Độc nhất vô nhị

MinhThang

Thành viên tích cực
Sorry anh em vì Tiêu đề quá sock!

Xin chia sẻ cùng anh em món đồ chơi mới được gom về đầy đủ, nếu trước kia ai đã từng xem qua cái dĩa thì nay có cơ hội ngắm trọn bộ của nó như thế nào.
Toàn bộ là chất liệu gốm nung, chiều cao nhất của tác phẩm là 70cm, chiều rộng phụ thuộc vào cách bày trí, riêng cái dĩa đường kính 30cm với tích Vinh Qui Bái Tổ. phần còn lại được điêu khắc rất tinh xảo với nhiều họa tiết mô tả về một thời nào đó mà MT mít tờ biết.
Anh em có thể cho MT biết thông tin tác phẩm trên là gì? Xin lắng nghe và cảm ơn nhiều.

ko biết ji về cái thể loại này , nhưng mà đồ cổ thì giờ thật giả khó lường lắm . chẳng có ý ji ý kiến cá nhân của mình là nhìn cái này ko hiểu ji =))

MinhThang

Thành viên tích cực
Hình cái dĩa mình lấy nó từ năm ngoái còn đế và 2 cái ngà mới lấy được hôm qua.

locdinhky9vo

Thành viên Mua Bán
cài này chắc phải thỉnh lên cấp trên rùi....đại ca Bin ui,,,,mak đó h e cũng chưa từng thấy 1 món gốm nào mak khắc chạm tinh xảo như thế này....mak gốm nung thì thấy wa 1 dạng của gốm CM...cứng như đá lun...nhưng ko phủ men gì cả...cũng xui xui cái này lành woa...chứ hở ra 1 miếng nhìn vào là bec cốt đá hay cốt gốm ak...kaka...đại ca có dám lìu thử ngồi cào nhẹ nhẹ ra xem hem ak

vinhquangle

Thành viên tích cực
Bằng gốm đó em, nhìn thực tế rất là tinh xảo.
bộ này nếu bằng gốm thì rất công phu và tinh tế vì gốm khi nung rất dễ nứt hay biến dạng,màu sắc như trên nếu là màu men là rất hiếm( em chưa từng thấy), theo em có lẽ là nhựa compusic + nhủ đồng. em chỉ suy đoán thôi có gì không phỉa mong anh bỏ qua

MinhThang

Thành viên tích cực
cài này chắc phải thỉnh lên cấp trên rùi....đại ca Bin ui,,,,mak đó h e cũng chưa từng thấy 1 món gốm nào mak khắc chạm tinh xảo như thế này....mak gốm nung thì thấy wa 1 dạng của gốm CM...cứng như đá lun...nhưng ko phủ men gì cả...cũng xui xui cái này lành woa...chứ hở ra 1 miếng nhìn vào là bec cốt đá hay cốt gốm ak...kaka...đại ca có dám lìu thử ngồi cào nhẹ nhẹ ra xem hem ak
bộ này nếu bằng gốm thì rất công phu và tinh tế vì gốm khi nung rất dễ nứt hay biến dạng,màu sắc như trên nếu là màu men là rất hiếm( em chưa từng thấy), theo em có lẽ là nhựa compusic + nhủ đồng. em chỉ suy đoán thôi có gì không phỉa mong anh bỏ qua
Cái đĩa hình lớn cập nhật bài viết cuối trang 1 nhìn có thể thấy, bị nứt và vênh đó em, nếu là nhựa thì sẽ không vênh nứt và cũng không nặng là bao so với gốm.
Màu sơn mà ta thấy nó không phải là men nung mà hình như là được phủ lên sau khi nung thì phải. Mình cũng mít tờ về thứ này lắm, chỉ chia sẻ cho vui chứ không hề muốn nói món đồ của mình là giá trị như thế nào? Tuy nhiên để được món đồ như hiện tại đường đi của nó quả thật là nhiêu khê và mất rất nhiều thời gian.