Offline CLBCCNT Kinh Bắc 14-10-2012 Nhân giống phôi cây mini, kỹ thuật cây Sanh

xuanhieu220681

Thành viên
Trả lời: Offline CLBCCNT Kinh Bắc 14-10-2012 Nhân giống phôi cây mini, kỹ thuật cây S

giờ đăng ký có muộn không các bác

pham xuan an

Thành viên
Trả lời: Offline CLBCCNT Kinh Bắc 14-10-2012 Nhân giống phôi cây mini, kỹ thuật cây S

sắp off rồi các bác.cháu sinh viên dc giảm án kinh phí không ạ đi lại xa quá ạ:">:"> .chúc buổi of thành công tốt đẹp

viengvinhkieu

Quản lý mới

Offline của các thành viên CLBCCNT Kinh Bắc đẫ diễn ra tốt đẹp, thay mặt CLB xin cám ơn các thành viên của diễn đàn ccvn.com đã bớt chút thời gian đến giao lưu với CLB, xin cám ơn dungvan đến từ Hà Nội, Xuanhieu22681 đến từ Hưng Yên, vanhieu đến từ Hải Dương, quangthaolg, xuanthuy62, huythuylg, Nguyễn Thanh Toàn, Đặng xuân Hiếu đến từ Bắc Giang, cám ơn các thành viên của CLBCCNT Kinh Bắc và một số anh em có tinh thần yêu cây khu vực Bắc Ninh đã đến giao lưu với buổi Offline cùng chia sẻ những kinh nghiệm trong việc tạo hình phôi bon sai và cây cảnh nghệ thuật, xin cám ơn tất cả mọi người có mặt ngày hôm nay 14-10-2012.
Xin chia sẻ với mọi người một số hình ảnh của buổi Off.

Nơi diễn ra buổi Offline vườn hanhngoan

Chủ nhiệm CLB viengvinhkieu khai mạc buổi Off

quangthaolg phát biểy ý kiến chúc mừng

sau khi mọi người giao lưu giớ thiệu làm quen viengvinhkieu bắt đâu chia sẻ một số kinh nghiệm trong chiết ghép tạo phôi cho bonsai và bonsai mini

quangthaolg cũng chia sẻ về tạo hình phôi bonsai mini

Chuyển sang tạo hình bonsai thang10 đang nêu các phương án xử lý một tác phẩm để mọi người bàn bạc đưa ra cách xử lý

Xuanhieu220681 đến từ Hưng yên chia sẻ cách xử lý của mình

Và hoàn thành

Cám ơn mọi người quan tâm:((.

ManhHa78

Thành viên

Buổi off vui quá mà không tham dự được. Chẳng biết nói lời nào....X_XĐành hẹn các bác dịp khác vậy. Chúc anh em vui vẻ, đoàn kết.:emoticon-handshake:

viengvinhkieu

Quản lý mới

Chia sẻ tiếp
Một cây nữa được đưa ra để mọi người xem xét phương án xử lý

thành viên mới của CLB anh Phạm Xuân Ân sẽ thực hiện xử lý tác phẩm này

Tiếp tục cùng bàn bạc cách xử lý chăm sóc cụ Sanh Này

Bắt đầu xử lý

Đội văn nghệ không chuyên của diễn đàn giao lưu

Chụp hình lưu niệm

cám ơn mọi người quan tâm.

viengvinhkieu

Quản lý mới

Buổi off vui quá mà không tham dự được. Chẳng biết nói lời nào....X_XĐành hẹn các bác dịp khác vậy. Chúc anh em vui vẻ, đoàn kết.:emoticon-handshake:
Mọi người nhắc mãi không thấy mấy anh em bên đó, thấy vắng cũng hơi buồn chút nhưng biết làm sao được Hà ơi.

bonsailuutruongson

Thành Viên Danh Dự

Chúc mừng clbccnt kinh bắc đã có một ngày bổ ích và vui quá

viengvinhkieu

Quản lý mới

Chúc mừng clbccnt kinh bắc đã có một ngày bổ ích và vui quá
Cám ơn Sơn nhé, giao lưu trao đổi kinh nghiệm mà, thỉnh thoảng gặp nhau chút lấy khí thế, để cùng phát triển cho vui mà.

viengvinhkieu

Quản lý mới

Thăm một số vườn thành viên, đầu tiên là vườn của Phạm Xuân Ẩn

Chia sẻ với mọi người.

NDCan

Thành viên tích cực

Còn hình anh nữa không bác ơi?hôm nay do công việc bận không về tham dự cùng các bác các anh được tiếc quá

viengvinhkieu

Quản lý mới

Chia sẻ tiếp

Cám ơn mọi người quan tâm, ai còn hình úp tiếp lên đi.

bonsailuutruongson

Thành Viên Danh Dự

Cám ơn Sơn nhé, giao lưu trao đổi kinh nghiệm mà, thỉnh thoảng gặp nhau chút lấy khí thế, để cùng phát triển cho vui mà.
Vui quá anh ạ bận sau cho em ké với anh nhé

dungvan

Moderator

Bác Tác nhanh thật, em giờ mới đang soạn hình để post lên chia sẻ.
Buổi Off hôm nay thật là vui và bổ ích, xin cảm ơn các anh em CLB Kinh Bắc và toàn thể các anh em về tham dự.

thanhvan62

Quản lý mới

Em bận triển lãm svc Thái nguyên tiếc quá không dự được.
EM sử lý giúp Anh vài tấm hình bị tối quá trong buổi offline.

dungvan

Moderator

Xin chia sẻ cùng anh em một số hình ảnh về Offline CLB Kinh Bắc ngày hôm nay. Chủ yếu là bằng hình ảnh và thêm một số lời giải thích cho sinh động. :D
Đầu tiên là vài hình ảnh về vườn hanhngoan, nơi diễn ra buổi Offline:

Và đây là vệ sĩ của vườn, tuy hắn không ngầu bằng vệ sĩ của vườn Hội MB nhưng cũng thuộc loại có đai có số::D

dungvan

Moderator

Nội dung đầu tiên của chương trình Offline là chia sẻ về kỹ thuật giâm cành tạo phôi cho bonsai mini ( tốc ký theo lời giảng của bác Tác):
Khi ta cắt tỉa cây, ta có thể tận dụng những cành bỏ đi đem giâm lại để tạo nguồn phôi:

Cắt chọn cành giâm:

Chú ý: Khi cắt phải cắt sát mắt lá để dễ ra rễ:

Chấm thuốc kích rễ:

Giâm vào chậu:

Bao chậu giâm bằng túi nilon:

Buộc kín lại:

Kết quả:

dungvan

Moderator

Về tầm quan trọng của giâm cành tạo phôi, bác Tác nhấn mạnh:
Trong 100 phôi mà ta giâm ngày hôm nay, chỉ cần chọn được một hai phôi hàng tuyển để làm thành cây hàng hiệu là " ngon" rồi...

Từ những phôi nhỏ xíu ngày hôm nay, chăm tốt, sau này khi chúng cao từng này...:

to từng này....:

ta sẽ có thể có được khoảng từng này $: :D

O:)

dungvan

Moderator

Tiếp theo là phần chia sẻ kỹ thuật ghép tạo phôi:
Cây nguyên liệu:

Thao tác:

dungvan

Moderator

Tiếp đến là phần anh em cũng chia sẻ demo cây:
Đầu tiên là Xuân Hiểu " bị" trình diễn trước:
Tính toán đường binh:

Tỉa làm sạch:

Thao tác:

Hậu quả:

dungvan

Moderator

Anh Thạo ( Chủ nhiệm CLB Xương Giang cũng lên góp vui)
Chọn cây demo:

Sau một hồi ngắm nghía, anh chọn em này và bắt đầu biểu diễn:

Rất tiếc là không tìm thấy hình về hậu quả sau một hồi "tra tấn".:D