Tiêu chí xét chấm cây cho cây dự thi ccvn.com khu vực miền bắc

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Trả lời: Tiêu chí xét chấm cây cho cây dự thi ccvn.com khu vực miền bắc

Cứ nhờ anh Vinh định ra tiêu chí chung đi. A là người có kinh nghiệm làm BGK nhiều rồi. Và là người có tiếng nói rất quan trọng nữa. Vả lại a đã đi giao lưu với nhiều nước bạn.
Lẽ ra a k nên nói dòng chữ bôi đỏ kia anh ạ.
Người tài thì chúng ta đều k thể phủ nhận.
Bạn nên hiểu thế nào là một ban giám khảo ? và cái đẹp được công nhận . Phải là nhiều người ghi nhận . Còn mình rất tôn trọng LnVinh .

Dạo trước e có đọc được 1 bài viết về tiêu chí chấm thi mà nghĩ đi nghĩ lại cũng thấy đúng.
Bài viết có đoạn:
Ngày xưa các bậc tiềm bối chấm thì theo 3 tiêu chí: cổ, kỳ , mỹ
Ngày nay chúng ta chấm thi theo 3 tiêu chí nhưng sẽ đảo ngược lại: Mỹ, kỳ, cổ
Giải thích: Nếu chấm theo lối cổ xưa thì không được thỏa đáng vì ngày nay tiêu chí nghệ thuật đặt lên hàng đầu, trong các cuộc trưng bày dự thi triển lãm còn nhiều dạng cây phôi chưa thành phẩm mặc dù có độ cổ, kỳ tương đối tốt...
Nói 1 cách đơn giản hơn khi BGK đi chấm thi đi qua 1 cây chi dăm chưa hoàn thiện mọc lung tung mặc dù nó già thì cũng bỏ qua.
vậy nên xét về tiêu chí trước hết phải đặt cái đẹp lên hàng đầu. Khi 1 khách thăm quan đi qua 1 hàng cây thì cái đầu tiên người ta sẽ xem cái bóng đẹp người ta sẽ đứng lại xem . Còn 1 cây già mà um tùm cành lá thì chắc chắn sẽ bỏ qua.
"Trẻ đẹp zai hơn già mất nết" là thế :D

Dị Thảo

Thành viên

Lẽ ra a k nên nói dòng chữ bôi đỏ kia anh ạ.
Người tài thì chúng ta đều k thể phủ nhận.
Anh Vinh giỏi. Không sai, có thể nói là rất giỏi không ai phủ nhận, bạn thần tượng là đúng. Nhưng để anh Vinh chấm cây miền Bắc khác nào bảo ca sĩ Cải Lương đi Hát Tuồng.

ngockien

Super Moderator

em nghĩ chắc lấy mốc 100 điểm ,để có gì mục nào 20 điểm có lỗi thì trừ 5 điểm ,chứ nếu lấy mốc 50 điểm ,mà mục 10 điểm có lỗi nhỏ gì ko lẻ trừ 2 hay 3 điểm thì sao mà tính ,còn nếu trừ 5 thì quá ,vì lỗi nhẹ .nên em nghĩ mốc 100 điểm ,thang điểm 20 thì dể trừ điểm lỗi nhỏ nhất
Đây là vấn đề cần bàn thêm cảm ơn Hùng nhé ,hay bay ra một chuyến luôn đi em :D

anh ngoc kien oi cay se dc trung bay o dau vay va bao jo thi bat dau vay
Em xem chủ đề này để nắm nội dung :http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=65108

Vụ này có vẻ căng ta!
Chúng ta cần xây dựng một tiêu chí phấn đấu trong cảm nhận chơi và tạo tác,tuy nhiên đây là một sân chơi phong trào nên sẽ hài hòa để anh em tham gia với một tinh thần vui và sảng khoái nhất :D

Bạn nên hiểu thế nào là một ban giám khảo ? và cái đẹp được công nhận . Phải là nhiều người ghi nhận . Còn mình rất tôn trọng LnVinh .
Người nói được thì phải làm được. A Vinh là 1 trong những người đó.

Xin lỗi ở đây thảo luận để tìm ra được 1 điều chung nhất. Mong mod đừng nghĩ là căng thẳng nhé.:)
==================================
Anh Vinh giỏi. Không sai, có thể nói là rất giỏi không ai phủ nhận, bạn thần tượng là đúng. Nhưng để anh Vinh chấm cây miền Bắc khác nào bảo ca sĩ Cải Lương đi Hát Tuồng.
Nam hay bắc thì cũng là chung 1 mái nhà VN anh ạ.

hungbonsai

Thành viên tích cực

Em xem chủ đề này để nắm nội dung :http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=65108

em thích cách làm sanh của mấy bác mấy anh ngoài bắc quá mà cong viêc, vợ con nên e ko đi được ,thích ngắm tận mắt mấy cây sanh ,đêm nào cũng mở hình xem bộ suu tập sanh ngoài đó ,ngắm mãi mà ko chán ,

Dị Thảo

Thành viên

Xin lỗi ở đây thảo luận để tìm ra được 1 điều chung nhất. Mong mod đừng nghĩ là căng thẳng nhé.:)
==================================

Nam hay bắc thì cũng là chung 1 mái nhà VN anh ạ.
Nói như bạn Việt Nam hay Nhật cũng là Châu Á. Việt Nam và Indo cũng chung Đông Nam Á. Bạn đừng giận mình nói thẳng.

Dạo trước e có đọc được 1 bài viết về tiêu chí chấm thi mà nghĩ đi nghĩ lại cũng thấy đúng.
Bài viết có đoạn:
Ngày xưa các bậc tiềm bối chấm thì theo 3 tiêu chí: cổ, kỳ , mỹ
Ngày nay chúng ta chấm thi theo 3 tiêu chí nhưng sẽ đảo ngược lại: Mỹ, kỳ, cổ
Giải thích: Nếu chấm theo lối cổ xưa thì không được thỏa đáng vì ngày nay tiêu chí nghệ thuật đặt lên hàng đầu, trong các cuộc trưng bày dự thi triển lãm còn nhiều dạng cây phôi chưa thành phẩm mặc dù có độ cổ, kỳ tương đối tốt...
Nói 1 cách đơn giản hơn khi BGK đi chấm thi đi qua 1 cây chi dăm chưa hoàn thiện mọc lung tung mặc dù nó già thì cũng bỏ qua.
vậy nên xét về tiêu chí trước hết phải đặt cái đẹp lên hàng đầu. Khi 1 khách thăm quan đi qua 1 hàng cây thì cái đầu tiên người ta sẽ xem cái bóng đẹp người ta sẽ đứng lại xem . Còn 1 cây già mà um tùm cành lá thì chắc chắn sẽ bỏ qua.
"Trẻ đẹp zai hơn già mất nết" là thế :D
nếu chỉ là triển lãm thì không có giải( nếu có chỉ là tượng trưng)
còn thi thì không có cây phôi chưa thành phẩm cũng như chưa có cây già mà tay cành chưa thành phẩm.
bạn bảo đặt cái đẹp lên hàng đầu.theo bạn là cái " mỹ" trong "cổ kì mỹ" rất thiển cận và ngô ngê.
cái đẹp của tác phẩm chấm thi là cả 3 yếu tố kết hợp lại.
nếu chỉ cái bóng,dáng,tay cành.
xin lỗi vào nam dân trong này làm 1 năm đến 2 năm là mĩ mãn.

ngockien

Super Moderator

Ok em,thực ra anh Lâm Ngọc Vinh là một nghệ nhân rất tài năng, vấn đề là trường phái nam bắc còn nhiều điểm khác biệt và chúng ta đang cố gắng chắt lọc,học hỏi lẫn nhau những cái hay và phù hợp.Còn những điểm chưa phù hợp thì nên tôn trọng ,tuyệt đối không có thái độ bài xích.Đó là tính nhân văn mà những người chơi cây chúng ta đang hướng tới.

nếu chỉ là triển lãm thì không có giải( nếu có chỉ là tượng trưng)
còn thi thì không có cây phôi chưa thành phẩm cũng như chưa có cây già mà tay cành chưa thành phẩm.
bạn bảo đặt cái đẹp lên hàng đầu.theo bạn là cái " mỹ" trong "cổ kì mỹ" rất thiển cận và ngô ngê.
cái đẹp của tác phẩm chấm thi là cả 3 yếu tố kết hợp lại.
nếu chỉ cái bóng,dáng,tay cành.
xin lỗi vào nam dân trong này làm 1 năm đến 2 năm là mĩ mãn.
Em nói là em đọc được anh nhá. Không phải em nghĩ đâu nha. Kể cả triển lãm Vĩnh Long vừa rồi còn có cây đeo dây nhôm anh ạ :|

mình chỉ viết để bạn có thêm cái nhìn đúng đắn về việc chấm thi ( mình cũng mù tịt về chuyên môn nhưng nguyên tắc thì biết chút ít)
vì bạn thông qua bài viết mình đọc và thể hiện quan điểm của mình,:D
anh em góp ý thôi không có gì nhen.mình rất ít khi tham gia những tranh luận như vầy.
off này tìm nhau mời cốc rượu nhá:))

mình chỉ viết để bạn có thêm cái nhìn đúng đắn về việc chấm thi ( mình cũng mù tịt về chuyên môn nhưng nguyên tắc thì biết chút ít)
vì bạn thông qua bài viết mình đọc và thể hiện quan điểm của mình,:D
anh em góp ý thôi không có gì nhen.mình rất ít khi tham gia những tranh luận như vầy.
off này tìm nhau mời cốc rượu nhá:))
Chắc chắn rồi!
Mà mỗi cái e chả biết uống rượu. Cộc cocacola nhá e thích nhất loại này =))

Trương tên Phi

Thành viên tích cực

Tham khảo thì là điều cần làm rồi , nhưng tốt nhất là có được một số nghệ nhân làm cây ở ngoài bắc có kinh nghiệm lâu năm để họ đưa ra ý kiến là tốt nhất .
Nhưng cũng khó vì giờ giữa lối chơi cổ và đương đại nó chưa được định hình .
Anh nói rất đúng. Nhưng cần chấm điểm phân biệt Bonsai và cây cảnh nghệ thuật. Theo em Bonsai nên lấy ý kiến anh em trong nam, cây cảnh nghệ thuật thì dựa vào tiêu chí và quan điểm chơi cây ngoài bắc.
Cảm ơn bài viết của anh

Anh nói rất đúng. Nhưng cần chấm điểm phân biệt Bonsai và cây cảnh nghệ thuật. Theo em Bonsai nên lấy ý kiến anh em trong nam, cây cảnh nghệ thuật thì dựa vào tiêu chí và quan điểm chơi cây ngoài bắc.
Cảm ơn bài viết của anh
cái này chính xác nè!
em cũng băn khoăn về tiêu đề là triển lãm bonsai mini

việt1

Thành viên

Khó như chấm thi cây cảnh vì lối chơi cây cảnh là rất đa dạng và phong phú. Người này đẹp người khác không đẹp cung la bình thường mà thôi đặc biệt là yếu tố vùng miền, quốc gia.

bongbet

Thành viên tích cực

em thích cách làm sanh của mấy bác mấy anh ngoài bắc quá mà cong viêc, vợ con nên e ko đi được ,thích ngắm tận mắt mấy cây sanh ,đêm nào cũng mở hình xem bộ suu tập sanh ngoài đó ,ngắm mãi mà ko chán ,
lần này sẽ có nhiều cây đẹp lắm,rất đặc biệt không đi được uổng lắm

Đây là một cuộc " thi" có tính chất trao đổi kinh nghiệm 'làm cây ' của AE một nhà do vậy việc chấm giải cũng chỉ là một việc làm có tính chất 'chắc lọc" những cách làm hay, mới, sáng tạo để AE cùng học tập , trao đổi lẫn nhau ..Nhưng là cuộc thi ở Miền BẮC với lối làm cây có một ít khác biệt với các vùng khác và tựu trung cũng hướng đến cái ĐẸP- HOÀN MỸ của một cây cảnh mang sắc thái của MB do đó việc tham khảo ý kiến của anh LNV như các bác đã t/hiện là một điều nên làm.Còn việc "tranh cải " khác không nên có trong lúc này, lúc sắp diển ra buổi họp mặt của ACE .TV Miền Bắc không khéo nó giảm niềm vui đi các bác ạ!
Chúc cuộc thi của các bác mang lại nhiều niềm vui cho buổi OFF và mang đến cho tất cả những người yêu SVC chúng ta những điều hay, bổ ích trong tạo tác CC.Chúc buổi OFF sắp đến thành công , nhiều niềm vui, đoàn kết...

Le Manh Cuong

Moderator

Cảm ơn bài viết của anh
Cây làm theo trường phái Bonsai thì không thể thi cùng cây theo trường phái nghệ thuật.Vấn đề này ban tổ chức cần lưu ý khi nhận cây để phân chia cho tiện khi chấm.

cuong xth

Thành viên

Chúng ta cần xây dựng một tiêu chí phấn đấu trong cảm nhận chơi và tạo tác,tuy nhiên đây là một sân chơi phong trào nên sẽ hài hòa để anh em tham gia với một tinh thần vui và sảng khoái nhất

xây dựng tiêu chí để chấm thi thì được chứ không xây được tiêu chí trong cảm nhận được đâu. đã gọi là thú chơi thì cảm thích sẽ thay đổi theo thời gian thôi.
theo tôi hãy lấy 2 yếu tố chính là: vẻ đẹp và nội dung ý tưởng là chính rồi sau đó chẻ nhỏ các yêu cầu ra thành điểm để chấm

ngockien

Super Moderator

Đây là một cuộc " thi" có tính chất trao đổi kinh nghiệm 'làm cây ' của AE một nhà do vậy việc chấm giải cũng chỉ là một việc làm có tính chất 'chắc lọc" những cách làm hay, mới, sáng tạo để AE cùng học tập , trao đổi lẫn nhau ..Nhưng là cuộc thi ở Miền BẮC với lối làm cây có một ít khác biệt với các vùng khác và tựu trung cũng hướng đến cái ĐẸP- HOÀN MỸ của một cây cảnh mang sắc thái của MB do đó việc tham khảo ý kiến của anh LNV như các bác đã t/hiện là một điều nên làm.Còn việc "tranh cải " khác không nên có trong lúc này, lúc sắp diển ra buổi họp mặt của ACE .TV Miền Bắc không khéo nó giảm niềm vui đi các bác ạ!
Chúc cuộc thi của các bác mang lại nhiều niềm vui cho buổi OFF và mang đến cho tất cả những người yêu SVC chúng ta những điều hay, bổ ích trong tạo tác CC.Chúc buổi OFF sắp đến thành công , nhiều niềm vui, đoàn kết...
Ành à,thành viên thảo luận cũng bình thường thôi,em theo sát topic thấy anh em chừng mực đưa ra những quan điểm có thể là trái ngược,đôi khi những vấn đề này rất bổ ích và gợi mở ra những cái mới.

cái này chính xác nè!
em cũng băn khoăn về tiêu đề là triển lãm bonsai mini
Anh không nhớ có đề tiêu đề đó,đăng ở chỗ nào vậy Tân :D

Khó như chấm thi cây cảnh vì lối chơi cây cảnh là rất đa dạng và phong phú. Người này đẹp người khác không đẹp cung la bình thường mà thôi đặc biệt là yếu tố vùng miền, quốc gia.
Anh nói đúng với suy nghĩ em, thực ra những tiêu chí chỉ mang tính tương đối,với em sự cảm nhận và rung động trước mỗi tác phẩm nhiều khi lại là những điều bình dị và giản đơn nhất,vậy nên mới có câu nghệ thuật không có giới hạn.