Xin thỉnh giáo về cây lộc vừng

locvungnho

Thành viên mới
em có cây lộc vừng trồng ở mép ao nhà,lúc trước rất xanh tốt. không biết tại sao dạo này ngọn của nó cứ bị chùn lại,cảm giác cứ như lá non vừa mọc ra là bị con gì ăn hết vậy đó. mà xem lại thì không phải, các lá non vẫn còn nhưng chỉ nhỏ bằng que tăm.nhìn xa thì chỉ có đọt non thôi chứ không thấy lá đâu cả!Bác nào biết bệnh này chỉ giáo cho em vớ~X(i.Xin cảm ơn diễn đàn.

Cây LV này có thể bị một loại côn trùng chích hút nhựa cây nên cây suy yếu không ph/triển bình thường được,Anh dùng thuốc trị bọ trỉ phun thử xem.

locvungnho

Thành viên mới
Cây LV này có thể bị một loại côn trùng chích hút nhựa cây nên cây suy yếu không ph/triển bình thường được,Anh dùng thuốc trị bọ trỉ phun thử xem.
cảm ơn anh, để em mua thuốc về phung thử xem, chắc phải cắt bỏ hết tàng của nó quá

thoaphumobile

Quản lý mới
cảm ơn anh, để em mua thuốc về phung thử xem, chắc phải cắt bỏ hết tàng của nó quá
Bạn cắt bỏ hết lá còn lại và bấm hết các đọt chùm lại,xong bạn mua thuốc Actara phun đều lên thân,cành và đất chậu.rồi chờ đợi mần non sẻ nhú ra xem sao nhe!

phan van binh

Quản lý mới
Chào bạn, Cây mưng của bạn không phải bị bệnh gi đau, bạn thử nhớ lại có xịt thuốc diệt cỏ không, cây này bị thuộc diệt cỏ xịt lên thân và cành nên bị đột biến vậy

phucgv

Thành viên
Hồi mình mới bứng 1 cây LV về cũng bị tình trạng này, sau 8 tháng mới thấy cây ra lá được, giờ cây phát triển rất tốt. Theo mình do cây yếu và có thể do côn trũng nào đó phá. Bạn làm theo chỉ dẫn của Thoaphumobile xem sao.

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
theo mình thì ko sao đâu bạn,có thể lộc vừng theo 1 chu kỳ ngủ hoặc...gì đó ,nói chung đại loại là 1 thời gian sau nó lại phát triển bình thường nếu bạn chăm sóc binhg thường.hồi trước minhg trồng nhiều và cũng từng bị như vậy.

locvungnho

Thành viên mới
Vậy là có 2 khả năng, 1 là bị côn trùng chích hút, 2 là dính thuốc xịt cỏ(do ở nhà em cũng hay xịt thuốc diệt cỏ, thuốc còn sót lại do vệ sinh bình không kỹ). Để em về ngâm cứu lại, kết quả em sẽ chia sẽ với anh em diễn dàn. Cảm ơn anh em diễn dàn.

manhhatruong

Thành viên
bạn ở dịa phương nào vậy? mùa ra lá non mà gặp rét và sương muói lá nó cũng bị vậy dó bạn . bạn hãy cắt cho gọn lại vào ngày nắng và theo dõi sâu cho đến khi lá từ đỏ chuyển sang màu xanh là ổn thôi.