Đa sau 1 năm - 2 nhát cắt định mệnh

TapBonsai

Thành viên tích cực
Đa được TBS chỉnh sửa lại sau 1 năm sở hữu. Ban đầu chủ nhân cũ đặt thế tam đa nhưng xem chừng có vẻ không ổn vì tay cành đòn gánh nhìn khá khó chịu :D. TBS quyết định phá thế cho cây và nuôi lại sau 1 năm chia sẻ sự đổi khác với ace diễn đàn:

Cây lúc trước vừa lấy về:

Hình ảnh cây hiện tại:

Một góc nghiêng khác:

Cây có bộ đế nhìn rất hoành tráng :D.
Chúc mọi người có những phút giây thư giãn cuối tuần vui vẻ.

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây đẹp đó anh , anh sửa lại sẹo của mấy vết cắt đi sẽ đẹp hơn nhiều đó .

TapBonsai

Thành viên tích cực
Cây đẹp đó anh , anh sửa lại sẹo của mấy vết cắt đi sẽ đẹp hơn nhiều đó .
Cảm ơn NaTuan. TBS đang tính xem nên cắt sát thân để sẹo chìm hay để vậy tạo sẹo nổi thì hợp hơn NaTuan nhỉ...

NaTuan

Quản Lý Viên
Cảm ơn NaTuan. TBS đang tính xem nên cắt sát thân để sẹo chìm hay để vậy tạo sẹo nổi thì hợp hơn NaTuan nhỉ...
Tùy từng vị trí mà để sẹo cho nó hợp lý với cây . Như cây này nếu anh còn nuôi tiếp thì lên làm sẹo lõm để sau này khi cây phát triển thêm sẹo được vê mép sẽ đẹp hơn .

TapBonsai

Thành viên tích cực
sẹo nổi đi anh ơi
Tùy từng vị trí mà để sẹo cho nó hợp lý với cây . Như cây này nếu anh còn nuôi tiếp thì lên làm sẹo lõm để sau này khi cây phát triển thêm sẹo được vê mép sẽ đẹp hơn .
Cảm ơn 2 bạn đã góp ý. Có lẽ phương án của NaTuan là hay hơn. TBS cũng thích sẹo chìm hơn, TBS sẽ nghiên cứu sửa lại...

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực
mặt hình thứ 3 đẹp nhất đấy anh, nhưng anh nên tháo bớt dây kẽm ra ở phần thân nhành lớn,anh tháo ra liền đi, chứ bị phình thân thì xâu lắm, dùng dây nhôm bọc vải mà uốn, đầu tư 1 chút anh ah, chứ anh uốn bằng kẽm đấy hư cây hết, chúc anh thành công.

TapBonsai

Thành viên tích cực
mặt hình thứ 3 đẹp nhất đấy anh, nhưng anh nên tháo bớt dây kẽm ra ở phần thân nhành lớn,anh tháo ra liền đi, chứ bị phình thân thì xâu lắm, dùng dây nhôm bọc vải mà uốn, đầu tư 1 chút anh ah, chứ anh uốn bằng kẽm đấy hư cây hết, chúc anh thành công.
Với vết cắt như thế sau này nếu kéo sẹo sẽ có 02 khối u như bị bướu.
Cảm ơn hai bạn đã góp ý. Có lẽ TBS sẽ cắt sâu để tạo sẹo liền newcomer ạ. Mới đầu dự định tạo sẹo nổi nhưng ko hợp...

Chientanhoi

Thành viên
mỗi loại dây co 1 ưu điểm em nhé mỗi cái theo sử lý của người làm sẽ có cái đẹp khác nhau
chứ đừng nói dây nhôm hay dây kem nhen
cây đẹp đó anh chúc mừng anh

TapBonsai

Thành viên tích cực
mỗi loại dây co 1 ưu điểm em nhé mỗi cái theo sử lý của người làm sẽ có cái đẹp khác nhau
Cảm ơn bạn đã góp ý... Chúc bạn vui vẻ... :D

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực
anh không hiểu ý e nói rùi, tại thấy anh TBS đa số uốn kẽm sắt,loại đó uốn đa và sộp dể hư cây lắm, nên uốn dây nhôm cho tốt hơn.
với lại theo hình thì thân bị kẽm bó chặt quá rồi, nên tháo ra.

TapBonsai

Thành viên tích cực
anh không hiểu ý e nói rùi, tại thấy anh TBS đa số uốn kẽm sắt,loại đó uốn đa và sộp dể hư cây lắm, nên uốn dây nhôm cho tốt hơn.
với lại theo hình thì thân bị kẽm bó chặt quá rồi, nên tháo ra.
Chính xác hoangvanviet1992 ạ. Nhìn trên hình tưởng như TBS vẫn để dây nhưng thực ra là tháo ra lâu rồi bạn ạ. Vết đó từ đầu đã bị ăn sâu vào thân mất đi thẩm mỹ. Chắc sau khoảng 1 năm nữa nếu chăm tốt sẽ dần lành lại thôi bạn ạ.. Cảm ơn bạn đã góp ý...

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực
Chính xác hoangvanviet1992 ạ. Nhìn trên hình tưởng như TBS vẫn để dây nhưng thực ra là tháo ra lâu rồi bạn ạ. Vết đó từ đầu đã bị ăn sâu vào thân mất đi thẩm mỹ. Chắc sau khoảng 1 năm nữa nếu chăm tốt sẽ dần lành lại thôi bạn ạ.. Cảm ơn bạn đã góp ý...
tại vì cây đa phát triển rất nhanh, nên không nên dùng kẽ sắt anh TBS ah.các loại cây thân cứng, nhành cứng thì dùng được.

manhtinh

Thành viên tích cực
theo hình 3 cây này đường Cong thân chưa đc cong lắm.bác dùng dây líu, kéo,vít hay làm sao để đường CO chữ C hơn nưa thì xẽ đẹp hơn nhiều đó bác!em củng có mấy cây Đa,đa làm rể lăm bác ah!kéo thoải mái luôn!

TapBonsai

Thành viên tích cực
theo hình 3 cây này đường Cong thân chưa đc cong lắm.bác dùng dây líu, kéo,vít hay làm sao để đường CO chữ C hơn nưa thì xẽ đẹp hơn nhiều đó bác!em củng có mấy cây Đa,đa làm rể lăm bác ah!kéo thoải mái luôn!
Đúng rùi bạn. Đa nhựa rất dồi dào, dễ sống. Uốn cành không may bị gãy, lấy dây cao su cuốn thật chặt áp lại như cũ thì tỷ lệ sống vẫn rất cao bạn ạ.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây này chú Tuyến cắt hơi phí. Nếu để vam vít sẽ thành cây đẹp mà nhanh hơn.