chỉ cần vài câu là biết gà mờ về Hoa Lan

Góp tí bác Cù,chẳng là xưa em mới chơi lan ra cửa hàng bên công viên Phú Lâm thấy bán cây Lena,hồi đó cũng chưa thích Lena mấy vì chưa thấy bông mà giá lúc đó cũng rát lắm.Lúc đó gặp ông kia lần đầu thấy Lena cũng thấy lạ lạ hay hay hỏi mua
ông khách hỏi:"cây này bông đẹp 0 chị"so với Vanda treo nó thế nào?"
bà chủ"bông tuyệt vời,bông to như CÁI DĨA"=))=))
thế là ông khách dính chưởng,giờ nghĩ lại câu nói bà đó em 0 nhịn cười được

culanluasg

Super Moderator
hay hay,mình cũng mới cười muốn té
- các bạn chưa biết nhiều thì thế này ,Lena hoa không to rất thưa ,chỉ được cái màu đỏ và nhiều hoa và hiện tại giá đã mềm nhiều

chưa hết,đây là kinh nghiệm cho anh em đùng ham rẻ mà mua đồ dỏm
cũng thời điểm đó,macao sangob gold thuộc hàng hiếm,mua được cây rất khó vì giá cao,chưa thấy bông(vì đa số ai chơi hễ 3 cọng là phanh thây chậu thử hỏi sao bông nổi).Lúc đó có cây mô thái lan nhập về,mình biết rõ là cây post of paradise,nhưng nhửng người mới chơi ghé vô trước tiên nghe 1 "bài hát" về macao sangob gold,thấy khách hàng nghe xong cũng ghiền cây rồi bèn cầm cây mô giới thiệu"đây là macao sangob gold đây".em đứng gần đó ráng nhịn cười vì cây đó thái lan đã ngưng làm mô từ đời cố hỷ cố lai nào rồi.Khuyen anh em mới chơi thà thấy bông giá đắt thì mua,đừng cầm cây 0 bông nghe ca tụng mua về chờ mòn mỏi ra cây muốn liệng thùng rác

tiếp theo cho những ai muốn tìm vàng ông sỹ,giá bây giờ cũng khoảng 100k 1 lá(cây 0 làm mô,chủ yếu chiết nhánh nên số lượng 0 hàng loạt như hàng tem)nhưng hãy tìm những nghệ nhân uy tín mà mua,hoặc thấy bông thì mua.Vì có lần em thấy người bán lợi dụng những cây lá muỗng thân xanh hô là vàng ông sỹ.Về lịch sử cây vàng ông Sỹ các bạn hỏi bác Cù sẽ rõ.Kẻo mua sau này chờ mỏi cần cổ rốt cuộc ra vàng ông Kẹ

culanluasg

Super Moderator
năm xưa ,Cù cũng rất thèm nhưng mà cố nhịn ,bây giờ thì Vàng Ông Sỹ đã trở về điểm xuất phát ,có mua cũng khó lầm nữa bạn Kungmao_Truong,người ta bận làm giá cho cây khác rồi

kinh nghiệm cho các bạn mới chơi lan là hãy có lập trường riêng,đừng nghe những gì người bán nói
ví dụ em kể chuyện này,lúc trước ra chỗ bán có cô kia thấy chậu Quốc Luân đẹp nên hỏi mua nhưng vì mới chơi còn ngại vì già cả.Thế là người bán hô rằng"mua đi cô,cây đẹp lắm,Quốc Luân giờ thị trường mất giống rồi".Đành rằng đồng ý Quốc Luân cũng hơi hiếm vì cây cũng đã qua lâu nhưng chịu khó đi tham quan vườn là sẽ có.đừng sợ 1 giống catleyah đẹp bị mất giống vì với kinh nghiệm của các nghệ nhân việt nam thì việc giữ giống là chuyện khá dễ dàng
==================================
năm xưa ,Cù cũng rất thèm nhưng mà cố nhịn ,bây giờ thì Vàng Ông Sỹ đã trở về điểm xuất phát ,có mua cũng khó lầm nữa bạn Kungmao_Truong,người ta bận làm giá cho cây khác rồi
cây vàng ông Sỹ em qua bên anh Chung q2 thấy anh trồng mấy chậu 1 lùm 3,4 đầu luôn.Nên kiếm vàng ông sỹ giờ cũng khá dễ dàng cho anh em thích sưu tầm

bangnv81

Thành viên mới
Trước kia cũng dính chưởng nhiều với mấy mẹ trên chợ Bưởi. Bây h thì cũng khôn hơn rồi bác ạ. Một lời khuyên cho anh em khi nên chợ Bưởi đó là trả giá bằng 1/2 giá người bán và cũng đừng tin vào những ảnh hoa mà người ta để đó cho mình xem. Xin kể một câu chuyện cho mọi người: Có một lần em nên chợ bưởi, nhìn biết là Tam Bảo Sắc nhưng em thấy người ta để ảnh Cửu Bảo Tiên ở đó. EM hỏi là lan gì thì họ nói là Cửu bảo tiên em ah. Em cũng không nói gì rồi quay mặt đi luôn đó ( mà tấm ảnh đó chính em là người chụp mới đau các bác ah)
Hic anh phidiep_longbien ơi em cũng là người mới tập tành chơi lan hôm trước em cũng lên chợ Bưởi và bị mấy em lừa cho một đòn cũng đáng để đời anh àh. Hôm đó em sáp vô chỗ gốc cây đa thấy treo nhiều loại Hoàng thảo em hỏi mua một giò quế to họ buộc cho em ra đằng sau xe thấy giò quế to mà cũng không đắt lắm chỉ 500k (về trồng hiện giờ lá đang bị quăn chưa rõ nguyên nhân) em hỏi tiếp hoàng thảo thì họ bảo anh mua đi ở đây có nhiều màu lắm em mua HT đùi gà và HT kim điệp mỗi loại một giò (mỗi giò 200k) thấy em mua có vẻ dễ dàng nên mấy em bảo anh ơi mua HT kim điệp màu vàng anh phải mua thêm màu trắng và màu cam nữa mới đẹp toàn giò đang có nụ nghe hợp lý em mua tiếp 2 giò nữa tổng cộng 3 giò HT kim điệp, em trả tiền xong em ấy lại mời mua tiếp HT đùi gà màu nọ màu kia em mua thêm 4 giò nữa các loại. Tổng cộng em khênh 8 giò HT các màu (theo lời người bán) nhưng đến hôm nay khi các giò đều đã nở hoa cả thì ôi thôi 4 giò HT đùi gà màu hoa giống nhau, 3 giò Kim điệp hoa y chang và 1 giò thì vẫn đang có nụ nhưng em nghĩ là hoa khác vì nụ không giống các loại kia. Thế có đau không đúng là học phí anh nhẩy. Hi vọng qua diễn đàn này em sẽ học hỏi được nhiều kinh nghiệm quý báu. Thanks all pro!

longga

Thành viên tích cực
sai rồi ,Cù chỉ là nạn nhân ...mười mấy năm nay.......của đủ các kiểu lừa
chọc bác cù ý mà :D
P/S em hỏi bác cù tí người ta cho chậu nhện xanh, mà sao lúc cho hoa to lắm, sau khi tàn hoa đến nay là 2 năm hoa mới nở lại, vì sao bác nhỉ; bác cù có thể cho em vài cái tên lan quý đáng sưu tầm để em kiếm về chơi nha bác

tuandefzajj

Thành viên tích cực
Chết thật hóa ra mình vẫn là gà mờ.
Chơi hàng địa học phí trả mới xứng tầm. Mà thật tình k biết e phải trả ban nhiêu học phí nữa đây...

culanluasg

Super Moderator
Chết thật hóa ra mình vẫn là gà mờ.
Chơi hàng địa học phí trả mới xứng tầm. Mà thật tình k biết e phải trả ban nhiêu học phí nữa đây...
thật ra theo Cù ,nếu muốn chơi một món hoa lan nào đó ,chúng ta không nên mua ngay những thứ đắt tiền ,hãy trồng và trải nghiệm với những cây địa lan giá rẻ trước ,trong quá trình đó hãy tham gia sinh hoạt với các chi hội địa lan lấy kiến thức ,hãy nhìn cách chơi lan với nhiều khía cạnh khác nhau với cách nhìn của nhiều người,học phí chắc chắn sẽ giảm đi rất nhiều

lehoangbn1993

Thành viên
thật ra theo Cù ,nếu muốn chơi một món hoa lan nào đó ,chúng ta không nên mua ngay những thứ đắt tiền ,hãy trồng và trải nghiệm với những cây địa lan giá rẻ trước ,trong quá trình đó hãy tham gia sinh hoạt với các chi hội địa lan lấy kiến thức ,hãy nhìn cách chơi lan với nhiều khía cạnh khác nhau với cách nhìn của nhiều người,học phí chắc chắn sẽ giảm đi rất nhiều
Cám ơn Bác Cù mở box này nha. thật bổ ích cho những người mới chơi lan, Rất cám ơn bác và mọi người đã chia sẻ.
Mong bác sẽ kể tiếp những mẫu truyện ngắn nữa để mọi người cùng rút kinh nghiệm.

tuandefzajj

Thành viên tích cực
1 chậu kim cát cát hoa to,đẹp, màu sặc sỡ
1 chậu mạc hoa bé tý,màu đơn giản, mùi thì ít thơm.
(nhìn nhận của 1 ng đi mua 1 bụi lan đón tết ,gọi là thể hiện 1 tý cho bằng bạn bằng bè) khi đến 2 hàng lan cạnh nhau.
Ông khách hỏi chị bán mạc : cây này tên gì e ơi.
Chủ : dạ, đây là địa lan ạ
kh : (thể hiện mình 1 tý) tôi biết rồi.nó trồng đất thì chẳng là địa lan thì là gì. Giá sao e?
Chủ : dạ đây là mạc lan ạ,300k a ơi.
Kh : hoa bé tý mà 300. Rồi ông khách đi sang hàng bên cạnh.
Kh : chậu hoa vàng này bao nhiêu tiền e ơi ? (3tép, 1 ngồng hoa)

Chủ : 500k a ơi.
Kh : ( mẹ,cái con mụ bên cạnh bán đắt quá,hoa to thế này có 500) rẻ nữa đi e ơi!
chủ : k đc a ơi.tết nhất k còn đâu a. K tin a cứ sang hỏi bên cạnh bán cây hoa bé tý kia cũng 3,400 rồi. Cây e hoa to đẹp thế này có 500.nhà e bán rẻ nhất chợ đấy a ạ.
Chồng chủ kim cát cát ra hỏi vợ : chị ơi cây này bao nhiêu?
Chủ : dạ 500 a ạ.
Kh : (mua ngay k thằng này nó mua mất) tôi lấy cây này.
Khách vừa đi xong 2 vợ chồng nhìn nhau cười.
đúng giá 250k 3đến 4 bông hoa, bụi phải chục tép, còn e này k đc 100k.
Kể tý chuyện vui cho rôm rả!
Còn tiếp!

tuandefzajj

Thành viên tích cực
Tiếp chuyện ông khách
cây đã đc về đến nhà.
Không khí tết năm nay thật mới. Ngoài đào đá, hoa ly, năm nay có thêm chậu địa lan.
1 hôm có thằng cháu cũng chơi lan đến chơi. Ông chú khoe ngay. Đố mày chú mua bao nhiêu? Mấy cây nhà mày suốt ngày bảo tiền triệu mà chú nhìn xấu quá.
Cháu : bao nhiêu chú?
Tao mua có 700(mua có 500,lại chém rồi). Hoa to k? Hoa này bền đc hơn tháng đấy.
Cháu : vâng! cây đẹp lắm chú ạ......
...........
Hết tết thằng cháu đến 1 vườn lan ng quen. Ở đây chủ yếu là hàng rừng. Có khoảng chục chậu kim cát cát,tết ế lên cầm về.hoa vẫn còn nhưng màu sắc nhợt nhạt rồi.
Ông chú mải ngắm phong lan lên k để ý. Thèng cháu hỏi chủ vườn : để e chậu này về chơi cho đủ chủng loại.
Chủ : loại này trồng làm gì e. Còn mấy chậu yên tử mới bói kia kìa. Lấy a để chơi cho vui.
Cháu : vâng để e xem. Mà cứ để e chậu này đã( 3 thân 1 bông hoa sắp tàn)
Chủ : tết a bán 120k. Chú lấy a để cho 50k.
Ông chú nghe thấy thế tròn hết mắt.
...........

hoalandep1234

Quản lý mới
Ở chợ nhà em, ngta bán các đống lan trên có ảnh ép plastic. Ảnh 1 kiểu, cây 1 kiểu. Người mua thì phán đoán và tự hào khoe "Hài Dâu" hoa nó phải đẹp hơn "Hài Râu" chứ??? Ông chẳng biết cái gì.

Ko nghi ngại có đồng minh rồi! Tất cả vẫn thua bà bán lan viết chính tả còn sai.

KE SI LAN

Thành viên
Em có một chuyện này kể cho các AE nghe : cách đây 2 tháng tôi có mua cây Đ.Đambri hàng Thái giá 170k chậu có 3 hướng 6 hoa .Hôm sau mình tới tiệm lan khác (để coi có hàng gì mới ko) thì cũng thấy có cây này,mình hỏi giá coi thử có bị hố ko. cây này có 2 hướng 2 hoa . Và nhười bán trả lời giá cây này là 270k và tên cây là Đ .GATTONSUNRAY
Sau câu chuyện này mình chẳng biết phải rút ra được kinh nghiệm gì nữa. Bạn nào biết xin chỉ mình với
-----------------------------------
YÊU LAN ĐỜI ĐẸP HƠN NHIỀU
XA LAN BUỔI SÁNG BUỔI CHIỀU NHƯ NHAU

culanluasg

Super Moderator
Em có một chuyện này kể cho các AE nghe : cách đây 2 tháng tôi có mua cây Đ.Đambri hàng Thái giá 170k chậu có 3 hướng 6 hoa .Hôm sau mình tới tiệm lan khác (để coi có hàng gì mới ko) thì cũng thấy có cây này,mình hỏi giá coi thử có bị hố ko. cây này có 2 hướng 2 hoa . Và nhười bán trả lời giá cây này là 270k và tên cây là Đ .GATTONSUNRAY
Sau câu chuyện này mình chẳng biết phải rút ra được kinh nghiệm gì nữa. Bạn nào biết xin chỉ mình với
thật tình Cù cũng không biết cây Đ.Đambri hàng Thái là cây gì ,bạn có ảnh cây và ảnh hoa không ???

nhatbui

Thành viên
Vầy chắc mình bị quả lừa rồi... mua 4 cây hồ điệp (khoảng 4 lá/ cây) với giá 60k/ cây!

Vầy chắc mình bị quả lừa rồi... mua 4 cây hồ điệp (khoảng 4 lá/ cây) với giá 60k/ cây!
0 nhầm đầu,hàng đó mua lẻ khoàng 20k rồi bạn
==================================
mình 0 biết có nhầm 0,vì thời mình chơi 1 chậu catton về đã trên 400k rồi,còn den dambri có phài hoa trắng họng cam phải 0 bạn?Còn catton là bông vàng họng đen,hơi hơi giống cây Thái Bình(catton có gien từ thái bình ra)