Đây có phải bệnh của cây mai ko ạ !

Mai Vàng

Thành viên
Chào Các anh !

Các anh xem giùm em vết cắt của cây mai này, em cũng ko biết có phải là bệnh của cây mai này ko? các anh cho em xin ý kiến và cách khắc phục.

Đây là lần đầu tiên em thấy nó xuất hiện ở vết cắt của cây.

Best Regards

đungiamon

Thành viên
Chào Các anh !

Các anh xem giùm em vết cắt của cây mai này, em cũng ko biết có phải là bệnh của cây mai này ko? các anh cho em xin ý kiến và cách khắc phục.

Best Regards
Theo mình nghĩ. Kg trét keo vào chỗ cắt. vết cắt bị nước

langvan

Thành viên
Cách tốt nhất theo tôi nghĩ bạn nên tìm 1 ít xi măng rồi trộn chung với cát và trét ngay ở chỗ cắt nhằm tránh tình trạng mục cành hay thân cây. Đây không phải là bệnh bạn ạ, bạn đừng lo mà cứ làm như tôi nói sẽ chẳng sao cho cây mai của bạn đâu.

babyblue

Thành viên
mặt cắt sau 1 thời gian do ko đảm bảo "vệ sinh an toàn" :D nên đã bị nấm mốc, về lâu dài có hại cho cây

theo những nhà vườn có hiểu biết thì sau khi cắt ngang cành (gỗ) thì họ trét keo đặc dụng dùng cho cây cảnh vào mặt cắt, loại keo này bạn có thể tìm mua ở những nơi bán phân bón hoặc thuốc bảo vệ thực vật

Mai Vàng

Thành viên
thanks các anh, em sẽ cắt mặt cắt này và bôi keo, nhưng nếu làm như vậy thì nó có ảnh hưởng đến việc ra mầm của cây mai này ko?, cây này hiện đang ra tược non nhưng rất yếu...

bigbabol

Moderator
cứ để vậy, không sao đâu Thái, cây đang ra rễ cám, hạn chế động cây, cái nấm đó không có gì nghiêm trọng đâu, để khi cây ra tược khỏe và già thì lấy bàn chải, chải một cái là xong, rồi bôi keo lại, cái nấm đó là nguyên nhân của việc bôi keo không kỹ, nấm mốc gặp ẩm nên phát sinh đó

maivang6canh

Thành viên mới
Chào Các anh !

Best Regards
Dùng keo A-B pha tỉ lệ khoảng 5 phút cứng, quét một lớp mỏng lên vết cắt (nếu bị lem xuống vỏ thì lấy bông gòn khô chùi) là OK, không nhất thiết phải vệ sinh vết nấm. Mình toàn xử lý vết cắt như vậy kể cả những vết cắt mục lâu ngày, thích mỗi cái là mua một lít nhựa ở Kim Biên 80k mà làm đủ mọi chuyện 2 năm rồi vẫn còn hơn nửa.
Đối với những vết cắt bị mục rỗng có thể dùng cát trộn trực tiếp vào keo để trám.
Vài dòng chia sẻ