Đau đầu với những con chim sẻ phá hoại - nhờ mọi người giúp đỡ

ThienVu

Thành viên mới
Đau đầu với những con chim sẻ phá hoại - nhờ mọi người giúp đỡ

Số là mình trồng cây trên sân thượng cao, sân ko có lưới bao nên bị chim vào tàn phá. Gieo hạt thì phải để trong lồng lưới, khi cây vừa cứng cáp tí thì đem ra ngoài, sau 1 ngày thì bị bứt phá tan hoang, đau lòng đến uất hận. Giâm cành sam hương thì chúng nó bứt đọt ăn, nhổ bật gốc. Linh sam ra chồi thì bị bẻ. Đủ thứ cây khác bị tàn phá, đôi khi chúng chỉ bứt cho vui chử chẳng ăn uống gì.
Mình cũng có tham khảo qua 1 số cách của những anh em khác, như treo bọc nilon, treo đĩa. Nhưng cho hỏi là làm những cách đó, liệu có ảnh hưởng đên chuồng chim yến phung nhà mình, nuôi kế bên vườn cây ko? Chuồng chim này là chim nuôi đẻ, làm thế thì chim có sợ mà nín đẻ ko?
Mình chỉ muốn đuổi chúng đi, ko muốn giết vì dù giận nhưng cũng tội chúng lắm
Xin các anh em nào có cùng cảnh ngộ giúp mình với! Đau lòng và đau khổ quá với cái thứ phá hoại này hjx hjx
==================================
Thêm cái thứ cu gáy nữa, chúng cũng góp phần, xin giúp mình trị lũ này với

vietluu82

Thành viên
Trả lời: Đau đầu với những con chim sẻ phá hoại - nhờ mọi người giúp đỡ

Treo dây kim tuyến đủ màu lên cây thử anh, đặc biệt là Linh Sam, có tác dụng lắm đó ! Ở nhà em toàn làm vậy :)

ThienVu

Thành viên mới

Treo dây kim tuyến đủ màu lên cây thử anh, đặc biệt là Linh Sam, có tác dụng lắm đó ! Ở nhà em toàn làm vậy :)
cám ơ bạn đã cho ý kiến! Nhưng Linh sam nhà mình mấy chục cây lớn nhỏ, đủ loại thứ khác, nếu cây nào cũng treo thì thành ra 1 vườn kim tuyến rồi >.<

vietluu82

Thành viên

Vậy chỉ còn cách là bọc lưới cả vườn như chú Trần Thắng thôi ! :)

cuongthinh1987

Thành viên

cám ơ bạn đã cho ý kiến! Nhưng Linh sam nhà mình mấy chục cây lớn nhỏ, đủ loại thứ khác, nếu cây nào cũng treo thì thành ra 1 vườn kim tuyến rồi >.<
anh viết cái biển cấm tất cả các loại chim thế là được ở nhà em cũng làm vạy đó thấy hiệu quả lám

chaudinhkhoacamranh

Thành viên Mua Bán

nhà mình chim sẻ cũng mới phát hiện ăn dần đọt non các cây lsam thấy cùn ngọn và lá!nguy cơ lắm đây chắc phải bao lưới thôi!khổ thật!tks!

mrkhongbiet

Thành viên tích cực

Nuôi mèo, thấy mèo thì chỉ có đại bàng xuống thôi, chim sẻ đó dám^^
Nhà mình có em bé nên ko đc nuôi mèo, chột nhắt từ dưới đất leo lên lầu 2 bằng ống nước, đào gốc cây lên làm tổ, khi phát hiện, đặt bẫy thì 1 vài em lẻ tẻ đã ra đi. Tức ko chịu đc. Hu!
Nông dân thì đuổi chim sẻ băng thằng bù nhin, bạn thử chưa?^^

Kim Khánh

Thành viên tích cực

Nhà mình có em bé nên ko đc nuôi mèo, chột nhắt từ dưới đất leo lên lầu 2 bằng ống nước, đào gốc cây lên làm tổ, khi phát hiện, đặt bẫy thì 1 vài em lẻ tẻ đã ra đi. Tức ko chịu đc. Hu!
Bác này có 2 biện pháp y chang mình:

- Nuôi mèo (có lẽ kg khả thi vì ảnh hưởng đến yến phụng)

- Bù nhìn (có lẽ cũng kg khả thi vì ảnh hưởng đến yến phụng)

Giờ còn cách này thấy hợp tình hợp lý này:

Mỗi ngày cho 1kg hạt kê, 1kg thóc lên trên cái mâm rồi để chỗ chim hay tới. Nó ăn no những thứ đó rồi chắc sẽ kg bới đất ăn hạt nữa.

Như vậy, vừa bảo vệ môi trường sinh thái, vừa không hại đến chim đến cây của mình.

Và một điều nữa, bác phải tự hào đấy. Với những người duy tâm, việc chim đến nhà là điêù cực kì quý giá bác nhé.

NGVTHUAN

Moderator

Số là mình trồng cây trên sân thượng cao, sân ko có lưới bao nên bị chim vào tàn phá. Gieo hạt thì phải để trong lồng lưới, khi cây vừa cứng cáp tí thì đem ra ngoài, sau 1 ngày thì bị bứt phá tan hoang, đau lòng đến uất hận. Giâm cành sam hương thì chúng nó bứt đọt ăn, nhổ bật gốc. Linh sam ra chồi thì bị bẻ. Đủ thứ cây khác bị tàn phá, đôi khi chúng chỉ bứt cho vui chử chẳng ăn uống gì.
Mình cũng có tham khảo qua 1 số cách của những anh em khác, như treo bọc nilon, treo đĩa. Nhưng cho hỏi là làm những cách đó, liệu có ảnh hưởng đên chuồng chim yến phung nhà mình, nuôi kế bên vườn cây ko? Chuồng chim này là chim nuôi đẻ, làm thế thì chim có sợ mà nín đẻ ko?
Xin các anh em nào có cùng cảnh ngộ giúp mình với! Đau lòng và đau khổ quá với cái thứ phá hoại này hjx hjx
Cách này em nghĩ là khả thi nhất nè Anh.Thuê một em chân dài ngồi canh đuổi hàng ngày đi Anh hehe.=))=))

cathangtu

Thành viên tích cực

MÌnh cũng trồng cây trên sân thượng, nhà lại nuôi chim hót nữa, cũng bị nạn chuột nhắt đu dây và chim sẻ đào bới phá suốt, chịu ko nổi luôn, bữa trước mượn con cú mèo về thì nghe nó kêu ghê quá, người thì sợ xui, chim thì vãi đái, nên lại phải đem trả rồi, giờ ko có biện pháp hết :(

zatoichi

Thành viên mới

cái này mình cũng đang gặp nan giải bạn ah, một số người bảo mua ít hình con Mèo về treo cho gió thổi bay qua bay lại chim nó sợ.Mấy cây ls mới ra lá non chúng nó mần thịt hết trụi lũi

vudn

Thành viên

Bác nào muốn xài bù nhìn thì em cho khỏi làm, hôm trước hi sinh cái áo đỏ chói của vợ + tiền mua cái nón lá, làm xong mấy hôm sau nghe mấy em phòng trọ kế bên đi làm tăng ca về khuya kêu nhà hàng xóm có ma, tối thấy có người đúng lù lù, nghe sướng... người đã sợ chim sẻ chắc chết khiếp. Buổi trưa lên sân thượng rình xem thử, thấy tụi se sẻ bu lại đậu trên vai bù nhìn rỉa lông, mặc cho tay bù nhìn đang phất phới. Chán quá.
Bây giờ thì em chơi 634 và Tiger, bác nào cùng hội thì ới em.

ThienVu

Thành viên mới

haha, cám ơn anh em dùng cảnh ngộ đã chia sẻ! Đúng là lũ sẻ ở SG này gian manh thật, làm đủ cách ko si nhê, treo kim tuyến thì tụi nó còn thích thú kéo lê sợi kim tuyến ra nghịch nữa, đến cả tôi đang chăm vườn tụi nó còn bay sà xuống đứng cách khoảng 2m, ko biết sợ là gì thì con bù nhìn làm sao có ảnh hưởng, ko khéo đến tôi còn bị đau tim mất (hơi sợ ma) hahaha

Biết là bất trị rồi nên hôm nay đã bỏ 150k đi mua 2 cái lồng nuôi gà to thật to về kết thành 1 cái khung bự, cây nào cưng, ko muốn bị phá thì nuôi cây trong lồng là yên tâm nhất! Đã thế còn bị lão hàng xóm ko hiểu chuyện, nhìn mình như thằng dở hơi, hết chuyện nuôi cây trong lồng như chim, hahaha

Tôi khuyên các anh em cùng cảnh ngộ, hễ gặp nạn chim sẻ này thì ko cần chi nhiều cách cho mệt thân, nhiều tiền thì bọc cả sân, ít điều kiện thì làm cái chuồng cho cây vào là yên tâm nhất.

Chim sẻ - thiên địch của những người chơi bonsai sân thượng!!!
MÌnh cũng trồng cây trên sân thượng, nhà lại nuôi chim hót nữa, cũng bị nạn chuột nhắt đu dây và chim sẻ đào bới phá suốt, chịu ko nổi luôn, bữa trước mượn con cú mèo về thì nghe nó kêu ghê quá, người thì sợ xui, chim thì vãi đái, nên lại phải đem trả rồi, giờ ko có biện pháp hết :(
Bạn nuôi chim hót mà bị nạn chuột và chim sẻ phá chim và cây, nếu bạn nuôi những loài lớn như chòe hoặc mi, khướu, nói chim chim hót dạng to.... thì bạn có thể nuôi thêm 1 con Bách Thanh nữa, loài này khá ác, chuyên bắt chuột nhắt và lặt đầu chim nhỏ để ăn, cho nên có nó thì chuột và sẻ sẽ chạy ko dám quay đầu, nó cũng dễ nuôi và hót cũng nghe được tai lắm
Trước tôi đã nuôi 1 con làm hộ vệ cho đàn chim hót của tôi, rất hiệu quả đó bạn

giamabom

Thành viên

Số là mình trồng cây trên sân thượng cao, sân ko có lưới bao nên bị chim vào tàn phá. Gieo hạt thì phải để trong lồng lưới, khi cây vừa cứng cáp tí thì đem ra ngoài, sau 1 ngày thì bị bứt phá tan hoang, đau lòng đến uất hận.
Giâm cành sam hương thì chúng nó bứt đọt ăn, nhổ bật gốc. Linh sam ra chồi thì bị bẻ. Đủ thứ cây khác bị tàn phá, đôi khi chúng chỉ bứt cho vui chử chẳng ăn uống gì. Mình cũng có tham khảo qua 1 số cách của những anh em khác, như treo bọc nilon, treo đĩa. Nhưng cho hỏi là làm những cách đó, liệu có ảnh hưởng đên chuồng chim yến phung nhà mình, nuôi kế bên vườn cây ko? Chuồng chim này là chim nuôi đẻ, làm thế thì chim có sợ mà nín đẻ ko? Mình chỉ muốn đuổi chúng đi, ko muốn giết vì dù giận nhưng cũng tội chúng lắm Xin các anh em nào có cùng cảnh ngộ giúp mình với! Đau lòng và đau khổ quá với cái thứ phá hoại này hjx hjx ==================================
Rất chia sẻ với bạn ở hoàn cảnh này !
Nếu bạn không mua lưới quây giống vườn anh Thắng đổ thì chỉ còn cách dạy cho chim yến phung nhà bạn biết đánh đuổi các loại chim khác !:D=))
Tôi đã mua lưới sắt trong chợ Kim Biên về quây xung quanh và đậy ở trên nhưng nó chui từ dưới lên luôn !^:)^

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Đau đầu với những con chim sẻ phá hoại - nhờ mọi người giúp đỡ

Như 1 bạn đã nói: Đất lành chim đậu đó bạn. Mua thóc rải 1 góc khi nó bay đến để cho nó ăn đi bạn. Ăn no thi chắc nó kg phá bạn đâu. Chúc bạn vui

vucongthin

Thành viên Mua Bán

Chuyện nhỏ như con thỏ! xịt thuốc trừ sâu 1 tuần hai lần liên tục trong 2 tuần đầu, sau đó mỗi tuần xịt 1 lần là xong. Không còn con cim nào phá nữa đâu. Chúc thành công.
Vũ cầu Ông Thìn.

Blackrose86

Thành viên tích cực

Chuyện nhỏ như con thỏ! xịt thuốc trừ sâu 1 tuần hai lần liên tục trong 2 tuần đầu, sau đó mỗi tuần xịt 1 lần là xong. Không còn con cim nào phá nữa đâu. Chúc thành công.
Vũ cầu Ông Thìn.
Em thấy rùi,ko si nhê đâu anh.
Ae thử mua keo bẫy chim về mà bẫy,vừa có nhậu,vừa trị nó.

RUBYTONY

Thành viên mới

hehe mình cũng trồng cây trên sân thượng lúc đầu cũng bị chim tàn phá chồi non mà cũng uất hận vô cùng cuối cùng mình cũng nghĩ ra độc kế là mua cái áo mưa mỏng trùm lên xung quanh đâm lỗ để thoáng và nò thành công bạn ạ cây cũng phát triển bình thường

vietdungvhtt

Thành viên

dung keo bay chim.thit chim se rat bo va tiet no pha ruou , thi trang duong Bo than tang Cuong sinh ly,chong uong vo khen sau nay Mong no den them cung kco,neu bac Thuong no thi tra tan danh dap mot luc rui tha ra.hihi

ngocnguyen90

Thành viên Mua Bán

CÁC anh thử xịt thuốc định kì em nghỉ ít có con nào anh được, vì em đã thử