Recent content by dantoon

1. D

Xin được hỏi về cây sanh và cách chăm để đậu quả!

Thưa các anh, chị trong diễn đàn, cây sanh là loại cây rất dễ trồng làm bonsai, cũng là loại cây mà có nhiều ưu điểm để trở thành 1 tác phẩm bonsai đẹp (đế đều, chi cành phân bố dày đặc,...). Hiện tại trong bộ sưu tập của mình, em có vài cây sanh tuổi > 10 năm, cơ bản đã định hình xong, tàn dày...
  2. D

cây tường vi bonsai nhờ các bác vẽ giúp

Em tính dựng 1 cây trực ở chỗ mầm sống rồi chơi thì có được ko ạ ? Em chưa có kinh nghiệm gì về cây tường vi cả.
  3. D

Thắc mắc về đá bọt nham thạch !

Mọi người đừng chê em ngu dốt nhé, vì nói thật là em chưa được nhìn thấy đá bọt nham thạch ngoài thực tế bao giờ cả, nhờ các bác trên diễn đàn giải thích giúp em: - đá bọt nham thạch có chất dinh dưỡng ko? có thể thay thế hoàn toàn đất thịt để trồng bonsai ko? - em đang trồng cây = đất phù sa...
  4. D

Nhờ các bác vẽ demo giúp em phôi linh sam này với ạ !

hình đây ạ chân thành cảm ơn các bác
  5. D

Cho em hỏi địa chỉ mua akadama ở miền Bắc

Em tìm hoài mà chẳng thấy chỗ nào bán cả, bác nào bán hoặc biết địa chỉ thì bảo em với. nhân tiện cho em hỏi các bác là đất akadama với đất phù sa sông Hồng thì đất nào tốt hơn ạ. Loại cây bonsai mà em trồng là Thông, Duối, Linh Sam và Trà phúc kiến ạ. Rất mong được sự giúp đỡ của các bác. Em...
  6. D

Cây Kim thanh mai 3 thân gốc to hơn cổ tay nhờ các bác vẽ giúp !

Sau 1 hồi dao kéo em nó trông như thế này đây ạ: Hum qua khi cắt cành, em phát hiện ra là cây này vô vô vô cùng giòn và cứng nữa. Xin được nhờ các bác có kinh nghiệm về KTM vẽ giúp em hướng đi cho cây này. Loại này chắc phải uốn cành từ khi bằng đầu đũa phải không ạ? Gốc cây to hơn chai 0...
  7. D

Xin được hỏi các bác có kinh nghiệm !!

- Xin được hỏi các bác sau khi em dùng dây nhôm uốn cành theo ý tưởng của mình, em cạo vỏ, đốt khô, sau đó bỏ dây nhôm ra thì cành có hồi về như ban đầu hay ko? - Nếu cách này không được thì xin hỏi các bác có cách nào khác tạo hình cho nhanh không ạ (Em muốn lũa cành) . Rất mong nhận được...
  8. D

Thành viên mới chơi cây xin nhờ các bác vẽ giúp ạ !

Em có cây mai này chẳng ai chơi nhưng thấy bộ rễ đẹp quá bỏ đi thì tiếc lắm, mong các bác định hình giúp chứ bây giờ để xổng thì tội cho nó quá ạ ! Em xin chân thành cảm ơn các bác !