chủ đề trồng cây trên sân thượng

bigbabol

Moderator
nhiều người thường nghĩ rằng khó mà trồng cây trên sân thượng vì trên đó nắng nóng quá cây làm sao chịu nổi???thực chất có phải như vậy không? câu trả lời là không nếu như có cùng một điều kiện về địa điểm và vật chất thì nơi chứa cây trên sân thượng cao sẽ luôn có nhiệt độ thấp hơn dưới thấp, cứ lên cao 100m nhiệt độ sẽ giảm 1 độ C, vì vậy các bạn không cần phải bận tâm về nhiệt độ mà nên quan tâm đến gió và ẩm độ không khí nơi để cây trên sân thượng, do cây sinh trưởng và phát triển phụ thuộc vào nhiều yếu tố trong đó ẩm độ không khí , sự thoát hơi nước do gió và nhiệt độ cho nên khi trồng cây trên sân thượng các bạn chỉ cần chú ý đến vài điểm này là có thể an tâm mà tạo một vườn cây trên sân thượng để thưởng lãm và nuôi trồng.

Như vậy chúng ta cần giải quyết vấn đề là làm sao để có được nhiệt độ, ẩm độ và sự thoát hơi nước ở mức phù hợp cho cây trồng sinh trưởng và phát triển bình thường????
- Trồng nhiều cây trong đó lớp cây ngoài cùng nên là cây công trình có kích thước cao để che chắn bớt gió cho những cây bonsai bên trong==> ẩm độ không khí cục bộ sẽ tăng đáng kể
- Để cây trên đôn cao tránh nguồn nhiệt bức xạ từ mặt sân lên cây
- Tưới nước và sử dụng chất trồng hợp lý cho từng loại cây trồng và từng giai đoạn sinh trưởng của cây
hình ảnh trồng cây trên sân thượng:

vì bài viết được viết nhanh nên sẽ có rất nhiều thiếu sót và chưa rõ nội dung đối với một số anh em, vì vậy cần có những câu hỏi được đặt ra nhằm làm cho bài viết thêm đầy đủ làm cơ sở cho việc trồng cây trên sân thượng được dễ dàng
bigbabol kính:-*

lnvinh

Super Moderator
Trồng cây trên sân thượng thấp thì có thể không có sự khác biệt với trồng dưới đất lắm nhưng nếu trồng trên sân thượng cao nhất là các dạng sân thượng lớn hay dạng khu nhà liên kết sân thượng liền nhau có nắng 4 chiều, gió 8 hướng sẽ thấy sự khác biệt rất nhiều.
Các cây trên sân thượng cao ngoài việc nắng nhiều, gió nhiều dễ làm cho không khí bị hanh khô làm cho nước dễ bị bốc hơi còn có những tác hại lớn hơn nữa đó là sức nóng trực tiếp của ánh nắng và sự bức xạ nhiệt cao hơn mặt đất bình thường của sân thượng.
Ngoài các vấn đề Tuấn đã nêu trên cần chú ý thêm việc khắc phục tác hại trực tiếp của nắng nóng cho thân cây. Bình thường các loại cây dễ bị nắng “táp” làm cho “tuột” da như sanh, du, cần thăng v.v thì tỉ lệ bị “tuột” sẽ cao hơn là trồng bên dưới đất hoặc trên các sân thượng có độ cao không cao lắm, nhất là các cây sanh và du, nếu tuốt lá mà để nắng chiếu vào trực tiếp trên sân thượng là da cây sẽ bị nám ngay và từ từ sẽ tuột hẳn. Các cây dễ tuột da này không chỉ bị tuột khi nắng chiếu thẳng tử trên xuống mà ngay cả khi ta che chắn bên trên đến khi mặt trời xuống chiếu ngang vào thân cây cũng đủ làm cây bị tuột da. Trên thực tế có rất nhiều cây trên sân thượng bị tuột da ở 1 phía hướng về mặt trời là vậy.

ThaiTranVinh

Thành viên
Hiện nay em đang trồng cây ở ban công tầng 3 nơi có gió và nắng nhiều . Nếu cây thuần thục thì sáng tưới đẫm,chiều là khô gần 50% còn cây phôi thì bạt màu lớp đất mặt . Em xử dụng chất trồng là xơ dừa + tro trấu + than tổ ong + 1 ít đất phù sa . Cách tưới của em là : nếu thấy đất hơi bạt màu thì hôm đó chỉ phun giữ ẩm,lớp mặt khô 30% mới tưới đẫm không biết như vậy có ổn không ? Theo các anh em có nên tăng lượng đất thịt thêm 10 - 20% để giữ ẩm tốt hơn không ? nếu thêm như vậy bộ rễ có đủ thông thoáng không ? Xin các anh chỉ bảo .:p

bigbabol

Moderator
Hiện nay em đang trồng cây ở ban công tầng 3 nơi có gió và nắng nhiều . Nếu cây thuần thục thì sáng tưới đẫm,chiều là khô gần 50% còn cây phôi thì bạt màu lớp đất mặt . Em xử dụng chất trồng là xơ dừa + tro trấu + than tổ ong + 1 ít đất phù sa . Cách tưới của em là : nếu thấy đất hơi bạt màu thì hôm đó chỉ phun giữ ẩm,lớp mặt khô 30% mới tưới đẫm không biết như vậy có ổn không ? Theo các anh em có nên tăng lượng đất thịt thêm 10 - 20% để giữ ẩm tốt hơn không ? nếu thêm như vậy bộ rễ có đủ thông thoáng không ? Xin các anh chỉ bảo .:p
đang chuyên đề trồng cây trên sân thượng, em xen vào hỏi chất trồng akkaka bó tay , qua bên chất trồng coi đã có trả lời đầy đủ bên đó nha em:-*

ThaiTranVinh

Thành viên
đang chuyên đề trồng cây trên sân thượng, em xen vào hỏi chất trồng akkaka bó tay , qua bên chất trồng coi đã có trả lời đầy đủ bên đó nha em:-*
Ái da em hỏi nhầm chỗ rồi hihi . Sorry a 3b và mọi người ^:)^^:)^^:)^:-*

dungvan

Moderator
Hay quá, cám ơn mọi người.
Tôi cũng đang thử nghiệm trồng một vài loại cây chịu nắng tốt trên sân thượng, chưa biết kết quả ra sao? Chất trồng tôi cho nhiều đất thịt để tăng độ giữ ẩm, trên mặt chậu rải đá để giảm sự thoát hơi nước mà vẫn đảm bảo thoáng khí cho rễ, có điều lớp đá này sẽ bị mặt trời hun nóng không biết có sao không? Tôi thấy 3 B nói đúng, chúng ta nên tạo ra một tiểu vùng khí hậu trên sân thượng sẽ tốt cho cây phát triển. Còn vấn đề tuột da cây thì không biết phải đối phó như thế nào? Có nên chăng ta làm mái che và xoay cây thường xuyên để tàn cây phát triển đều các hướng và cũng đỡ bị tình trạng tuột da do không bị nắng chiếu liên tục vào một phía của cây.
Có đôi chút suy diễn nông cạn, Mong mọi người tiếp tục trao đổi đóng góp ý kiến.
Thanks!

nntnam

Thành viên
Hay quá, cám ơn mọi người.
Tôi cũng đang thử nghiệm trồng một vài loại cây chịu nắng tốt trên sân thượng, chưa biết kết quả ra sao? Chất trồng tôi cho nhiều đất thịt để tăng độ giữ ẩm, trên mặt chậu rải đá để giảm sự thoát hơi nước mà vẫn đảm bảo thoáng khí cho rễ, có điều lớp đá này sẽ bị mặt trời hun nóng không biết có sao không? Tôi thấy 3 B nói đúng, chúng ta nên tạo ra một tiểu vùng khí hậu trên sân thượng sẽ tốt cho cây phát triển. Còn vấn đề tuột da cây thì không biết phải đối phó như thế nào? Có nên chăng ta làm mái che và xoay cây thường xuyên để tàn cây phát triển đều các hướng và cũng đỡ bị tình trạng tuột da do không bị nắng chiếu liên tục vào một phía của cây.
Có đôi chút suy diễn nông cạn, Mong mọi người tiếp tục trao đổi đóng góp ý kiến.
Thanks!
Trường hợp tuột da như anh Vinh nói là khi mình đã tuốt lá hết cho cây, còn cây đang khỏe mạnh ko vấn đề gì phải lo cả.

dungvan

Moderator
Có một dẫn chứng cụ thể là bạn tôi cũng trồng vài loại cây xanh và cả cây ăn trái như khế trên sân thượng có mái che, cây vẫn xanh tốt ( tất nhiên là không tốt như trồng trên mặt đất) thậm chí vẫn có trái bình thường. Chỉ có điều do tính hướng quang nên ngọn cây cứ nhoi ra phía gần ánh sáng nhất. Nếu là bonsai mà tàn lại lệch hết về một phía thì có lẽ chơi dáng xiêu bạt phong là hợp kakaka.

dungvan

Moderator
Trường hợp tuột da như anh Vinh nói là khi mình đã tuốt lá hết cho cây, còn cây đang khỏe mạnh ko vấn đề gì phải lo cả.
Tôi không hiểu lắm, mong bạn giải thích thêm. Khi tuốt hết lá thì sẽ như thế nào?
Tôi thấy trên ảnh của 3B, các cây đều có tàn lá nhiều, phải chăng tàn lá có tác dụng che đỡ cho thân. Vậy nếu chơi kiểu ngoài Bắc tàn cây chỉ tỉa lúp búp liệu có được không?
Mong các cao nhân tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm chơi cây trên sân thượng. Thanks!

lnvinh

Super Moderator
Không có đâu nhen Nam, em thử trồng sanh hay Cần Thăng trên lầu cao, nhất là sân thượng trống 4 bề, dù tán lá dày nhưng nắng chiếu ngang cũng làm cho cây lột da đó.

dungvan

Moderator
Chủ thớt đi đâu rồi nhỉ.
Xin " múa rìu qua mắt thợ " một chút. Theo tôi có thể áp dụng một số cách sau để chơi cây trên sân thượng:
- Về cây: nên chọn các loại cây chịu thời tiết khắc nghiệt.
- Chất trồng: có tính giữ ẩm cao
- Loại chậu: Sử dụng loại chậu sâu. Phủ trên bề mặt chậu một lớp rêu hoặc các loại thực vật li ti.
- Bố trí không gian: Như 3B nói và bố trí xen kẽ các hàng cây cao thấp đan xen.
- Bề mặt sân thượng phủ một lớp vật liệu chống hấp thụ nhiễt, có thể là vật liệu tự nhiên hoặc nhân tạo để làm giảm sức nóng hắt lên từ bề mặt sân.
- Sử dụng lưới lan che bên trên để cản bớt ánh nắng mặt trời và mưa to.
- Không chơi các loại cây ghép đá và cây trồng trong ang nước ( thuỷ canh) trên sân thượng.
Đôi chút ý kiến, mong anh em đóng góp phê bình. Thanks!

lnvinh

Super Moderator
Chủ thớt đi đâu rồi nhỉ.
Xin " múa rìu qua mắt thợ " một chút. Theo tôi có thể áp dụng một số cách sau để chơi cây trên sân thượng:
- Về cây: nên chọn các loại cây chịu thời tiết khắc nghiệt. Nhiều cây không chịu khắc nghiệt lại làm Bonsai đẹp - Nghiên cứu tạo vùng thích hợp
- Chất trồng: có tính giữ ẩm cao OK
- Loại chậu: Sử dụng loại chậu sâu. Phủ trên bề mặt chậu một lớp rêu hoặc các loại thực vật li ti. Bonsai phải vô chậu cạn chơi mới đã - Tìm cách pha chế đất phù hợp hoặc ngâm nước.
- Bố trí không gian: Như 3B nói và bố trí xen kẽ các hàng cây cao thấp đan xen. OK
- Bề mặt sân thượng phủ một lớp vật liệu chống hấp thụ nhiễt, có thể là vật liệu tự nhiên hoặc nhân tạo để làm giảm sức nóng hắt lên từ bề mặt sân. HAO LẮM ANH ƠI.
- Sử dụng lưới lan che bên trên để cản bớt ánh nắng mặt trời và mưa to. OK
- Không chơi các loại cây ghép đá và cây trồng trong ang nước ( thuỷ canh) trên sân thượng. SỞ THÍCH NHIỀU NGƯỜI LẠI NGAY MÓN NÀY KHÔNG BỎ ĐƯỢC - Tìm cách hạn chế, che lưới chẳng hạn
Đôi chút ý kiến, mong anh em đóng góp phê bình. Thanks!
Anh check phần chữ Multi Color là kinh nghiệm của em chơi sân thượng đó anh.

nntnam

Thành viên
Nhà em cũng trồng cây trên sân thượng nên em cũng có vài góp ý thế này. Có gì sai mong các anh sửa sai dùm :D

1/ Nên cách ly chậu trồng với mặt sân, vì đây là nơi tỏa ra rất nhiều nhiệt, làm nóng chậu, ảnh hưởng bộ rễ.

2/ Về nắng, tùy loại cây, sinh lý, sức khỏe của cây mà ta chọn chỗ mà để cây. Cái này anh em phải chú ý hướng của nhà mình. Thường thì hướng Nam là hướng nhận nhiều nắng nhất, hướng Bắc ít nhất.

3/ Gió: ko quan tâm lắm :D. Dù nhà sân thượng nhà em nhiều gió. Vì có thể khắc phục việc mất nước do gió bằng cách tưới nước.

4/ Độ ẩm: ngoài cách của anh 3B ra thì em còn để nhiều chậu nước nhỏ xen kẽ với các chậu cây, vừa nuôi bèo :D, vừa tạo độ ẩm xung quanh cây. Ngoài ra còn dùng dớn trắng phủ quanh các gốc cây có rễ lộ ra.

5/ Nước: ngày tưới 2 lần vào sáng sớm và chiều tối. Ngày nắng quá thì nên tưới thêm 1 lần vào giữa trưa. Cái này học của anh Vinh :)). Mấy ngày nay mát nên em chỉ tưới 1 lần vào chiều tối.

3dy

Thành viên tích cực
nhà em trồng cây phải nói là trên nóc nhà chứ ko phải pà sân thượng ..em thấy thế này ...linh sam em để lên mái tôn nóng rực lữa luôn mà ko chết còn phát triển mạnh nữa mới đau ....còn mai chiếu thủy dương hay chủng loại tương tự như vậy ...thì nghẻo hết vài cây ...phải đem đến chổ ít nóng hơn...túm lại trồng cây ở đâu cũng phải hiểu rõ đặt tính của từng loại cây thì có trồng ỏ đâu cũng ok....tui tin là sân thượng có địa hình của sân thượng ...có chỗ ít gió có chỗ gió nhiều ...có chỗ nóng ...có chỗ ít nóng hơn...nếu bạn trồng cây nhiều có thể lấy tàn cây lớn khẻo mạnh che cho cây yếu hơn...hoặc nhà bạn có sân thượng mà bị thấp hơn nhà kế bên ...hay có cây công trình lớn che khuất một mảnh ...nó cũng tạo cho sân thượng của bạn có nhiều địa hình (chỗ mát chỗ nắng) và nếu bạn quan tâm đến cây của mình thì tui tin rằng chỉ trong vài ngày bạn sẽ biết làm thế nào cho cây của bạn tốt hơn.....và tui nhận thấy cây có mức độ thích nghi với môi trường mới ....từng chủng loại có mức độ thích nghi khác nhau ...tui có cây mai chiếu thủy hiện tại đang để trên mái tôn ...buổi trưa rất nóng nhung cây vẫn phát triển ầm ầm ...lúc trước cây này trồng chỗ mát hơn có thời gian suy nha ...trong khi đó mai vàng của tui đang dần bị cháy lá vì chiệu ko nổi....cũng là mai vàng cũng để trên mái tôn nóng bức nhưng cây mai vàng của ông hàng xóm gần nhà đã 4 năm nay ko năm nào không có bông vào dịp tết......kinh nghiệm ít nhưng cũng ráng chia sẻ anh em đừng cười

dungvan

Moderator
Cảm ơn bác Vinh!
Xin hỏi thêm bác:
- Nhiều cây không chịu khắc nghiệt lại làm Bonsai đẹp - Nghiên cứu tạo vùng thích hợp Đây có phải lời giải cho vấn đề tuột da không?
- Tìm cách pha chế đất phù hợp hoặc ngâm nước., Tôi có nghe nói nhưng chưa dám thử bởi: 1. Ngâm như thế nào cho đúng, nông cạn ra sao? thay nước ? Giữ nước cho thông thoáng để tránh mầm bệnh phát sinh từ nước ngâm lên chậu? .v.v.
2. Cả một téc nước 2 m3 đặt trên sân thượng sau một ngày nóng đến nỗi người còn chẳng tắm nổi huống chi có vài phân nước trong cái chậu có bề mặt lớn.
Vài ý thắc mắc, mong bác tư vấn giùm. Thanks!

lnvinh

Super Moderator
Cảm ơn bác Vinh!
Xin hỏi thêm bác:
- Nhiều cây không chịu khắc nghiệt lại làm Bonsai đẹp - Nghiên cứu tạo vùng thích hợp Đây có phải lời giải cho vấn đề tuột da không? Ngoài vấn đế tuột da còn có vấn đề 1 số loại không chịu nổi sức nóng trực tiếp của nắng như Trà Phúc kiến, Du, me (những loại này khi để ở sân thượng cao dễ bị cháy lá)
- Tìm cách pha chế đất phù hợp hoặc ngâm nước., Tôi có nghe nói nhưng chưa dám thử bởi: 1. Ngâm như thế nào cho đúng, nông cạn ra sao? thay nước ? Giữ nước cho thông thoáng để tránh mầm bệnh phát sinh từ nước ngâm lên chậu? .v.v.
2. Cả một téc nước 2 m3 đặt trên sân thượng sau một ngày nóng đến nỗi người còn chẳng tắm nổi huống chi có vài phân nước trong cái chậu có bề mặt lớn. Ngâm nước chỉ ngập qua đáy chậu (vượt đáy đất) và nước phải thông thoáng. Bồn nước nóng vì là bồn kín, còn khay nước cũng nóng nhưng không bằng vì mặt thoáng, nằm dưới tán che, thêm nữa nước có nóng nóng qua lớp chậu, đến lớp đất cũng nguội lắm, hoặc chỉ ấm không đáng kể
Vài ý thắc mắc, mong bác tư vấn giùm. Thanks!

Tặng thêm bạn DungVan hình ảnh cách trồng trên sân thượng thời con gái của lnvinh (sân thượng cao 18m nhà liên kết, nắng 4 chiều, gió 8 hướng)

1. Cây để trên giá sắt cao, che lưới lan:

2. Đặt cây thiên về phía có tường để tránh gió (nhớ để xa tường chút)

3. Các khay tiểu cảnh nên đặt thêm béo vào cho mát đất và sạch nước:

4. Ngâm cây trong nước, ngâm ngập đến 1/2 chậu cũng được:

dungvan

Moderator
Cảm ơn bác Vinh nhiều!
Tôi cũng vừa mới đọc xong topic " Kinh nghiệm trồng cây trên sân thượng " của bác và quay lại đây. Giờ thì tôi tạm yên tâm để tiếp tục chơi. Tôi rất thích cái cây kiểu Jin và Shari của bác, vườn cây cây bác thích thật.
Còn một điều nữa tôi muốn học hỏi thêm: Ở ngoài Bắc mùa đông rất lạnh, thêm vào đó Gió mùa đông bắc càng làm cho thời tiết lạnh thấu xương, nhất là ở trên cao, rồi sương muối nữa. Làm cách nào để chống rét và giữ ấm cho cây?
Tôi có đọc thấy ở Châu Âu và Nhật người ta dùng vải nilon trong để che cây (áp dụng một chút hiệu ứng nhà kính nhỏ) hoặc mang cây vào nhà - với bonsai mini- . Nhưng như vậy thì không thể chiêm ngưỡng cây được. Ở ta có cách nào không bác?
Cám ơn bác nhiều!

nntnam

Thành viên
Cảm ơn bác Vinh nhiều!
Tôi cũng vừa mới đọc xong topic " Kinh nghiệm trồng cây trên sân thượng " của bác và quay lại đây. Giờ thì tôi tạm yên tâm để tiếp tục chơi. Tôi rất thích cái cây kiểu Jin và Shari của bác, vườn cây cây bác thích thật.
Còn một điều nữa tôi muốn học hỏi thêm: Ở ngoài Bắc mùa đông rất lạnh, thêm vào đó Gió mùa đông bắc càng làm cho thời tiết lạnh thấu xương, nhất là ở trên cao, rồi sương muối nữa. Làm cách nào để chống rét và giữ ấm cho cây?
Tôi có đọc thấy ở Châu Âu và Nhật người ta dùng vải nilon trong để che cây (áp dụng một chút hiệu ứng nhà kính nhỏ) hoặc mang cây vào nhà - với bonsai mini- . Nhưng như vậy thì không thể chiêm ngưỡng cây được. Ở ta có cách nào không bác?
Cám ơn bác nhiều!
Bác có thể thử đổ 1 đống cát vào 1 góc sân thượng, xong đặt cây vào đó, phủ cát che lấp cả chậu để giữ ấm cho cây. Em thấy bên Nhật người ta làm thế.. :D

dungvan

Moderator
Bác có thể thử đổ 1 đống cát vào 1 góc sân thượng, xong đặt cây vào đó, phủ cát che lấp cả chậu để giữ ấm cho cây. Em thấy bên Nhật người ta làm thế.. :D
Cảm ơn Nam đã quan tâm!
Nếu tôi nhớ không nhầm thì họ chỉ áp dụng cách này với loại bonsai nhỏ ( tạm gọi là mini) và là loại cây lá rụng. Cách làm như sau: Cho cả cây lẫn chậu vào 1 cái rổ nhựa rồi phủ đất dạng hạt to cỡ 9-10mm gì đó.
Còn nếu đổ cát thỉ tôi e là không ổn bởi:
- Ta chơi toàn cây to, nếu lấp kín thì khối lượng cát phải mang lên sân thượng là khổng lồ
- Quan trọng hơn cả là nếu ta phủ bằng cát, cây không quang hợp được thì....các bà vợ yêu quý của chúng ta sẽ là người vui nhất. hì hì.