Làm chậu nhỏ với khuôn tự chọn "Ở CHỢ"

cho em hỏi,với khay nhựa đặc,như mấy cái đựng vữa làm có được ko a
=============
Mình chưa làm với các khay lớn và"khay nhựa đặc", nhưng mình nghỉ chắc là làm được và như cái đựng vữa theo mình thấy dáng dấp không bắt mắt lắm anh ạ!
Mình chỉ chọn những khay , rổhay hộp đựng...bằng nhựa có hình dáng đẹp, thấp...làm khuôn thôi.Anh 'làm thử' và chia sẻ k/nghiệm với ACE nhé!

tuanh37

Thành viên mới
Quá hay luôn. Cảm ơn anh đã chia sẻ. Thật là một kinh nghiêmk quý báu. ngon, bổ, rẻ

tanthanhdo

Thành viên
anh cho em hỏi còn cái đế chậu mình làm cách nào vậy anh..........và còn lỗ thoát nước nữa anh.hihi

@};-

NGVTHUAN

Moderator
Ý tưởng của chú hay thật nhìn mấy cái chậu nho nhỏ dễ thương quá chú ơi! Cảm ơi chú đã chia ý tưởng hay và chúc những ý tưởng của chú ngày càng phát triển hơn nữa.

==============
Khi đã tháo khuôn ra , anh úp chậu lại và làm chân theo mẫu mình thích .Hoặc có thể cắt bỏ phần đáy của khay nhựa ,sau đó dùng mảnh gổ hay 'miếng xốp' tạo 4 chân ở 4 góc (bằng cách đục lỏm xuống theo dạng chân mình thích) xong để khay nhựa lên và làm chậu b/thường với lưu ý :cố định khay nhựa và phần đáy sao cho không bị lệch.Chúc anh thành công.
==================================

=========
Cám ơn F.T có lời thăm hỏi . Chúc anh luôn vui khỏe.:)
anh cho em hỏi còn cái đế chậu mình làm cách nào vậy anh..........và còn lỗ thoát nước nữa anh.hihi

@};-
Tất cả 4 thành và đáy chậu nằm h/toàn trong khay nhựa, còn chân chậu anh th/khảo câu trả lời trên của mình nhé!Lổ thoát nước thì khi hoàn thành việc tấp vữa thành và đáy chậu anh làm lổ thoát nước b/thường và dể dàng mà.Chúc anh th/công.
Ý tưởng hay wá anh!
Cám ơn anh đã chia sẻ!

Sáng tạo quá anh ơi. Thanks!
Cám ơn Bác đã chia sẽ ...Hay quá hén !
=========== "
Cái KHÓ nó ló cái NI, thôi các bác ơi!Cám ơn các bác quan tâm.@};-

tvthinh

Thành viên
Tó có ý kiến thế này các bác xem có ổn không nhá: khi mua mấy cái khuôn ta sẽ mua thêm một cái giống vậy với kích cỡ nhỏ hơn để phía trong cái khuôn lớn, sau đó đổ hồ vào giữa, như vậy có lẽ nhanh và đều hơn! Cái khuôn này thì ta phải xử lý kín hết các khe hở!

lehoaian

Thành viên tích cực
Cách làm:
Sau khi mua khay ưng ý về ,dùng miếng nhựa hay phim Xquang củ...cắt sao vừa đủ che kín hết các chổ hở 4 mặt khay nhựa... dùng dây thun buộc cố định các mảnh nhựa này một cách nhẹ nhàng để khỏi làm biến dạng khay nhựa.
Dùng hồ dầu không quá loảng cán 1 lớp đều khắp thành khay.
Tiếp sau dùng vửa hơi khô với t/lệ 1ci+2 cát(cát mịn) tấp 4 thành và đáy mỏng ,dày tùy thích nhưng mỏng trông d/dáng hơn.
Đợi khô dùng dao gọt sạch hồ dầu thừa ra ở 4 thành khay.(phía ngoài thành khay) Và tháo khay ra, nếu khó tháo hãy dùng nước sôi tưới 4 thành khay sẽ lấy khuôn ra d/dàng.
S/Gọt các chổ chưa như ý và sơn ...các bạn sẽ có những chiếc chậu do tự tay mình làm ra rất đẹp và nhất là t/kiệm được không ít tiền bạc( nếu bạn giống mình khi còn quá khó khăn nhưng mê cây. chúc ACE thành công.Có gì chưa như ý cứ nêu lên đây chắc chắn các bác khác có ý hay sẽ bổ sung và mình cũng sẽ đ/ứng nếu điều đó mình biết).Nhân đây mình cám ơn LHA đã gợi ý cho mình cách làm này.
Nhớ cắt một miếng giấy hay bao ciment để lót đáy khay , mảnh này nhỏ hơn mặt đáy chỉ nên vừa đủ che các khoản hở , để không rớt vửa và mảnh lót này không ló ra ngoài ,sau này tốn công chỉnh lại.

--------- Cách lấy khuôn đã ghi trên .Không cưa khay nhựa ra nhé!

Hehehe . Con tính mở một topic giớ thiệu 100 cách làm chậu mà chưa đủ hình ảnh . Phụ chú một tay vậy :

cho em hỏi,với khay nhựa đặc,như mấy cái đựng vữa làm có được ko a

với khuôn chậu đặc (Như khay làm nước đá )bạn nên cho hồ dầu trước rồi đúc thì cho ra chậu rất đẹp nha bạn .
Chúc bạn thành công !

Nhancuibap

Thành viên tích cực
Sáng tạo ghê

Chú Dũng với anh An làm đất nung đi

Mai mốt phân phối cho anh em chơi

Đẹp thiệt đó

Sáng tạo ghê

Chú Dũng với anh An làm đất nung đi

Mai mốt phân phối cho anh em chơi

Đẹp thiệt đó
============
Mình và anh An trong suốt mùa nắng trời và đất đều "nung" , CHỨ ĐẤT NUNG KHÔNG THÌ CHƯA CÓ "v/đề gì...:)
-Cám ơn anh An đã cùng chia sẻ với AE...có gì 'xuất chiêu' luôn nhé.

Nhancuibap

Thành viên tích cực
============
Mình và anh An trong suốt mùa nắng trời và đất đều "nung" , CHỨ ĐẤT NUNG KHÔNG THÌ CHƯA CÓ "v/đề gì...:)
-Cám ơn anh An đã cùng chia sẻ với AE...có gì 'xuất chiêu' luôn nhé.
LÀm được bao nhiêu chậu rồi chú Dũng ?

lehoaian

Thành viên tích cực
Mấy hôm rồi nhờ anh LHA tư vấn nên làm vài cái chậu ,xem ra cũng được nên chia sẻ cung ACE , ACE nào có nhu cầu làm thử nhé;(Máy ảnh hỏng nên các ảnh này được chụp bằng webcam mong AE xem tạm và đừng chê...)
KHUÔN: AE ra chợ xem có các loại khay nhựa có kích cở như chậu mình cần s/dụng thì mua về làm khuôn:

trên đây là chậu đã thành phẩm và 1 đang đợi sơn.
Đây là chậu đang đúc với khuôn là khay nhựa

Các AE xem thử chậu đã sơn (chụp = w.cam nên màu không chuẩn ,nhìn ngoài màu khá đẹp)
Xin bổ sung thêm hình ảnh cho bà con dễ hình dung :
Cắt giấy dán bên ngoài .

Tráng lót hồ dầu.

Phần còn lại tô vữa chắc ai ai cũng đã biết .
Và xin nói thêm , hãy đúc xong chậu rồi hãy làm chân vì khi cắt đáy lót ván làm chân cũng tiện nhưng dễ làm khuôn chậu biến dạng khi ta thao tác .

máy chạy lại dc rồi hả anh An ?
em nghe Ku Duy nói anh đang làm chậu, giờ mới thấy, đẹp thiệt đó nha !
Thank em ! Máy mới khởi động lại đc . ko hiểu sao cả 2 máy đều trục trặc (cả cái máy biết đi , hay "nhăn" cũng vậy . hihihi)