh luận không có hồi kết. Cái này thì chắc chắn đại đa số anh em đều biết. Chúng ta chỉ cần dựa trên những nguyên tắc cơ bản chính thống của nền xã hội tiến bộ là đã Fair play rồi.

Theo tôi thì phong cách ứng xử chính là nên tảng của các phong cách khác, vì nó là những quy tắc chung của mọi hành vi ứng xử, bao gồm cả hành vi mua và bán.

Nói tóm lại là anh em ta làm sao xây dựng nên một Phong cách chung của D Đ CCVN.com trong mọi vấn đề để khi nhắc đến Phong cách CCVN.com là người ta thấy ngay một phong cách Fair play chính thống, không cần giải thích gì thêm.

Vài dòng tâm sự, có gì không đúng mong các Cụ bỏ quá cho.
Cảm ơn.

gato68

Thành viên tích cực

vấn đè này ko còn nóng nhưng rất khó chịu đó bạn.
hôm rồi chuyện chò hỏi thăm ae .nhiều ae la rất nhiều về cây khi mua về .nói đúng da là bị lừa khi ae bán chỉ nêu ưu điểm đẹp còn cái sấu đều che đi khi chụp hình.mình nói ví dụ cây samnui cành hoặc thân bị lủa ae mua ko biết.mai chiếu thủy thân lép hoặc chắp phần dưới ko biết.và rất nhiều vấn đề.nhiều ae có ý nghĩ hàng bán chên đây đều là hàng loại bỏ đi.mình nghĩ ae bán nên có đủ những thông tin cho ae mua để cho ae có sự tin tưởng mổi khi giao lưu trên dd đừng vì lợi nhuận chước mắt mà đánh mất mình và làm ảnh hưởng tới ae khác.sin cám ơn
nóng hay không nóng thì cũng chịu, cái vụ này tôi xin chừa vì đã từng đóng học phí quá nặng cho cái gọi là tình yêu nghệ thuật và uy tín,cũng như mọi người=> coi như mình vừa vô tình xé 2 vé để no con mắt =)) (đang đau vật vã chứ không phải cười đâu nha)
Hi vọng những người chơi sau sẽ được hít thở không khí lành mạnh hơn từ tiêu chí của topic này. cảm ơn anh Ngọc Dũng

_ Bán giá hợp lí.

MinhThang

Thành viên tích cực
Vẫn là vấn đề muôn thuở!!!
Theo mình cần có 1 Qui định thật cụ thể chi tiết về khu vực mua bán + Trình tự khi có sự tranh chấp hay gì đó + Một Mod có cái nhìn trung thực thấu tình đạt lý là tất cả mọi việc sẽ bình thường như đêm 30.
Cái này không có gì là khó và rất nhiều người làm được.

hung78

Quản lý

nóng hay không nóng thì cũng chịu, cái vụ này tôi xin chừa vì đã từng đóng học phí quá nặng cho cái gọi là tình yêu nghệ thuật và uy tín,cũng như mọi người=> coi như mình vừa vô tình xé 2 vé để no con mắt =)) (đang đau vật vã chứ không phải cười đâu nha)
hi vọng những người chơi sau sẽ được hít thở không khí lành mạnh hơn từ tiêu chí của topic này. Cảm ơn anh ngọc dũng
_ lấy mục đích giao lưu vui vẻ là chính,(vui vẻ trong bất kì tình huống nào).

_ bán giá hợp lí.

_ luôn luôn đặt chữ tín lên hàng đầu.

_ có trách nhiệm trên từng sản phẩm mình bán ra...v...v.
=d>=d>=d>=d>=d>

L_Q_N

Thành viên tích cực
Có 1 điều đáng suy ngẩm và làm cho đúng ý nghĩa thì cũng có nhiều cái hay:"CÂY GIAO LƯU".
Theo tôi nghĩ thì cũng giống như nhận 1 món hàng từ người bán hàng , người ta vẫn thường nói " cho e xin " . không đáng bận tâm bác ạ ! (ý kiến cá nhân , bác đừng chấp nhé !)