Làm chậu nhỏ với khuôn tự chọn "Ở CHỢ"

Mấy hôm rồi nhờ anh LHA tư vấn nên làm vài cái chậu ,xem ra cũng được nên chia sẻ cung ACE , ACE nào có nhu cầu làm thử nhé;(Máy ảnh hỏng nên các ảnh này được chụp bằng webcam mong AE xem tạm và đừng chê...)
KHUÔN: AE ra chợ xem có các loại khay nhựa có kích cở như chậu mình cần s/dụng thì mua về làm khuôn:

trên đây là chậu đã thành phẩm và 1 đang đợi sơn.
Đây là chậu đang đúc với khuôn là khay nhựa

Các AE xem thử chậu đã sơn (chụp = w.cam nên màu không chuẩn ,nhìn ngoài màu khá đẹp)

hungbonsai

Thành viên tích cực
trời cái rổ đó mà nghĩ ko ra ,cảm ơn anh nha ,kiếm mấy cái rổ đẹp mini về đúc mới duoc
==================================
à quên hỏi anh đúc xong sao lấy ra vậy anh ,cưa 2 cái rổ ra hả anh

Cách làm:
Sau khi mua khay ưng ý về ,dùng miếng nhựa hay phim Xquang củ...cắt sao vừa đủ che kín hết các chổ hở 4 mặt khay nhựa... dùng dây thun buộc cố định các mảnh nhựa này một cách nhẹ nhàng để khỏi làm biến dạng khay nhựa.
Dùng hồ dầu không quá loảng cán 1 lớp đều khắp thành khay.
Tiếp sau dùng vửa hơi khô với t/lệ 1ci+2 cát(cát mịn) tấp 4 thành và đáy mỏng ,dày tùy thích nhưng mỏng trông d/dáng hơn.
Đợi khô dùng dao gọt sạch hồ dầu thừa ra ở 4 thành khay.(phía ngoài thành khay) Và tháo khay ra, nếu khó tháo hãy dùng nước sôi tưới 4 thành khay sẽ lấy khuôn ra d/dàng.
S/Gọt các chổ chưa như ý và sơn ...các bạn sẽ có những chiếc chậu do tự tay mình làm ra rất đẹp và nhất là t/kiệm được không ít tiền bạc( nếu bạn giống mình khi còn quá khó khăn nhưng mê cây. chúc ACE thành công.Có gì chưa như ý cứ nêu lên đây chắc chắn các bác khác có ý hay sẽ bổ sung và mình cũng sẽ đ/ứng nếu điều đó mình biết).Nhân đây mình cám ơn LHA đã gợi ý cho mình cách làm này.
Nhớ cắt một miếng giấy hay bao ciment để lót đáy khay , mảnh này nhỏ hơn mặt đáy chỉ nên vừa đủ che các khoản hở , để không rớt vửa và mảnh lót này không ló ra ngoài ,sau này tốn công chỉnh lại.
trời cái rổ đó mà nghĩ ko ra ,cảm ơn anh nha ,kiếm mấy cái rổ đẹp mini về đúc mới duoc
à quên hỏi anh đúc xong sao lấy ra vậy anh ,cưa 2 cái rổ ra hả anh
--------- Cách lấy khuôn đã ghi trên .Không cưa khay nhựa ra nhé!

laothinh

Moderator
Anh Dũng có ý tưởng hay quá, mẫu chậu rất mode. Anh cố gắng làm thử những mẫu khác xem sao nhé.

hungbonsai

Thành viên tích cực
cái này mà lần sau anh có làm từ a đến Z anh chụp hình đưa lên là hiểu ngay ,cảm ơn anh

Anh Dũng có ý tưởng hay quá, mẫu chậu rất mode. Anh cố gắng làm thử những mẫu khác xem sao nhé.
Rất dể làm mẫu nào cũng bấy nhiêu công đoạn ,anh ạ!

cái này mà lần sau anh có làm từ a đến Z anh chụp hình đưa lên là hiểu ngay ,cảm ơn anh
cái này hay quá anh ơi cho xin 1 cái chậu thành phẩm cho anh em ngắm đi
----------
Dể làm , khuôn tự chọn, sơn tự pha theo màu sắc mình cần, giá thành thấp...bấy nhiêu đó cũng thấy , đây là :việc nên làm ngay":)
Rất tiếc là mình đã hỏng máy ảnh các bạn "ráng xem" mấy hình trên nhé! cám ơn nhiều.

thichcaycanh1

Thành viên
Cảm ơn chủ nhân những tác phẩm:Làm chậu nhỏ tự chọn "Ở CHỢ"
Thật dễ hiểu, dễ làm,mẫu mã đa dạng, giá thành cưc rẻ chất lượng như ý! ^:)^^:)^^:)^^:)^

kengoal

Thành viên
ý tưởng hay quá bác 5 ơi!lúc nào rảnh vào xem bac 5 làm mình về làm thử.
cảm ơn bác 5 đã chia sẻ cho a,e.chúc gi/đ bác vui vẻ,hạnh phúc.

Hay quá, thank chú đã chia sẽ. Mà sao thấy 4 cái chân, làm sao được vậy chú?
==============
Khi đã tháo khuôn ra , anh úp chậu lại và làm chân theo mẫu mình thích .Hoặc có thể cắt bỏ phần đáy của khay nhựa ,sau đó dùng mảnh gổ hay 'miếng xốp' tạo 4 chân ở 4 góc (bằng cách đục lỏm xuống theo dạng chân mình thích) xong để khay nhựa lên và làm chậu b/thường với lưu ý :cố định khay nhựa và phần đáy sao cho không bị lệch.Chúc anh thành công.
quá đẹp anh Dũng ơi, cảm ơn anh
cho thằng em này gửi lởi thăm đến anh em Gia Lai
=========
Cám ơn F.T có lời thăm hỏi . Chúc anh luôn vui khỏe.:)

LinhChi4

Thành viên tích cực
Rất sáng tạo đó bác.Em dự định sẽ làm theo bác.Cảm ơn bác đã chia sẻ.