Đây có phải là mai dây ?????

hoa_xuan

Thành viên
Cây mai này của em bứng về chơi tết xong em cắt cành (bông năm cánh ,thưa) nó đâm tược ra sao như là dây leo vậy mấy bác. cành ốm tong mà dài thượt, còn uốn lượn nữa chứ , em có bón phân hữu cơ khi nó vừa đâm tược và có xịt thêm bón lá đầu trâu 501, không biết nó có thiếu chất gì không vậy??? Mà em cũng thấy sao thân nó xấu quá sau khi cắt xong, vậy các bác có ý tưởng nào hay hay xin vẽ lại dùm em tý nhen. em chân thành cám ơn.!

Và nhờ các cao thủ phác thảo dùm!!

Cây mai này của em bứng về chơi tết xong em cắt cành (bông năm cánh ,thưa) nó đâm tược ra sao như là dây leo vậy mấy bác. cành ốm tong mà dài thượt, còn uốn lượn nữa chứ , em có bón phân hữu cơ khi nó vừa đâm tược và có xịt thêm bón lá đầu trâu 501, không biết nó có thiếu chất gì không vậy??? Mà em cũng thấy sao thân nó xấu quá sau khi cắt xong, vậy các bác có ý tưởng nào hay hay xin vẽ lại dùm em tý nhen. em chân thành cám ơn.!

Cây có phân đạm nhiều mà ít nắng nên thường cành nó ra ốm mà dài như vậy

nang.hg

Thành viên Mua Bán
Đúng là cây thiếu nắng rồi,với lại theo mình bạn hãy lựa chọn những tược mọc đúng chi thì giữ lại,nhưng tược khác lảy bỏ hết.chất dinh dưỡng và nắng đầy đủ nó sẽ quang hợp bình thường và mập mạp lại thôi,chúc bạn có cây đẹp.

hoa_xuan

Thành viên
Cám ơn các bác nhiều, chắc là tại em phủ tấm lưới lan lên để che bớt nắng khi nó vừa mọc tược non, thôi để em tháo tấm lưới đó ra.!!

nang.hg

Thành viên Mua Bán
Cám ơn các bác nhiều, chắc là tại em phủ tấm lưới lan lên để che bớt nắng khi nó vừa mọc tược non, thôi để em tháo tấm lưới đó ra.!!
che lưới lan tùy hoàn cảnh nhe bạn.mình quan sát nơi bạn trồng 2 bên là tường cao ko cần che mát.nguyên tắc cây mới trồng che nắng 70% là ok.còn 30% cho nó hứng nắng quá trình quang hợp trao đổi chất mới diễn ra thì cây mới phát triển.như cây của bạn tạo điều kiện cho em nó hứng nắng càng nhiều càng tốt,lảy bỏ những tược ko cần thiết để đủ dinh dưỡng và ánh nắng cho tược mình cần sau nay nhe.chúc bạn có cây mai đẹp.
==================================
cây thiếu nắng, a nên cắt cơi cứ khoảng 5cm từ thân ra bấm ngọn
bấm ngọn 5cm, theo mình cũng ko tốt nhe.chưa đủ chiều dài chi mà bấm ngọn thì cây đâm tược nhánh chứ ko cải thiện được tược ốm yếu nhe.

Thanh nam

Thành viên
Nhìn cây của bạn sao giống cây của mình quá ! Nhà nhỏ lại không có đất , chỉ để em nó ở lan can , lại bị cây hoa sữa nhà trước mặt che nắng , nhìn em nó thấy buồn mà không biết làm sao ?