chỉ cần vài câu là biết gà mờ về Hoa Lan

thichhodiep

Thành viên
Em có một chuyện này kể cho các AE nghe : cách đây 2 tháng tôi có mua cây Đ.Đambri hàng Thái giá 170k chậu có 3 hướng 6 hoa .Hôm sau mình tới tiệm lan khác (để coi có hàng gì mới ko) thì cũng thấy có cây này,mình hỏi giá coi thử có bị hố ko. cây này có 2 hướng 2 hoa . Và nhười bán trả lời giá cây này là 270k và tên cây là Đ .GATTONSUNRAY
Sau câu chuyện này mình chẳng biết phải rút ra được kinh nghiệm gì nữa. Bạn nào biết xin chỉ mình với
-----------------------------------
YÊU LAN ĐỜI ĐẸP HƠN NHIỀU
XA LAN BUỔI SÁNG BUỔI CHIỀU NHƯ NHAU
Theo em biết thì Đambri (Dawn Marie) và Gatton Sunray hoa hoàn toàn khác nhau mà,
Như cây trong hình này (những cây của Kiên Giang, tại hội thi ngày 28/4 ở Cần Thơ): cây trước là Dawn Marie (không biết là hàng Thái hay hàng gì nữa, lần đầu tiên mới thấy những cây này, hì), cây sau là Gatton Sunray.

P/S: em là gà mờ nên ko biết mấy loại này có đúng vậy ko, mong mấy ACE chỉ giáo thêm.

Vầy chắc mình bị quả lừa rồi... mua 4 cây hồ điệp (khoảng 4 lá/ cây) với giá 60k/ cây!
4 lá lớn hay 4 lá nhỏ vậy bạn? cây con 4 lá và cây trưởng thành mà còn 4 lá là khác nhau à.
Ở đây mình mua cây lớn đã cắt hoa còn 4-5 lá, cây tốt lựa tới 80k/cây, xấu hơn thì 60-70k, cây giống con khoảng 4 lá cũng 40k, chứ đâu có rẻ đâu.

KE SI LAN

Thành viên
thì đúng là cây Dawn Marie thân tơ (non) có lông đen nhưng người bán lại nói là cây Gatton Sunray

mrkenzii

Thành viên
Dawn Marie là cây này

hay cây này?

Loại trên chỉ có 1 màu vàng cam,sắc hoa ko rực rỡ và trông mảnh mai hơn loại dưới nhưng hương thơm rất là thanh tao và tuyệt vời.hoa bền gần cả 2 tháng.Mình mua 170k cũng 3 hướng cây luôn

KE SI LAN

Thành viên
Dawn Marie là cây này

hay cây này?

Loại trên chỉ có 1 màu vàng cam,sắc hoa ko rực rỡ và trông mảnh mai hơn loại dưới nhưng hương thơm rất là thanh tao và tuyệt vời.hoa bền gần cả 2 tháng.Mình mua 170k cũng 3 hướng cây luôn

Dendrobium Dawn Marie
bạn mua có hoa lúc nào .mình mua có hoa lúc tết ,hoa cũng rất thơm
hình hoa cây trên

mình chia sẻ 1 kinh nghiệm cho các bạn mới chơi cat,mình mới chợt nhớ 1 chuyện này nên đưa ra kinh nghiệm.Có thề khi bạn mới chơi cat,có lẽ sẽ bị nhiều người bán "thuốc" bạn,ví dụ 1 chậu cat gắn tên cây hàng hiệu vô,nói nôm na là treo đầu dê bán thịt chó vậy thì đừng nên tin.Thấy bông trước mắt rồi hãy nói(trừ trường hợp bạn mua từ những người chơi có uy tín)
Mình nhớ 1 câu chuyện,trước đây mình ra vựa lan chơi,có ông khách hỏi chủ vựa có cây cat tên "độc cô " không?Mình thắc mắc hỏi làm gì có cây nào tên độc cô.Ông khăng khăng nói có,nói là vô nhà vườn thấy có cây người ta treo tên là "độc cô".Mình cừoi thầm hỏi chơi ổng:"giờ tôi có cây cầu bại nè ông chơi không?".Hỏi xong ổng hỏi ngược lại mình :"bộ có cây đó nữa hả?"
Thiệt khó đỡ với ông này =))=))=))=))=))

culanluasg

Super Moderator
nói thiệt với em Kun,bây giờ anh không biết ai là uy tín nữa ,mua có hoa ngay trên cây còn bị thuốc !!!

culanluasg

Super Moderator
bạn nhỏ ra mua lan tìm mua một cây cattleya màu cam,chủ tiệm chỉ ngay cây Chunyeah 1 x 351
bạn nhỏ hỏi sao biết màu cam hả chú ???
chủ tiệm : thì vàng lai đỏ ra cam chứ sao
bạn nhỏ ...ừ nhỉ ....

pamkin

Thành viên mới
@culanluasg: Vậy theo pác thì làm sao để mua, chọn được giống lan theo ý mình! Đọc các bài viết của pác sao mà gian nan vất vả khi chọn đúng cây lan mà vừa đúng tên vừa đúng giống? Hôm trước, mình cũng ra shop bán cây phong lan ( mình ở Nha Trang), định mua mấy cây con trồng chơi. Đang ngồi lựa thì bà chủ nói: Tao thấy mày lựa mệt quá! Mua cây nào tao lựa cho! ( hic mình là gà nên chọn mấy cây nhỏ và có rễ xanh đẹp) còn bà chủ lựa mấy cây to, mập, bả nói như thế mới dễ sống. Mua được 2 cây vandra và 2 cây denro! Lần sau ghé thử tiệm đối diện. Trên đường yersin! Có pác nào ở Nha Trang không? hihi cho em ghé em mua vài chậu!

culanluasg

Super Moderator
ở Nha Trang có anh Kính ,đường Yersin,bán hàng cũng uy tín
có lẽ bạn nên chụp vài tấm ảnh cây bạn muốn mua hay mới mua thì dễ tư vấn hơn

phamdinhhiepbmt

Thành viên
lại xin hầu các bạn
chuyện ở nột chổ bán lan rừng
anh ơi ,cây này cây gì thế anh
à nó là hoàng thảo hương duyên đó em
sao thân nó vàng vàng thế anh
vẽ chuyện,bởi thân vàng vàng nên mới gọi là hoàng thảo chứ
thế nó có đẹp không anh
vẽ chuyện lan rừng không đẹp thì còn lan nào đep(tự nhủ cái thằng mắc ma này chẳng lẽ tớ bảo không đẹp thì bán cho ai !!!)
thế bao nhiêu một kg vậy anh
300 ngàn thôi chú em
chời sao bên kia bán chỉ có 150 ngàn vậy anh,
cái chú em này lan của anh có năm sọc trên lưỡi còn hương duyên kia chỉ có ba sọc
thế ah anh ,thế thì em mua ah
lời bình của Cù
chỉ cần bạn hỏi đẹp không thì thì người bán đã biết bạn chơi không lâu,chẳng lẽ người bán lại bảo rằng lan họ xấu hay sao,thế là dễ bề thao túng
tuy nhiên cái hay ở đây chính là quả thật hương duyên có cây có đến năm sọc nâu ở trên lưỡi khác với loại thường chỉ có ba sọc mà chuyện này ít ai để ý
Search Google tình cờ ra topic này. Ý cái đỏ là sao hả bác, nghĩa là có loại Hương Duyên 5 sọc nâu hả bác, hay cái nào cũng vậy mà mình không để ý? Trên em bán Hương Duyên rất nhiều, cây đẹp hoa xấu và cũng không thơm như trên mạng nói và cây cũng chỉ 3 sọc. Điều đáng nói là với 150k bác mua được hơn 2kg (vác lên vai mang đi) mà nếu cách đây 3 năm thì chắc phải được 4kg, kiểu gì cũng bị lừa

culanluasg

Super Moderator
SG có một cây năm sọc nâu,cây của bạn Nghĩa ở dlr ,bạn Đồng Mai Sơn ,đây là cây có thật không phải hư cấu

DungNhatrang

Thành viên
SG có một cây năm sọc nâu,cây của bạn Nghĩa ở dlr ,bạn Đồng Mai Sơn ,đây là cây có thật không phải hư cấu
nhà em cũng có hương duyên, để nó ra bông em xem thử xem sao

mà làm sao phân biệt đc vậy anh, nhìn thân và lá có phân biệt đc ko vậy a?

x-youtoo

Thành viên
Em xin chia sẻ vụ gà mờ về lan rừng của chính em đây (bài học xương máu quá lớn, lần đầu tiên trồng lan rừng)

Một đầu mùa mưa cách đây 01 năm, tại qua khu bán lan rừng ở đường Nguyễn Tri Phương có 5-6 người bán bày đủ loại lan ra vỉa hè .... tiếp thị

... Thấy cây nào cây nấy xanh mướt ... liền ghé vào hỏi:

Em: Chị ơi, lan rừng này là lan gì ạ?
Chị bán hàng: hàng rừng đó em, nhiều lắm, nào là hoàng thảo, sóc lào, ngọc điểm, Cat rừng, hồ điệp rừng ...
Em: chà, chà nhiều lan dữ, nó có tươi (tốt) không chị?
Chị bán hàng: Em yên tâm tươi tốt lắm, về cứ thế ghép chậu trồng thôi, đơn giản lắm ... hàng rừng cây nào cũng khỏe mạnh cả ...
...
Em: Vậy cho em mỗi thứ vài cây nhá chị ... móc tiền ra trả hí hửng đem 1 lô về ... :D

... Dù học, đọc đủ thứ lý thuyết về lan rừng ... nhưng kết quả đầu tay 100% ra đi đồng loạt.

Cuối cùng, nhờ bác NgoCuong mới tìm ra chân lý:

Trồng thì bình thường, ép lên cây được thì càng tốt. Nhưng nhớ mua về rửa thật sạch chất "bảo quản" (để dưới vòi nước xả khoảng 5 phút), rồi treo ngược, để ráo rồi mới trồng, không thì đi sạch.
Trời, lại còn cái vụ chất bảo quản là gì thế bác, bác bật mí cho em rõ 1 chút. Bác nói làm em ngơ ngơ ngác ngác quá ???
Chứ chú cứ tưởng cây chú mua thì hôm qua hôm kia là còn ở rừng chắc? Ít nhất ra tới lăng ông thì cây đã phải nửa tháng rồi, chưa kể "ế" vậy mà vẫn còn tươi??? còn "chất bảo quản" là nước rửa chén phai với một vài chất "phụ gia" gì đấy, chính vì vậy mua về chịu khó để ngay dưới vòi nước chảy mạnh, xả cho thật sạch, cả kẽ lá nữa, rồi hong gió cho ráo nước. Thiếu cái khâu này nên AE mua lan rừng về là chết gần hết (ngày xưa mình cũng vậy).
Thân
"Kinh nghiệm này không phải ở trong sách, vì đọc sách rồi mà vẫn bị dính đòn xương máu "
hôm nay em mới biết , thảo nào mấy con pé cứ nói khéo với mình là anh về pha nước vôi thật loãng tèo vào rồi ngâm rửa thật
sạch rồi hẵng cheo , thì ra là vì các nàng không dám nói toẹt ra cái vụ chất chống thối này

lacungduy

Thành viên
LÂu nay lướt trên dd mà cũng không chú ý thấy co topic này. cũng hên có bạn x - youtoo post bài nên tranh thủ vào đọc hết 8 trang, Quả thật là quá hay =D> Mình cũng đã từng dính 1 vố 10 cây cat con, đúng là không có bài học nào bằng bài học thực tế :)) . @@ @-)

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Haha, topic này quan trọng, chết khoảng 1 năm rồi. Không ngờ mình đào mộ bất ngờ làm sống lại topic rất có giá trị
Bác Cù yêu cầu cấy mô cây Hương Duyên 5 sọc đi bác, em nghĩ đây là tài sản quý nhưng cũng không nên ki bo như thế

culanluasg

Super Moderator
chỉ có những ai chơi sâu hàng rừng mới có thể thấy những điều thú vị,tuy nhiên chơi và nhân giống lại khác ,nhân giống làm mất giá trị cây lan mà chủ sở hữu ,rồi nhân ra ,tốn nhiều tiền rồi đem đi đâu,huống chi Hương duyên cũng đâu mấy người thích không khả thi lắm bạn

culanluasg

Super Moderator
Em xin chia sẻ vụ gà mờ về lan rừng của chính em đây (bài học xương máu quá lớn, lần đầu tiên trồng lan rừng)

Một đầu mùa mưa cách đây 01 năm, tại qua khu bán lan rừng ở đường Nguyễn Tri Phương có 5-6 người bán bày đủ loại lan ra vỉa hè .... tiếp thị

... Thấy cây nào cây nấy xanh mướt ... liền ghé vào hỏi:

Em: Chị ơi, lan rừng này là lan gì ạ?
Chị bán hàng: hàng rừng đó em, nhiều lắm, nào là hoàng thảo, sóc lào, ngọc điểm, Cat rừng, hồ điệp rừng ...
Em: chà, chà nhiều lan dữ, nó có tươi (tốt) không chị?
Chị bán hàng: Em yên tâm tươi tốt lắm, về cứ thế ghép chậu trồng thôi, đơn giản lắm ... hàng rừng cây nào cũng khỏe mạnh cả ...
...
Em: Vậy cho em mỗi thứ vài cây nhá chị ... móc tiền ra trả hí hửng đem 1 lô về ... :D

... Dù học, đọc đủ thứ lý thuyết về lan rừng ... nhưng kết quả đầu tay 100% ra đi đồng loạt.

Cuối cùng, nhờ bác NgoCuong mới tìm ra chân lý:
thật ra cây lan rừng chết kia có nhiều yếu tố lắm
quan trọng nhất là khác biệt khí hậu và chủ nhân chưa có nhiều kinh nghiệm ,thương quá đem về tưới mãi thế là em nó tẻo !!