Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

x-youtoo

Thành viên
Cám ơn tấm lòng của bác, bác để phần e nhé, e sẽ ll với bác sau.
Chủ nhật này bác về lại sg ợ?

Vì mấy cái gốc vs của bác mà e cưỡng lại ko nổi đấy bác ạ, e cũng ước có đc 1-2 gốc như bác đấy.
Bác ở ngoài đó mà kiếm đc mấy gốc như vậy là e biết kỳ công đến thế nào rồi.
E mà ở ngoài đó thế nào cũng xin bác ấm trà.
Cố gắnng phấn đấu bác ợ.
Khu thành thái e ngó nghiêng mấy lần ko dám hỏi, sợ lớ ngớ bị chém.
Còn khu HVT e cũng ko thấy có.
Mà mua ở mấy cửa hàng đó chắc chắn mắc rồi, e tính kiếm ở mấy ae miền tây chuyển = xe khách lên , chắc rẻ hơn bác ợ.
Nếu bạn có người nhà ở Đồng Nai thì quá tuyệt, gỗ nhãn ở Đồng Nai rất rất nhiều ... chất lượng như gỗ vú sữa và độ bền rất lâu.

Chủ nhật tuần sau mình về đến Sài Gòn rồi, bạn cho mình số đt nhé, mình sẽ nhắn tin cho bạn đến nhận.

Nhà mình ở gần chợ Tân Bình (khúc mũi tàu Lý Thường Kiệt vs Lạc Long Quân) vào tầm trưa, chiều chủ nhật tuần sau nhé.

hcmatcc22

Thành viên
Nếu bạn có người nhà ở Đồng Nai thì quá tuyệt, gỗ nhãn ở Đồng Nai rất rất nhiều ... chất lượng như gỗ vú sữa và độ bền rất lâu.

Chủ nhật tuần sau mình về đến Sài Gòn rồi, bạn cho mình số đt nhé, mình sẽ nhắn tin cho bạn đến nhận.

Nhà mình ở gần chợ Tân Bình (khúc mũi tàu Lý Thường Kiệt vs Lạc Long Quân) vào tầm trưa, chiều chủ nhật tuần sau nhé.
Cám ơn bạn nhiều.
Mình ko có người nhà ở ĐN, chác phải nhờ mấy người ở cq vậy.
Thấy mấy gốc vs của các bác mà ham quá.
Mình sẽ pm cho bạn số đt, khi nào về cứ pm or sms cho mình.
Tks.

hcmatcc22

Thành viên
@ bác x-youtoo.
Inbox của bác full rồi, bác del bớt đi mình mới pm đc.
Tks.
@ bác NaTuấn
Bác có thể cho biết liều lượng đóng gói 1 gói phân tan chậm BOUNCE BACK đc ko?
E có xem qua topic bán phân này của bác rồi mà chưa biết liều lượng thế nào cả.
Bác thông củm cho e nhé, e ở trong này mà kêu bác ship vào cho e vài gói thấy kì kì, nên e hỏi bác vậy để tự kiếm trong này thử nghiệm cho mấy chậu lan nhà.
Tks all.

x-youtoo

Thành viên
@ bác x-youtoo.
Inbox của bác full rồi, bác del bớt đi mình mới pm đc.
Tks.
@ bác NaTuấn
Bác có thể cho biết liều lượng đóng gói 1 gói phân tan chậm BOUNCE BACK đc ko?
E có xem qua topic bán phân này của bác rồi mà chưa biết liều lượng thế nào cả.
Bác thông củm cho e nhé, e ở trong này mà kêu bác ship vào cho e vài gói thấy kì kì, nên e hỏi bác vậy để tự kiếm trong này thử nghiệm cho mấy chậu lan nhà.
Tks all.
Mình xóa hộp thư rồi đó.

Nếu không có gì thay đổi thì tầm 9-11h00 ngày chủ nhật 23/03/2014 này bạn ghé lấy nhé.

soihoang_NDH

Thành viên mới
Chào các bác !
em mới tập tành chơi lan đai trâu từ cuối năm ngoái, cây của e đã ra rễ nhưng chưa ra hoa, e tìm hiểu thấy thời gian này đang là thời gian nghỉ của Lan sau khi ra hoa. Hiện nay cây e đang ra lá non vậy các bác cho e hỏi có nên tưới B1 và phân 30.10.10 không a.

NaTuan

Quản Lý Viên
Chào các bác !
em mới tập tành chơi lan đai trâu từ cuối năm ngoái, cây của e đã ra rễ nhưng chưa ra hoa, e tìm hiểu thấy thời gian này đang là thời gian nghỉ của Lan sau khi ra hoa. Hiện nay cây e đang ra lá non vậy các bác cho e hỏi có nên tưới B1 và phân 30.10.10 không a.
Bạn chỉ cần phun NPK 30-10-10 cách 1 tuần đến 10 ngày một lần là ok .

HaiNguyen68

Thành viên mới
em đang có 1 thân gố nhãn thẳng muốn ghép đai châu nhưng chưa biết kỹ thuật ghép thế nào cho đúng.nhờ các bác chỉ dẫn giúp em.Bằng hình ảnh thì quá tốt vì dễ hiểu hơn.E cảm ơn.

x-youtoo

Thành viên
Chà chà Ngọc Điểm lai ở nhà lại đang cho nụ ... chắc 1-2 tháng tới lại có hoa để chơi, hương để ngửi rồi ... :D

x-youtoo

Thành viên
Nhờ các bác xem hộ bệnh của em ngọc điểm này với ah :

Bệnh gì đâu ... do thiếu rễ (mới nhú ra có 2 cái rễ non) ... thiếu ẩm, thiếu dinh dưỡng thôi ... sẽ mất vài lá chân ... khi rễ ra nhiều và đủ ... lan sẽ ngon lành càng đào thôi :)

Ngoài ra lá bị đốm vàng kiểu này đa phần do thay đổi môi trường sống sẽ dẫn đến tình trạng vậy ... khả năng bệnh virus có lẽ khó xảy ra ... ;)

yeuhoalan

Thành viên mới
chào bạn mình xin góp chút kinh nghiệm của mình, cây ngọc điểm của bạn đã bị bệnh vàng lá bạn tìm vôi ăn trầu thì bạn đem ngâm cả cây khoảng 30p rồi treo ngược lên và giữ ẩm cho cây, bạn cóthể ngâm 2 lần cách ngày cũng được vì vôi ăn trầu có thể diệt khuẩn gây bệnh và cung cấp canxi cho cây luôn, xin góp ý cùng bạn.
nếu mình có j sai xót mong mọi người góp ý cho mình.

ldt_tx

Thành viên mới
Thời điểm này ghép đai châu có được không ạ? mấy hôm nay ngoài bắc nắng khiếp quá

maivangvinhlong

Thành viên Mua Bán
Trước tết vừa rồi em có mua được 20 kg ngọc điểm rừng loại nhỏ, về đếm được hơn 300 cây, đã ghép vào nhánh nhãn hoành cỡ 30cm, dài 3-4 tất. Giờ đã bám rễ được vào nhanh nhãn rồi. Do cây giống mua loại nhỏ quá nên chắc phải 2-3 năm mới xuất ra được. Hôm nào về quê mình chụp hình lên để anh em tham khảo

sungoku433

Thành viên mới
Trả lời: Re: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

Trước tết vừa rồi em có mua được 20 kg ngọc điểm rừng loại nhỏ, về đếm được hơn 300 cây, đã ghép vào nhánh nhãn hoành cỡ 30cm, dài 3-4 tất. Giờ đã bám rễ được vào nhanh nhãn rồi. Do cây giống mua loại nhỏ quá nên chắc phải 2-3 năm mới xuất ra được. Hôm nào về quê mình chụp hình lên để anh em tham khảo
Chà, hơn 300 cây lận hả bác? Hôm nào bác chụp úp lên cho ae xem với, được thì bác share lại vài cây cho ae trồng luôn :D

culanluasg

Super Moderator
dạo này hàng nhiều cặp lá ngọc điểm xuất hiện nhiều trên facebook,tuy nhiên giá thật kg dễ chịu chút nào,hàng rừng hiếm dần và lên ngôi

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

dạo này hàng nhiều cặp lá ngọc điểm xuất hiện nhiều trên facebook,tuy nhiên giá thật kg dễ chịu chút nào,hàng rừng hiếm dần và lên ngôi
E rất thích Ngọc Điểm thấy trên face người bán nói Ngọc Điểm rừng Campuchia 300K/1kg loại 10 hoặc 20 cây/kg mà e kg biết trồng vậy giá đó mua được kg? Trồng như thế nào? Nhờ Bác va AE chỉ giùm. Thanks Bác Cù và AE.

tuongmanhha

Thành viên mới
Các cao thủ xem giúp lá Đai châu này đang bị bệnh gì giúp tôi. Đây là ngọn mới mua rừng 2 tháng, lá hơi quăn, để ý ở dưới có những nốt sần như hình, mặt trên lá không bị. Một giò chỉ duy nhất ngọn này bị không lây ra ngọn khác. Có cách nào chữa trị em nó không. Xin cảm ơn