"abc.SVC"

Tây Nguyên mấy hôm nay mưa như trút nước ...Ngồi nhìn mưa và nhìn mấy cái cây Cùi cùi be bé như nhỏ đi ,tàn tạ... trong mưa ;Mà lòng thấy buồn buồn nên nảy ra ý :Sao không lập cái top về cách chơi cây còn ở mức "abc" và nhờ ACE góp ý bổ sung cho mình may ra có ngày "bước được ra khỏi lũy tre làng".
Nhìn lại cây của mình được trồng trong nào chai ,lọ, can , lu, thạp , thùng , lon ...nên chẳng dám up hình lên chia sẻ và nhờ tư vấn...Cũng lắm khi nghĩ có một vài người giống mình biết đâu"?" Nên sẽ mạnh dạn đưa lên những lu , hủ, thùng ,can...được trồng những cây cùi bắp, cùi thơm...Khi đợt mưa này tạnh bớt...Biết đâu rằng NN Tổ Dân Cư sẽ nên danh từ những lu hủ này:))
-Không đất nung, không Tử SA ...cũng chẳng là những chủng loại cao sang gì...mà chỉ có những cành Sanh , khúc Si... cắm vội bờ rào này lên ngồi trên cái được tạm gọi là chậu những mong gột hết đi chút dư thừa của tạo hóa mong có ngày "cá chốt hóa Long" để đổi đời cùng thiên hạ.
Mấy dòng gọi là chia sẻ và cũng là lời mời gọi những ACE giống mình ...đang sở hửu những tp tương lai mà hiện tại không giống ai cùng vào đây chia sẻ và cũng để học tập cùng nhau.
Hy vọng được nắm thêm nhiều bàn tay bè bạn AE ...kết thành khối để mong "được nổi trên vùng trũng đầy nước"@};-@};-@};-
(Rất vui khi nắm được một tay của các bạn điều đó sẽ là cơ hội tôi chỉ bị ném đá chỉ có 50 %):)):)):))Rất mong và vui nhiều khi có nhiều AE cùng tham gia chia sẻ, bàn bạc cho cái bước "abc" này.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Ko phải là ko đưa cây xấu, cùi bắp lên,
Mà quả thực nếu nó xấu thì ko ai buồn nghĩ giùm-cây đã xấu, lại ko phải của mình, nghĩ làm j cho mệt
- nhiều nghệ nhân gắn bó với DD trước đây cũng tư vấn cho những cây xấu,
Nhưng làm hoài nên chắc giờ oải rùi
- Còn lớp NN trẻ thì ko thèm làm điều mấy năm trc họ đc thụ hưởng nữa
...
- câu cửa miệng của các NN là "cứ làm đi rồi bik", "trả học phí rồi bik"...
...
Mấy ai, mấy ai ... rảnh như cụ Dũng đâu ạ^^

To: anh P.
Lại"Rảnh rổi sanh nông nổi" sao Anh"?"
Biết đâu AE lại chiếu cố cho những người "ABC" NHƯ TÔI...Chắc phải đợi up hình lên mới "XÁC NHẬN ĐẲNG CẤP" được.:)
(tôi mua cây tính đến nay chỉ đáng giá mấy gói thuốc lá hơi hiệu-còn là hàng tự sản tự tiêu...)

thienhai

Thành viên tích cực
tự cung tự cấp cũng hay:)
mấy hôm trời mưa đã vùi dập chết mấy cây bé tí ti của con trong đống tro trấu X_X
chúng còn quá nhỏ để chịu đựng huhu

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
Chẳng làm gì phải tự ti mặc cảm vậy bác! Có sao post vậy thôi.

Có chăng thiên hạ sẽ ném đá những anh nào hay gọi tất tật những gì của mình toàn với những mĩ từ như hàng VIP, hàng TUYỂN, KHỦNG, ĐỈNH,...

Nói và làm luôn, xin giới thiệu các cây hàng ỊT (i tờ) của tôi cách đây quãng độ 1 năm về trước:

To; KK.
-Có rất nhiều AE như tôi vì nhiều lí do nên ngại "khoe của"... nhất là của mình dưới mức bình dân...
Ngại phải "khoe mình" trước những Mỹ nhân được" trau chuốc tận răng"...O:)X_X.Biết đâu được mình có cơ may phá bỏ được "cái vách ngăn" này trước hết là ở mình và sau nữa là ở AE khác có chung "cảnh ngộ".
Cám ơn sự "đồng cảm" của Anh.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Sau 1 hồi kể khổ đã đc mụ KK cho xem cái dàn dạ yến thảo thần thánh mà mụ ý thi thoảng nhâc^^
Để chiều qua nhà lão lulu lấy 1 cây sanh 20k, tập bẻ tại chỗ, show hình coi đc bao nhiêu ng view^^

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
To; KK.
-Có rất nhiều AE như tôi vì nhiều lí do nên ngại "khoe của"... nhất là của mình dưới mức bình dân...
Ngại phải "khoe mình" trước những Mỹ nhân được" trau chuốc tận răng"...O:)X_X.Biết đâu được mình có cơ may phá bỏ được "cái vách ngăn" này trước hết là ở mình và sau nữa là ở AE khác có chung "cảnh ngộ".
Cám ơn sự "đồng cảm" của Anh.

Thanh minh thanh nga thêm với bác về số cây post trên đây.

Hầu hết là chậu đi xin từ nhà khác, họ zọn nhà nên bỏ. Một số cây cắt, bứng ở công ty và một số xin bạn bè.

Vậy đó bác, tôi chẳng hề e zè ngần ngại khi post chúng lên.

quyhue

Thành viên
chia sẽ đồng cảm với bác,e củng đang tập bò,chẳng biết lúc nào mới đứng dậy mà đi được đây?.
hy vọng được găp và nắm tay của bác.

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Chủ đề này theo Mình là rất thiết thực ví có ABC thì mới có đến XYZ theo thú tự của bảng chử cái việt ngữ. Mình xin chia sẽ up ké chủ top 2 em ABC muốn chém muốn ném cho cây nó đẹp là vô tư . hi........

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Tây Nguyên mấy hôm nay mưa như trút nước ...Ngồi nhìn mưa và nhìn mấy cái cây Cùi cùi be bé như nhỏ đi ,tàn tạ... trong mưa ;):)):)):))Rất mong và vui nhiều khi có nhiều AE cùng tham gia chia sẻ, bàn bạc cho cái bước "abc" này.

Chào các bạn đang có những cây nhỏ bé , "cùi bắp" gì đó như các bạn gọi .

Mình thấy bạn Trungdunggialai kể như trên :
Ngồi nhìn mưa và nhìn mấy cái cây Cùi cùi be bé như nhỏ đi ,tàn tạ... trong mưa ;):)):)):))

vừa nghĩ tội cho cái cây mà cũng buồn cho các bạn .

Tội cho cây bởi nó đang sống trong một môi trường đất trồng không thích hợp.
Chứ nếu mà thích hợp mà mưa nhiều thì nó phải phổng phao lên mới phải .
Vậy là bạn đã có lỗi với cây . Bất kể cái cây nhỏ hay lớn , cùi hay không cùi .

Buồn cho các bạn là bởi vì cho đến giờ phút này mà các bạn vẫn đang lâm vào
tình cảnh hệt như mình 21 năm trước thì uổng quá .
Mặc dù các bạn có nhiều lợi thế hơn về khu vực trồng , loại giống cây trồng ,
và INTERNET .

Tâm sự với các bạn như vậy để mong có chút chia xẻ , mong giúp cá bạn có chút
tự tin . Cây đẹp không phải cứ to , cứ quái , cứ mắc tiền .

Những cây như : Bông giấy , Cà phê , Trà , đầy trên Komtum-Gialai mà bạn đưa bào bonsai
nho nhỏ cũng đẹp mê mẩn lắm đấy thôi . Chứ gì phải Tùng bách , Đỗ quyên ....

Thành thử vấn đề hính mình vẫn nghĩ là : hình như chưa thông được về cách trồng
và đất trồng trong chậu cạn , do đấy cây các bạn không phát triển như ý chăng ?

Ý bạn thấy sao ?

(Lâu quá)
tặng bác cục gạch:
====
Cám ơn BACTAM , cám ơn ACE...một tín hiệu vui là được sự "đồng cảm " của AE .Hy vọng đây là Sân chơi của "ABC" nhưng vẫn ngàn lần trân trọng những "XYZ".
(Hú hồn tưởng Bactam tặng cái cây...:)) )

caycanhankhe

Thành viên
====
Cám ơn BACTAM , cám ơn ACE...một tín hiệu vui là được sự "đồng cảm " của AE .Hy vọng đây là Sân chơi của "ABC" nhưng vẫn ngàn lần trân trọng những "XYZ".
(Hú hồn tưởng Bactam tặng cái cây...:)) )
Ý Bactam muốn tặng cái chậu xam xám đấy bác Dũng ơi.:))@};-

Chào các bạn đang có những cây nhỏ bé , "cùi bắp" gì đó như các bạn gọi .

Mình thấy bạn Trungdunggialai kể như trên :
Ngồi nhìn mưa và nhìn mấy cái cây Cùi cùi be bé như nhỏ đi ,tàn tạ... trong mưa ;):)):)):))

vừa nghĩ tội cho cái cây mà cũng buồn cho các bạn .

Tội cho cây bởi nó đang sống trong một môi trường đất trồng không thích hợp.
Chứ nếu mà thích hợp mà mưa nhiều thì nó phải phổng phao lên mới phải .
Vậy là bạn đã có lỗi với cây . Bất kể cái cây nhỏ hay lớn , cùi hay không cùi .

Buồn cho các bạn là bởi vì cho đến giờ phút này mà các bạn vẫn đang lâm vào
tình cảnh hệt như mình 21 năm trước thì uổng quá .
Mặc dù các bạn có nhiều lợi thế hơn về khu vực trồng , loại giống cây trồng ,
và INTERNET .

Tâm sự với các bạn như vậy để mong có chút chia xẻ , mong giúp cá bạn có chút
tự tin . Cây đẹp không phải cứ to , cứ quái , cứ mắc tiền .

Những cây như : Bông giấy , Cà phê , Trà , đầy trên Komtum-Gialai mà bạn đưa bào bonsai
nho nhỏ cũng đẹp mê mẩn lắm đấy thôi . Chứ gì phải Tùng bách , Đỗ quyên ....

Thành thử vấn đề hính mình vẫn nghĩ là : hình như chưa thông được về cách trồng
và đất trồng trong chậu cạn , do đấy cây các bạn không phát triển như ý chăng ?

Ý bạn thấy sao ?
======
Ồ!Lại là một "đại thụ-trong mắt tôi" lại tham gia TP NÀY.(tuy be bé nhưng cũng mong muốn nó mang một ý nghĩa hơi lớn chút cho AE có cây Cùi cùi đừng quá "mất TỰ TIN "khi thấy hàng hiệu...)Rất cám ơn Bác đã xem chia sẻ một điều hết sức đáng lưu tâm cỦA ace đang "lúng túng" trong việc tìm chất trồng cho từng loại cây mình đang có.Rất mong AE và Bác VH nhiệt tình tham gia chia sẻ kinh nghiệm với AE.

GioNui

Moderator
Nhìn lại cây của mình được trồng trong nào chai ,lọ, can , lu, thạp , thùng , lon ...nên chẳng dám up hình lên chia sẻ và nhờ tư vấn...Cũng lắm khi nghĩ có một vài người giống mình biết đâu"?" Nên sẽ mạnh dạn đưa lên những lu , hủ, thùng ,can...được trồng những cây cùi bắp, cùi thơm...Khi đợt mưa này tạnh bớt...Biết đâu rằng NN Tổ Dân Cư sẽ nên danh từ những lu hủ này:))
Cứ gọi nó là: cần-tơ....ến-nơ (-ờ ) đi cho oách anh Dũng. :))

...
Thành ra vật có thể chứa thứ khác được gọi là container = cần-tơ....ến-nơ (-ờ )
.
.
.

Với người Âu Mỹ , tất cả những gì để chứa đều là container hết .

Dù đó là cái thùng to bằng cái nhà hay bé bằng cái hộp quẹt .
Đó là danh từ chung cho mọi " thùng chứa ".
Anh cứ chụp hình đưa lên đi, đảm bảo em có một đống bạn cho anh khỏi buồn liền....:bz