Giâm cành Mai

duycaycanh

Thành viên mới
em Huỳnh Thanh Duy sống tại kon tum.
EM xin hỏi chú khi giâm cành mai bằng cách chú nêu ở trên.
Vậy có cần bôi chất chống mất nước ở phần thân chôn dưới đất không? em xin cảm ơn chú nhiều.
Em nghỉ nên cắt lớp vỏ khoảng 2mm cho lộ thân khi giâm xuống đất và dùng bọc nilong bọc lại. em nghỉ hiệu quả và tỉ lệ sống cao hơn không biết có được không máy chú và máy anh

yentumai

Thành viên
Các bác cho cháu hỏi là cháu đang có 1 gốc mai thả vườn được mấy năm rùi từ trước giờ để tán tự nhiên, sau tết này cháu định xả tàn chỉnh lại tàn rồi tận dụng các cành cắt ra để giâm liệu có áp dụng được cách này k ạ? và liệu tỉ lệ sống có cao k? Trước khi cắm có thể chấm vào chất kích thích ra rễ dành cho dâm hom có được k ạ?
Mong các bác giúp đỡ. Cảm ơn các bác rất nhiều!
- Bạn hoàn toàn có thể tận dụng. Tuy nhiên cây sau tết sẽ yếu. Vào đầu mùa mưa mình giâm thì đẹp hơn.
- Trước khi giâm bạn có thể sử dụng kích thích rễ.
- Trong 3-4 tuần đầu bạn có thể bổ sung thêm chât kích thích ra rễ cùng với nước tưới để tăng cường tỷ lệ ra rễ.

yentumai

Thành viên
em Huỳnh Thanh Duy sống tại kon tum.
EM xin hỏi chú khi giâm cành mai bằng cách chú nêu ở trên.
Vậy có cần bôi chất chống mất nước ở phần thân chôn dưới đất không? em xin cảm ơn chú nhiều.
Em nghỉ nên cắt lớp vỏ khoảng 2mm cho lộ thân khi giâm xuống đất và dùng bọc nilong bọc lại. em nghỉ hiệu quả và tỉ lệ sống cao hơn không biết có được không máy chú và máy anh
- Không cần bôi chất chống mất nước. Bạn chỉ cần bịt ni-lông như chủ Topic làm là ok rồi.
- Bạn không nên cắt lớp vỏ đi vì phần vỏ mới là nơi rễ bất định hình thành. Tuy nhiên bạn nên kiểm tra vết cắt. Vết cắt cần phải mịn, không bị tách vỏ, dập nát.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Lâu quá mới thấy yentumai trở lại chuyên đề mai nầy ! Bạn cho hỏi năm rồi bạn đã có nói là đã điều khiển hoa mai nở đúng Tết, năm nay thì thế nào ? Tôi rất quan tâm đến mai miền Bắc vì ở đó có vài người bạn cũng thích chơi mai nhưng không làm sao cho mai nở đúng Tết được. Cám ơn bạn trước.

yentumai

Thành viên
Lâu quá mới thấy yentumai trở lại chuyên đề mai nầy ! Bạn cho hỏi năm rồi bạn đã có nói là đã điều khiển hoa mai nở đúng Tết, năm nay thì thế nào ? Tôi rất quan tâm đến mai miền Bắc vì ở đó có vài người bạn cũng thích chơi mai nhưng không làm sao cho mai nở đúng Tết được. Cám ơn bạn trước.
- Vâng. Em bận quá bác ạ. Bây giờ thì có nhiều thời gian rồi. Năm vừa rồi em thay đổi công việc nên không tham gia làm ít mai vàng nào cả. Mọi người tưởng dễ nên lao vào làm. Thất bại thảm hại. Ha ha. Gần tết họ mới gọi điện nhờ em tư vấn. Lúc đó thì em bó tay.
- Bắt đầu từ năm nay, yentumai bắt đầu đầu tư làm mai vàng cho riêng mình. Dự định tết năm nay em sẽ cho ra hoa một ít và khoảng 2-3 năm tới sẽ có mai vàng Yên Tử mang thương hiệu đặc trưng của miền bắc.

Maighe

Thành viên
Năm 2010 nghe Yentumai nói đã điều khiển thành công mai ngoài này nở đúng tết, nay Bác Minh hỏi lại kết quả thế nào lại trớt quớt, Bác này thật là:-??

yentumai

Thành viên
Năm 2010 nghe Yentumai nói đã điều khiển thành công mai ngoài này nở đúng tết, nay Bác Minh hỏi lại kết quả thế nào lại trớt quớt, Bác này thật là:-??
Em đã trả lời hết câu hỏi của bác Minh_Cao rồi mà. Sau chuyến đi Singapore và HongKong, em đã mở công ty. Từ đầu năm em đã quay trở lại sân chơi này. Hiện nay, em đang nhân giống mai vàng Yên Tử tại Quảng Ninh (ngay chân chùa Ngọa Vân - Núi Yên Tử). Với mục đích vừa để bảo tồn và định hướng cho người dân miền bắc sản xuất mai vàng thương phẩm. Hi vọng sẽ có nhiều cơ hội hơp tác với các bác.

tiennavi

Thành viên
quả là kinh nghiệm quý báo, tks chủ topic n n! không biết gọi là gì đây, gọi anh cho trẻ, tks a nhiều nhiều

ky nguyen

Thành viên mới
chào anh! minh giâm cành như vậy khoản bao lâu thì cây nó ra mầm, em ở miền nam nhé!

quocnguyen_hcm

Thành viên tích cực
Chào bạn acnhancocchu, Theo hướng dẫn của bác dblongthanh thì không đến nỗi cầu kỳ và phức tạp lắm đâu bạn à. Bạn cưa xong nhúng vào nước rồi quấn nylon, việc này theo mình nghĩ là để cành giâm có đủ độ ẩm không bị tình trạng khô héo cành giâm thôi. Còn việc cây Mai gieo từ hạt có giữ được những đặc tính nguyên thủy của giống cây mẹ thì tôi xin trình bày "kinh nghiệm thương đau" của bản thân: Trong khoảng gần 20 năm tôi chủ động tự thụ phấn các giống Mai Trắng Miến Điện, Giảo, Huỳnh Tỷ để lấy hạt gieo, cho đến giờ chưa hề có được cây nào có thừa hưởng được và đủ những ưu điểm của cây mẹ cả (Dù tôi chỉ làm thử nghiệm trên diện nhỏ, nhưng tôi nghĩ chắc cũng không ít người chơi Mai từng một lần gieo thử một hạt Mai với hy vọng cây con sẽ giống in cây mẹ giống đẹp và quý). Mai nhiều cánh, hoặc Mai có màu đặc biệt, thường là những giống đột biến, tính trạng này thường không hoặc ít được duy trì trong sinh sản hữu tính, Nên để nhân một giống Mai đẹp ta thường áp dụng sinh sản vô tính.
Chúc bạn thành công với những cây Mai của mình (hoặc của cô hàng xóm) :))

:))
Cái này cũng không hẳn vậy đâu. Tuy nhiên, tỷ lệ giống là rất thấp. Em cũng có gieo thử vài cây nhưng vì bỏ bê quá nên chết hết còn 1 cây. Hên là cây này thừa hưởng đặc tính tốt của bố mẹ. Theo em ước tính tỷ lệ này khoảng 5% thôi. Thân

babyblue

Thành viên
chào anh! minh giâm cành như vậy khoản bao lâu thì cây nó ra mầm, em ở miền nam nhé!
cứ giâm đi bạn, thích thú ở chổ là chờ đợi và đến khi thấy được nó ra chồi!

nếu cành (thân) càng nhỏ thì mau ra chồi hơn đoạn to

chắc chắn 1 điều là nó sẽ ra nếu bạn thao tác đúng, cái khó chỉ là lúc nó ra rễ và bạn nuôi trồng nó được vào đất trồng

pni

Thành viên
Hôm nay vào topic nay mình thấy buồn mà lại vui
Cách đây vài năm mình có post vài câu có liên quan giâm cành mai nhiều anh em không tin bảo nói xạo. khi đó buồn thật còn bây giờ thấy anh em tin quá trời nên vừa buồn vừa vui.
Sự thật mai giâm cành để lấy giống rồi tiếp tục lai ghép mà thôi chứ việc chăm sóc không đơn giản như mọi người nhìn thấy. cành giâm để lên tuợc thì quá dể nhưng chăm sóc cho ra rể thì khó và càng khó hơn để cây sông lâu trên 5 năm và ra hoa nhiều đẹp
Các bác cứ làm đi rồi từ từ sẽ nghiệm ra lời tôi nói đúng đến đâu

nguyenchihiep

Thành viên
Hôm nay vào topic nay mình thấy buồn mà lại vui
Cách đây vài năm mình có post vài câu có liên quan giâm cành mai nhiều anh em không tin bảo nói xạo. khi đó buồn thật còn bây giờ thấy anh em tin quá trời nên vừa buồn vừa vui.
Sự thật mai giâm cành để lấy giống rồi tiếp tục lai ghép mà thôi chứ việc chăm sóc không đơn giản như mọi người nhìn thấy. cành giâm để lên tuợc thì quá dể nhưng chăm sóc cho ra rể thì khó và càng khó hơn để cây sông lâu trên 5 năm và ra hoa nhiều đẹp
Các bác cứ làm đi rồi từ từ sẽ nghiệm ra lời tôi nói đúng đến đâu
nếu đã giâm cành to sống thì việc ghép rễ mai con (ghép áp) không khó lắm và như thế sẽ tạo ra cây mai mới với bộ rễ trẻ khỏe theo ý muốn chứ ko hẳn phải xài bộ rễ của chính cành giâm mọc ra . hạt mai ương cùng thời điểm giâm cành khoảng 1 năm là ghép dc

namninh

Thành viên
chiết mai đã khó , dâm cành mai thì càng khó hơn, nhưng không phải là không được. nếu dâm nên chọn cành mai nhò (bánh tẻ)ngắn không nên để dài,bỏ hết lá, vét cắt thật bén,chấm thuốc kích thích ra rễ, chất trồng sạch, dùng bao ny lon trong phủ kín,để nơi khoảng 50% ánh sáng ,thời gian khi nào thấy phát chồi mới thì cắt bao ny lon dần dần ra,khi cây mạnh mới đưa hoàn toàn ra ánh sáng mặt trời. mấy ý mạo muội cùng các bạn.chúc thành công.

nguyenchihiep

Thành viên
chiết mai đã khó , dâm cành mai thì càng khó hơn, nhưng không phải là không được. nếu dâm nên chọn cành mai nhò (bánh tẻ)ngắn không nên để dài,bỏ hết lá, vét cắt thật bén,chấm thuốc kích thích ra rễ, chất trồng sạch, dùng bao ny lon trong phủ kín,để nơi khoảng 50% ánh sáng ,thời gian khi nào thấy phát chồi mới thì cắt bao ny lon dần dần ra,khi cây mạnh mới đưa hoàn toàn ra ánh sáng mặt trời. mấy ý mạo muội cùng các bạn.chúc thành công.
nếu giâm cành nhỏ thì thà rằng trồng bằng hạt tốt hơn vì để một cành giâm phát triển tốt phải trên 1 năm

nhangiongmaivang

Thành viên mới
Mình cũng giâm thử 2 cây, 2 cây đều đang ra lá tốt lắm, 1 cây thì mình ngâm qua 1 đêm, 1 cây thì nhúng vô nước cho ướt rồi trùm bao nylon. Cành mình giâm chỉ bằng ngón tay cái thôi nha bác acnhancocchu ơi, còn câu hỏi số 2 thì mình chưa có kinh nghiệm
Mình cũng đã giâm thử mời bạn xem trao đổi để học hỏi kinh nghiệm ,chúc thành công nha

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Để tiện lợi hơn cho việc nhân giống,tôi thấy nên khai thác đặc tính ra chồi bất định của mai.Bạn cắt hàng loạt cành muốn giâm,đặt nghiêng vào chậu,sau đó rải chất trồng lên trên cho kín,tưới nước;vì khi rải chất trồng nên trong quá trình tưới thì đầu các đoạn giâm sẽ ló ra,nếu đầu cành giâm ló ra nhiều thì phải rải thêm,chỉ cho đầu cành ló ra độ 1cm (tránh mất nước),khi chồi đã ra thì phun ngay thuốc kích thích rễ,nếu có biể hiện của bọ trĩ,sâu,nấm thì phải dùng thuốc bảo vệ.

trên đây là các đoạn giâm giống Bạch mai Mù U khoảng 50 ngày.