Độ nhặt dăm(răm) của sanh lá móng.

leminhdai

Thành viên
Anh em ta thường nghe nói sanh lá móng rất nhặt răm. Tuy nhiên hình ảnh cụ thể như thế nào thì không biết. Hôm nay có hình sanh lá móng xịn mà nhặt răm post lên cho bà con xem. Nhiều cây móng xịn mà nuôi mạnh thì cũng không thấy nhặt răm lắm nên cũng khó phân biệt. Thực tế loại này nuôi phóng thì là cũng to chứ không nhỏ như sanh Nam Điền đâu bà con à.

leminhdai

Thành viên
sanh quê thường mà anh đâu phải loại lá mỏng đâu
Vâng quê nó ở Hoài Đức-Hà Nội bạn à nhưng không thường đâu, sanh quê mà mọc mạnh thì đốt lá không có ngắn như vậy, không có mọc sát nhau được như vậy. Mình sưu tầm nhiều nguồn từ Hoài Đức về để nghiên cứu, so sánh.

mê gái yêu cây

Thành viên
sanh này mà sanh thường sao , nó là giống tốt đó , nói cho bạn biết về giống này nhé , lá ko mỏng ko quăn nếu trồng ở những nơi có nắng gió và nc tốt thì lá nó sanh tím lịm đó , da nó rất là đẹp sần như da cóc khi già trắng sáng , đặc biệt răm của nó cực bền ko biết tới bỏ răm nhé ! cây nó phá rất nhanh lá của nó luôn sanh mướt mặc dù thời tiết bt so với những giống khác thì cứ vàng vàng , tôi chuyên tìm loại này về nuôi và khi chọn mua cây tôi cũng ưu tiên loại giống này , vườn của tôi đa số là giống này ngoại trừ 1 vài e quá đẹp và tương lai chấp nhận mua giống khác

chốt hạ 1 câu giống tốt đó

huuducIT

Thành viên tích cực
giống tôt hả, nhà em cũng có cây giống thế này, cứ tưởng cũng là bình thường thôi:))

NINHNV

Thành viên Mua Bán
Đây chính là móng xịn 100% ở chỗ em (Thị Trấn Trạm Trôi- Hoài Đức)

leminhdai

Thành viên
Theo thông tin từ bạn honglong. Lá móng có 2 loại da xanh và da đen, đây là loại da đen. Loại Da xanh lá đẹp hơn, còn loại da đen thì thân và độ chuyển thân đẹp hơn. Cả 2 loại đều rất mau to chứ không chậm lớn như trước đây mình biết vì thực ra lá nó cũng to như sanh miền Trung nhưng khi ép lá, hảm nước thì lá nó nhỏ hơn sanh (có lá hình dạng giống vậy) ở miền Trung.
À ghi chú thêm là ở hình trên là cây cũng hơi bị sâu bệnh nên lá không được đẹp.

honglong237

Thành viên tích cực
Theo thông tin từ bạn honglong. Lá móng có 2 loại da xanh và da đen, đây là loại da đen. Loại Da xanh lá đẹp hơn, còn loại da đen thì thân và độ chuyển thân đẹp hơn. Cả 2 loại đều rất mau to chứ không chậm lớn như trước đây mình biết vì thực ra lá nó cũng to như sanh miền Trung nhưng khi ép lá, hảm nước thì lá nó nhỏ hơn sanh (có lá hình dạng giống vậy) ở miền Trung.
À ghi chú thêm là ở hình trên là cây cũng hơi bị sâu bệnh nên lá không được đẹp.
anh ơi, nó to nhưng không thể to như lá miền trung được :D :D :D

Hiện giờ khu lá móng đang bị 1 loại con gì đó màu đỏ đốt làm lá vàng và sun lại, hình như là dịch bệnh lan cả khu :)

Cây trên thì 100 % là lá móng , có thể có 1 vài cái lá đuối sức lạc loài nhìn không giống lém thôi :)

leminhdai

Thành viên
À anh Huyphong ơi! Hình như những cây sanh lá móng ở nhà anh và những cây anh gởi em thuộc loại da xanh nhiều hơn da đen thì phải, cây của anh gởi em còn nhỏ nên em chưa nhìn rõ được da xanh hay da đen. Anh trồng đến nay to bằng ngón tay cái thì nhanh thật đấy, có lẽ do bén rễ, còn em thì mới ra rễ non lại nên chưa lớn, xanh tốt là mừng rồi. Vừa rồi em có chuyển cho anh Quitai 2 cây, nhưng vẫn giữ lại 2 ngọn của 2 cây ấy kẻo mất giống,hjhj vì chưa phân biệt được giữa 7 cây đó cây nào là da xanh, cây nào là da đen.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Sanh miền trung lá mỏng hơn nhiều bạn nhé và giăm cũng dễ bỏ hơn. Sanh lá móng được ưa chuộng hơn bởi nhiều ưu điểm đã được phân tích rõ, sanh nam điền nuôi tốt lá cũng rất to chứ không hề nhỏ đâu nha,

huyphong

Thành viên
À anh Huyphong ơi! Hình như những cây sanh lá móng ở nhà anh và những cây anh gởi em thuộc loại da xanh nhiều hơn da đen thì phải, cây của anh gởi em còn nhỏ nên em chưa nhìn rõ được da xanh hay da đen. Anh trồng đến nay to bằng ngón tay cái thì nhanh thật đấy, có lẽ do bén rễ, còn em thì mới ra rễ non lại nên chưa lớn, xanh tốt là mừng rồi. Vừa rồi em có chuyển cho anh Quitai 2 cây, nhưng vẫn giữ lại 2 ngọn của 2 cây ấy kẻo mất giống,hjhj vì chưa phân biệt được giữa 7 cây đó cây nào là da xanh, cây nào là da đen.
ĐẠI A da xanh là móng được 'ưa chuộng hơn vì độ biến thân rất lớn và độ chùn của nó ,em nuôi khoảng 3 đến 5 năm sẽ thấy thân nó thường méo o chòn như sanh khác.ANH thấy HONGLONG rất hiểu về sanh từ kỹ thuật trăm sóc đến chủng loại giống đó ,cả anh KYHIEULAM cũng vậy,chúc em mạnh khỏe và thành đạt.

leminhdai

Thành viên
Hôm bửa nghe honglong237 nói vùng sanh lá móng đang bị nhện đỏ tấn công thì hơi ngạc nhiên. Hôm nay ra thăm cây thì đã tận mắt thấy cây sanh lá móng đã bị nhện đỏ thật, hôm mới đem về thì không thấy.
Thật không ngờ cây sanh mà cũng bị nhện đỏ, xưa nay chỉ thấy nhện đỏ trên cây sứ thái ghép giống có lá lông, những cây lá bóng cũng ít bị.
Tuy nhiên bệnh này chỉ thường thấy ở những cây để trong mát hay tán cây quá rậm rạp. Cây để thoáng ngoài nắng ít bị hơn. Phương án tốt nhất là tỉa sạch lá rồi phun thuốc trừ nhện trộn với tí nước rửa chén để diệt mấy con nhện đỏ còn bám ở thân cành, tuy nhiên trứng nhện thì không biết có chết không, có khi vài bửa lại nở ra nhện mới.
Hichic ngoài bệnh bọ trĩ, nhện đỏ thì còn 1 loại bệnh cũng hay gặp nữa ấy chứ, con gì mà hay bám nhám nhám trên lá sanh, si ấy.

leminhdai

Thành viên
Uh trồng chậu ít bửa, rồi trồng ra đất sau bạn à. Cây mới đưa về che mưa che nắng cho chắc ăn.