Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

mytienorchids

Thành viên
Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Bác Cù, em biết có 1 vườn lan Den cắt cành trồng bằng bành dừa đã hơn 4 năm, vẫn đang thu hoạch bông hiệu quả, mặc dù bành dừa đã mục, đụng vào là vỡ ra từng mảng. Theo tin đồn là khi thấy số lượng bông giảm thì họ bỏ "cái gì đó" vào phân và xịt thì cây sung mãn trở lại và số lượng bông lại tăng lên. Em nghi là họ bổ sung kích thích sinh trưởng. Hình như đây là "bí kíp" của Thái Lan mà VN mình không nắm được chăng? Vì trồng bằng bành dừa là mô hình của Thái Lan, giá thể lúc nào cũng ẩm ướt. Em đã gặp nhiều người trồng Den công nghiệp thì họ nói rằng trồng trong chậu bằng than thì khoảng 2 năm cây sẽ suy là điều hiển nhiên. Mong chia sẻ của bác.

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

thật ra cây sung mãn hay không phải có một số tiêu chuẩn nhất định chứ không phải theo cảm tính
ví dụ phải đảm bảo mỗi ngồng hoa phải từ 12 hoa trở lên,chiều dài ngồng hoa từ gốc phát hoa đến hoa đầu tiên phải trên 28 cm ,số mùa hoa thu hoạch hàng năm và tổng số lượng hoa có được trong năm ...

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Bác Cù, em biết có 1 vườn lan Den cắt cành trồng bằng bành dừa đã hơn 4 năm, vẫn đang thu hoạch bông hiệu quả, mặc dù bành dừa đã mục, đụng vào là vỡ ra từng mảng. Theo tin đồn là khi thấy số lượng bông giảm thì họ bỏ "cái gì đó" vào phân và xịt thì cây sung mãn trở lại và số lượng bông lại tăng lên. Em nghi là họ bổ sung kích thích sinh trưởng. Hình như đây là "bí kíp" của Thái Lan mà VN mình không nắm được chăng? Vì trồng bằng bành dừa là mô hình của Thái Lan, giá thể lúc nào cũng ẩm ướt. Em đã gặp nhiều người trồng Den công nghiệp thì họ nói rằng trồng trong chậu bằng than thì khoảng 2 năm cây sẽ suy là điều hiển nhiên. Mong chia sẻ của bác.
việc sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng hầu như là bắt buộc ở các vườn lan cắt cành hiện nay,tuy nhiên kết quả vẫn chưa khả quan,việc trồng lan cắt cành ngày nay hầu như đều xử dụng xơ dừa (theo Thái Lan và tính kinh tế hơn so với trồng than,trồng than chỉ dành cho các bạn chơi lan tài tử mà thôi)
như trên đã nói ,hiệu quả hay không phải dựa vào một số tiêu chuẩn thị trường chứ không thể theo cảm tính

mytienorchids

Thành viên

Ý em nói là dùng thuốc kích thích sinh trưởng gì đó "đặc biệt" cơ, chứ không nói về các loại thông dụng hiện nay như B1, atonik...
Cho nên em mới chủ tâm nghiên cứu chút đỉnh để thử nghiệm cho vườn lan của mình, chứ theo suy nghĩ của em với cách trồng thuần túy như hiện nay thì trồng lan cắt cành là không kinh tế, phải có "chiêu thức" gì đó rất đặc biệt, nhưng những thứ này thì không ai chỉ cả. Theo em tính thì trồng lan cắt cành phải 2 năm mới có thể thu hồi vốn đầu tư, nếu tính trượt giá và lãi suất ngân hàng (tương đương 50% nữa) thì phải hơn 2,5 năm, mà cây lan thì khoảng 3 năm là chất lượng bông đã hết giá trị thương phẩm. Vậy lợi nhuận nằm ở đâu? Trong khi rủi ro là rất lớn. Mong anh tryền đạt kinh nghiệm.

culanluasg

Super Moderator

- có một vấn đề mà nhiều nhà vườn ít để ý ,cây trồng to khỏe nhưng số lượng hoa không nhiều
vậy cách nào để số lượng hoa không giảm ,yếu tố đó nằm ở đâu
có thể ở một số vấn đề sau
1) Điều kiện cần có
a) cây đủ sức ra hoa
b) cây quang hợp đủ để ra hoa
c) đủ thức ăn để nuôi hoa
d) không bị yếu tố bất lợi can thiệp trong quá trình ra hoa (phân bón ,nước,thuốc ,khí hậu...không phù hợp)
2) Điều kiện đủ
a) ra hoa đúng mùa
b) can thiệp tạo chồi hoa đúng lúc
c) kích thích đúng mức để phát hoa ra hết hoa theo khả năng của cây
d) chuẩn bị kịp thời sức khỏe của cây cho mùa vụ thu hoạch lần sau

mytienorchids

Thành viên

Đối với em thì tất cả các điều kiện bác đưa ra đều là 1 dấu hỏi lớn, không ai chỉ bảo cả, vẫn đang mò mẫm trong đêm tối. Nói thật lúc em trồng 10 ngàn cây Den là em đã xác định là trồng thử nghiệm, xem như số tiền đó đã mất (hơn 200tr). Lúc đó em còn chưa có khái niệm gì về hoa lan. Như em đã từng nói, lúc ở bông chiến là em đã thử kích bông bằng kích thích sinh trưởng tự chế rồi, tính em thích mày mò, thử nghiệm này nọ.... nên riết rồi chẳng đâu đến đâu cả. Nếu như có được 1 qui trình trồng lan cắt cành rõ ràng thì đỡ cho dân trồng lan biết mấy. Thấy Thái Lan đã có (THAI GAP), nhưng nếu ứng dụng như họ thì em thấy chẳng có lời (quá nhiều phân bón). Anh đã đọc cái này chưa? Nếu anh có hứng thú thì em gửi anh tham khảo.

culanluasg

Super Moderator

Những kiến thức về lan cắt cành là do Cù thu lượm được từ những anh chị có vườn lan lớn trồng công nghiệp,cũng là do kinh nghiệm bản thân tự rút trong quá trình trồng lan cũng như tham khảo sách vở
tuy nhiên mình cũng là người chơi lan giải trí mà thôi về Thailand Gap thì có lẽ cũng không giúp gì đựợc cho mình và anh em trồng lan công nghiệp vì bên Thái họ đâu có dại gì mà trao cho ta hết những bí quyết của họ ,trao hết thì nông dân họ đói sao ???
- Rất nhiều đoàn Việt Nam và anh em trồng lan Công nghiệp ở dlr qua Thái hy vọng nắm bắt chút gì để cải tạo vườn nhà nhưng kết quả thu lượm là rất ít ,vả lại với nhà vườn và cả anh em chơi lan tài tử ,hầu như đều không hay chia sẻ rất ít cho thế hệ sau những kinh nghiệm đau thương và thành tựu của anh em trong quá trình nuôi lan,đáng tiếc thay

culanluasg

Super Moderator

thôi hình như lạc đề đã quá xa ,chúng ta lại trở lại với thuốc kích thích tăng trưởng nhé
bạn Duy ,nếu muốn tiếp tục chúng ta sẽ bàn ở topic trồng lan công nghiệp

culanluasg

Super Moderator

đây các bạn hãy nhìn đây,cây Hồ Điệp khổng lồ này ,đã được dùng thuốc kích thích tăng trưởng ,cây đẹp nhưng có ba khuyết điểm
lá nổi bông do nguồn nước có quá nhiều Canxi
chậu đóng rong nhiều
và dù chủ nhân của nó đã hết sức cố gắng nhưng chỉ tạo nổi một phát hoa có 14 hoa thôi

culanluasg

Super Moderator

trong khi đó bạn Tèo lại dễ dàng tạo những cây hồ điệp nhỏ hơn chút nhưng phát từ 40 chục đến tám chục hoa là chuyện thường ,thế thì bí quyết của nó nằm ở đâu (không xài thuốc kích thích tăng trưởng)

mytienorchids

Thành viên

Đúng vậy, em đã đọc rất nhiều trên các diễn đàn hoa lan và thấy cứ đến chỗ quan trọng thì ngừng lại (đối với trồng lan công nghiệp nhé), hình như họ muốn "câu" cái gì đó. Không biết khi nào nông dân VN mới có suy nghĩ thông thoáng hơn đây để nền nông nghiệp mới phát triển được như Thái?
Em đã có đọc 1 bài bên arowana của anh Dũng_Cattleyas về cách trồng Catt rất hay, nhưng nửa chừng phải dừng lại vì 1 lí do rất lãng nhách, và em thấy anh đang tiếp sức. Thật khâm phục.
Sorry, post cùng lúc với anh nên không thấy.

culanluasg

Super Moderator

như ảnh này ,các bạn có nghĩ rằng nếu dùng kích thích tăng trưởng B1 Thái ,mỗi ngày thì chỉ trong vòng ba đến sáu tháng bạn sẽ có một chậu hồ điệp mà rễ sẽ bao phủ hết cái chậu đất không ??? chỉ thấy toàn rễ là rễ ,lá hồ điệp có thể dài đến 42 cm ...
và nếu dùng thuốc kích thích tăng trưởng kèm phân bón trộn chung ,chỉ cần khoảng 20 ngày (mùa mưa) là ta có thể hoàn thành toàn vẹn một cái lá hồ điệp mới ,mỗi ngày lá hồ điệp có thể dài thêm đến từ 2- 2,5 cm

mytienorchids

Thành viên

Theo em, cây trên là dùng kích thích sinh trưởng họ Auxin quá nhiều, cây mau lớn, lá xanh, bự... nhưng sẽ ức chế Cytokinin, một họ chất giúp ích cho việc tạo chồi nhiều hoa và phân nhánh hoa. Không biết có đúng không bác Cù, hihi

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Sử dụng thuốc kích thích tăng trưởng cho cây lan,cần thiết không ???

Đúng vậy, em đã đọc rất nhiều trên các diễn đàn hoa lan và thấy cứ đến chỗ quan trọng thì ngừng lại (đối với trồng lan công nghiệp nhé), hình như họ muốn "câu" cái gì đó. Không biết khi nào nông dân VN mới có suy nghĩ thông thoáng hơn đây để nền nông nghiệp mới phát triển được như Thái?
Em đã có đọc 1 bài bên arowana của anh Dũng_Cattleyas về cách trồng Catt rất hay, nhưng nửa chừng phải dừng lại vì 1 lí do rất lãng nhách, và em thấy anh đang tiếp sức. Thật khâm phục.
Sorry, post cùng lúc với anh nên không thấy.
thật ra cách viết về trồng lan của anh Dũng quá phức tạp và ngoằn ngoèo và chính Cù cũng đã trực tiếp tham quan tận nơi vườn của anh Dũng ,kết quả của anh D thì chưa thật sự hay như anh ấy viết ...đơn giản hiệu quả là mục tiêu trồng lan của Cù...

culanluasg

Super Moderator

Theo em, cây trên là dùng kích thích sinh trưởng họ Auxin quá nhiều, cây mau lớn, lá xanh, bự... nhưng sẽ ức chế Cytokinin, một họ chất giúp ích cho việc tạo chồi nhiều hoa và phân nhánh hoa. Không biết có đúng không bác Cù, hihi
nhiều thì không ,chỉ một đến hai tháng một lần mà thôi...chuyện ra nhiều hoa lại nằm ở chổ khác

culanluasg

Super Moderator

một cây hồ điệp khác ,sức khỏe yếu hơn,thuốc kích thích xài rất ít nhưng hoa khá tốt

culanluasg

Super Moderator

thật ra sáu bảy năm nay ,Cù rất ít đọc sách về lan của các tác giả Việt Nam,các tác giả viết sách đó khi tham quan tận mắt vườn lan của họ rất là rầu rĩ ,nhìn là muốn nghỉ chơi lan luôn,chủ yếu là nghe kinh nghiệm của anh em,đi tham quan tận nơi ,rút tỉa những điều được và chưa đạt ở từng vườn một ,hỏi thăm những kinh nghiệm về trồng lan của anh em và tổng kết thành kinh nghiệm bản thân ,đặc biệt với những cây lan có sự phát triển đặc biệt thì hỏi càng kỹ càng tốt và cố gắng về nhà tự tạo lại cách trồng tương tự để kiểm tra những kiến thức thu lượm được

culanluasg

Super Moderator

các bạn nhìn đây một cây hồ điệp phân nhánh nhiều hoa không xài kích thích tăng trưởng

VUVANDO_CT

Thành viên

Đối với em thì tất cả các điều kiện bác đưa ra đều là 1 dấu hỏi lớn, không ai chỉ bảo cả, vẫn đang mò mẫm trong đêm tối. Nói thật lúc em trồng 10 ngàn cây Den là em đã xác định là trồng thử nghiệm, xem như số tiền đó đã mất (hơn 200tr). Lúc đó em còn chưa có khái niệm gì về hoa lan. Như em đã từng nói, lúc ở bông chiến là em đã thử kích bông bằng kích thích sinh trưởng tự chế rồi, tính em thích mày mò, thử nghiệm này nọ.... nên riết rồi chẳng đâu đến đâu cả. Nếu như có được 1 qui trình trồng lan cắt cành rõ ràng thì đỡ cho dân trồng lan biết mấy. Thấy Thái Lan đã có (THAI GAP), nhưng nếu ứng dụng như họ thì em thấy chẳng có lời (quá nhiều phân bón). Anh đã đọc cái này chưa? Nếu anh có hứng thú thì em gửi anh tham khảo.
Xin lỗi Chú thuận vì đã lạc đề nhưng cho con góp ý với mytienorchids một chút!
Bạn trồng lan công nghiệp như vậy lỗ là chắc rồi! cây bạn mua 200.000.000đ/10.000 chậu tức 20.000đ/1chậu. nghĩa lã cây đã gần cho hoa mang về vườn bạn mà điều kiện vườn bạn đã khác so với vườn cũ (nguồn nước, phân thuốc, ánh sáng.....) có thể nói 10.000 cây phát triển tốt không đến 3.000 cây (cây cho bông nhiều) còn lại cây sẽ chết khoảng 10% hoặc thấp hơn. số còn lại 60% cây cho hoa đủ bạn chi vào chi phí hàng ngày mà cây sẽ không phát triển mạnh hoa cho ngày càng ít chí phí ngày càng leo thang (thời gian, phân thuốc, chi phí làm vườn, chi phí hàng ngày, nhân công......trong khi đó doanh thu thấp)........đây là bài toán kinh tế không hiệu quả (Những nhà kinh tế sẽ nói là bạn đang đi trên con đường phá sản).
người làm lan mà có lời chỉ có cò là chắc thôi bạn ơi! lấy bên A giao bên B lời một khúc kệ nhà vườn hoặc người bán ai chết ráng chịu.......
Bạn muốn nghiên cứu hiểu về đặc tính là làm ăn có hiệu quả thì phải giảm chi phí lại...............đôi dòng chia sẻ mong giúp ích được bạn. có gì không phải mong bạn bỏ qua. và cuối cùng xin chúc bạn thành công như mong muốn của bạn!

culanluasg

Super Moderator

tương tự ,như vậy hình như kích thích tăng trưởng không phải là yếu tố cho nhiều hoa trên cây Hồ Điệp