Lãi lá mai

thichtumlum

Thành viên Mua Bán
Vậy là sau một thời gian thảo luận thì không ai có cùng ý kiến là lãi lá mai dưới ngày 15AL giống em hết, buồn quá, thôi em cũng thử can đảm lãi lá (mai 12 cánh, nụ từ trung bình đến lớn, em ở Đồng Nai) từ ngày 11 đến ngày 13 cho mai nở trước chắc ăn hơn là canh ngay ngày tết. Mùng một mà có hoa tưng bừng thì có lẻ vui hơn là cây chỉ nở khoảng 30% ha. Chúc năm nay AE nhà mình ngắm mai thỏa chí khỏi uổng công chăm sóc cả năm nha. Qua tết nếu có dịp đi Cái Mơn em ghé anh Dovanlo chơi ha.

pni

Thành viên
EM báo cáo với các Bác theo kinh nghiệm sương máu của em, em quyết định lẩy lá từ hôm qua( 10Al) tren tinh thần như sau:
1- mai 150, huỳnh tỉ, kem, bạch mai nói chung là nhiều cánh lảy trước
2- các mai 12 cánh trở cuống nụ nhỏ lá xanh, ở trong mát lẩy luôn.
3- lẩy lá phần bị che khuất, bên dưới của các cây to ( các cây này sẻ lẩy làm 3 đợt mỗi lần xử lý 1/3 cây)
4- các cây nụ to, hoạt bung vỏ lụa lát đát 15 AL lẩy.
Căn cứ theo lịch lẩy lá trên nếu Ông trời không thương cho nhiệt độ nóng lên thì thì em thi mua thuốc của ông năm Hiếu xịt giử hoa. Còn nếu trời lạnh như hiện nay thì bảo đảm 30 - mùng 1 tết mai nhà em hoa nở mịt trời :D:D

vohungdung

Thành viên
Còn em thì rảnh lúc nào lãi lá lúc đó, Thứ bảy, chủ nhật vừa rồi em đã lãi một số cây nụ nhỏ, cây lớn trồng dưới đất.
Những cây còn lại định thứ năm thứ sáu nầy xin nghỉ phép ở nhà xử cho hết. Đến 28 tết cây nở là OK
Vì thời điểm đó là nghỉ làm rồi, đi vòng vòng nhà ngắm hoa là ok.
Chứ mấy ngày tết lo đi chúc tết, say sỉn, ngủ, có thời gian đâu mà ngắm hoa.
Em thì có quang điểm như thế, đến chiều 30 tết, chọn cây nào nở hoa đẹp, thì cho em đó lên bàn chưng tết.

memai

Thành viên
EM báo cáo với các Bác theo kinh nghiệm sương máu của em, em quyết định lẩy lá từ hôm qua( 10Al) tren tinh thần như sau:
1- mai 150, huỳnh tỉ, kem, bạch mai nói chung là nhiều cánh lảy trước
2- các mai 12 cánh trở cuống nụ nhỏ lá xanh, ở trong mát lẩy luôn.
3- lẩy lá phần bị che khuất, bên dưới của các cây to ( các cây này sẻ lẩy làm 3 đợt mỗi lần xử lý 1/3 cây)
4- các cây nụ to, hoạt bung vỏ lụa lát đát 15 AL lẩy.
Căn cứ theo lịch lẩy lá trên nếu Ông trời không thương cho nhiệt độ nóng lên thì thì em thi mua thuốc của ông năm Hiếu xịt giử hoa. Còn nếu trời lạnh như hiện nay thì bảo đảm 30 - mùng 1 tết mai nhà em hoa nở mịt trời :D:D
Vậy là diễn biến mai của bác có trước tiên, bác nhớ báo cáo tường trình chi tiết nụ hoa phát triển ra sao nha bác, để cùng rút kn đó mà. Bác ở vùng nào vậy?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Ngày mai đã là 12 Chạp, theo tôi những cây có nụ nhỏ sẫm màu ,lá xanh thì nên lặt lá.Những cây do ảnh hưởng bởi những ngày mưa vừa qua đã bong võ lụa thì nên để đến 14 hoặc rằm.

thichtumlum

Thành viên Mua Bán
Haha vậy là em cũng có đồng minh rồi đấy chứ! Vui thôi chứ chơi ở nhà có vài cây thì còn dễ quyết định ngày lãi chứ trồng mai bán vài trăm đến hàng ngàn cây thì chỉ có cách là lãi lá chia thành nhiều đợt và lãi kịp lá cho cả vườn là tốt rồi. Cám ơn AE đã nhiệt tình tham gia thảo luận.

pni

Thành viên
Haha vậy là em cũng có đồng minh rồi đấy chứ! Vui thôi chứ chơi ở nhà có vài cây thì còn dễ quyết định ngày lãi chứ trồng mai bán vài trăm đến hàng ngàn cây thì chỉ có cách là lãi lá chia thành nhiều đợt và lãi kịp lá cho cả vườn là tốt rồi. Cám ơn AE đã nhiệt tình tham gia thảo luận.
Bán hay chơi nhà mình nghĩ cũng như nhau mà thôi! Nếu chơi mai nhà thì 1 hoặc 2 người lẩy lá, còn bán thì nhiều người lẩ lá mới làm kịp. Một mình bác lẩy vài trăm cây mai thì sẻ không kip đâu nha.
Nếu anh em nào nà ở gần chợ hoa thì ra đó xem mai của họ thế nào rồi để ý xem họ lẩy lá thế nào mà về áp dụng cho mai nhà mình. Theo em biết thì ở khu vực đồng bằng sông cửu Long các nghệ nhân đã lên đem mai ra trưng bày tại các lô họ thuê rồi đó. chúc các bác lẩy lá đúng ngày:D

PhatTraVinh

Thành viên Mua Bán
Ngày mai đã là 12 Chạp, theo tôi những cây có nụ nhỏ sẫm màu ,lá xanh thì nên lặt lá.Những cây do ảnh hưởng bởi những ngày mưa vừa qua đã bong võ lụa thì nên để đến 14 hoặc rằm.
Hihi, mấy hôm trước bị mưa mấy ngày, nàng mai của em bung vỏ lụa hết, hôm chủ nhật rồi đứng nhìn tới nhìn lui, thấy coi bộ hãm không được, em quyết định xuống lá luôn ( cây này em dự định cho nở 23al, làm tất niên đón tết sớm, nhưng giờ chắc ra bông trước 23 quá ), vì em nghỉ thà 1 phút huy hoàng rội vụt tắc, còn hơn le lói suốt.....

nguyenloan

Thành viên
mai ơ Tây Nguyên nguyenloan nhặt lá ngày 4 cây nụ nhỏ còn cây nụ to nhặt lá ngày 7-8 đến hôm nay đã bong vỏ lụa đồng thời bung lộc ( mưa to ngày 4-5)thời tiết năng nhiệt độ dao động từ 19-30 oC .còn một số vườn hãm không tưới nước lên hiện nay mai đã bung nụ xanh theo nguyenloan chắc đến 23 nở rồi . Có một cây mai ghép mua của nguyenphatloi mang về trên này nụ nhỏ lá còn xanh Loan nhặt lá từ hôm 4 đến hôm nay cũng mới hơi tách vỏ lụa cây này loan định mua về làm thử và gửi đi Hà Nội không biết có nở kịp không

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Mai vàng đúng là nở sớm hay muộn đều do ảnh hưởng của Tiết Lập Xuân âm lịch; y như rằng năm nay mai nở hơi sớm nhiều nơi thì tiết Lập Xuân năm nay là vào ngày 4-2-2010 ( dương lịch) quá sớm so với ý muộn nở hoa vào ngày 14-2-2010 (mồng 1).
Tôi có chú ý việc này thì nếu Tiết LX sau Tết 1 tuần thì mai sẽ thường nở chậm, trước vài ngày thì nở kịp còn nếu sớm cả 10 ngày như năm nay thì chu trình nở hoa của mai vàng chắc chắn sẽ rất nhanh.
Mai tôi sẽ bắt đầu lặt lá cho mai ghép ở nhà.
Phải thí nghiệm thôi.

memai

Thành viên
Tôi không biết tính tiết lập xuân của bác bonsaithuduc, nhưng tui so với năm trước và tự rút kinh nghiệm năm nay lặt lá ngày 17 và 18 như bác vậy. Chưa biết ra sao ngày sau?