Cây dương siêu mini: Trên đường đến đỉnh Đệ nhất

lnvinh

Super Moderator
Để tìm được 1 cây dương khai thác ngoài tự nhiên theo tiêu chuẩn siêu mini là chuyện không thể. Nuôi để tạo cốt thân Dương min lại là 1 chuyện khó thực hiện, nhưng khó chứ không phải là không.
Tất cả có thể đều làm được, nếu có đam mê:
Cây dương này mới chỉ nuôi cốt thân được khoảng gần 3 năm từ 1 đoạn thân 4cm thẳng đuột, vậy mà chỉ cần thả xổng quên đi cắt nhịp 2 lần, quay qua quay lại là đã xong cái cốt thân mà chỉ cao 13cm dáng hồi đầu không bao giờ lỗi thời với bộ đế 24 giờ, chi cành uốn lượn rất điệu đà, giờ chỉ cần khoảng 2 năm nữa là có cây dương siêu mini thành phẩm rồi, lúc đó chắc khó có cây nào chuẩn theo kịp, chỉ còn chờ ngày lãnh Vương miện Đệ Nhất mini Dương thôi.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
tuyệt với anh ơi.khi hoàn thành tác phẩm rồi .cho vào chậu hình chữ nhật nữa thì đúng là đệ nhất rồi anh ơi.
==================================
hì hì hì anh có ý định cho nó vào chậu hình chữ nhật ko ???hay anh định cho vào chậu như nào anh???

Quí Tài

Quản Lý Viên
Anh Vinh cho hỏi :
Hiện chi số 2 là chi phong như trong hình mình không thấy được cái chân cành của nó. Trong trường hợp chổ đó có cái thẹo thì phải lấy lệch qua một bên hay nếu có nhiều tượt để chọn thì nếu chọn ở vị trí mà từ mặt chính mình thấy được chổ chân cành xuất phát thì sao? (như chổ mình đánh dấu trong hình dưới. ) sau đó mới uốn cành vòng ra sau làm phong. Như thế có trái quy tắc chọn chi phong không ? Mình đang thực hành một số phôi nhưng còn phân vân chổ này.
Cám ơn.
[/QUOTE]

Nhhanh

Thành viên
siêu mini này tuyệt đẹp. khi nào vào thăm vườn anh lnvinh minh sẽ mặc quần có túi rộng để ....hìhi....

DuLong

Thành viên tích cực
3 năm anh nuôi trong chậu này hay chậu to hơn vậy?
Em vốn thích dòng lá kim nhưng ở PT chắc phù hợp với dương, cây đẹp thì giờ cũng khó kiếm nên em đang có kế hoạch làm 1 ít dương mini nuôi chơi...
Và cách nuôi cũng là ngâm khay nước như bình thường hả anh, những kỹ thuật áp dụng như thông tùng chắc được anh ha... Ngoài ra có gì cần lưu ý thêm không anh.

bonhuen0.1

Thành viên tích cực
cây dương đẹp. nhưng hình như cái tàn bay co lắc đầu tiên không được như tiêu chuẩn của anh phải không?

Nhhanh

Thành viên
Em vốn thích dòng lá kim nhưng ở PT chắc phù hợp với dương, cây đẹp thì giờ cũng khó kiếm nên em đang có kế hoạch làm 1 ít dương mini nuôi chơi...
Và cách nuôi cũng là ngâm khay nước như bình thường hả anh, những kỹ thuật áp dụng như thông tùng chắc được anh ha... Ngoài ra có gì cần lưu ý thêm không anh.
Ở PT là ở đâu vậy anh. có phải phú thọ không anh

lnvinh

Super Moderator
Anh Vinh cho hỏi :
Hiện chi số 2 là chi phong như trong hình mình không thấy được cái chân cành của nó. Trong trường hợp chổ đó có cái thẹo thì phải lấy lệch qua một bên hay nếu có nhiều tượt để chọn thì nếu chọn ở vị trí mà từ mặt chính mình thấy được chổ chân cành xuất phát thì sao? (như chổ mình đánh dấu trong hình dưới. ) sau đó mới uốn cành vòng ra sau làm phong. Như thế có trái quy tắc chọn chi phong không ? Mình đang thực hành một số phôi nhưng còn phân vân chổ này.
Cám ơn.
[/QUOTE]

Nếu thấy chân cành vẫn được nhen anh.

lnvinh

Super Moderator
Nuôi trong chậu như hình luôn đó em, cũng ngâm nước như cây lớn và cắt tỉea cũng như chăm soc theo cách anh làm cây lớn hay hướng dẫn đó em.

Nhhanh

Thành viên
Hihi là Phan Thiết :D
Mà Phú Thọ hình như ít dương phải không?
Ồ! thành phố PHAN THIẾT, vậy mà em cứ tưởng....hihi.
Phú thọ ít dương lắm, trước đây thì gần như không có, gần đây thấy 1 số tư thương nhập về (không biết từ đâu nữa) toàn phôi nhỏ, chắc cũng phải nuôi dài dài

chinhcheng

Thành viên
hehe!cây này duyên quá anh!anh cho em hỏi xíu nhé!cây này anh dâm cành hay chiết đấy ah!anh truyền cho em bí kiếp nhân giống cây dương đi ah!về em lấy cây dương anh cho em nhân giống luôn!hehe!ngoài Bắc khó kiếm dương lắm anh ah!:D