Xin hỏi về bệnh của cây Dâu trái?

X.style

Thành viên tích cực
Cây Dâu của mình gần đây xuất hiện bệnh rất lạ. cây vẫn đâm chồi và ra quả bình thường. tình trạng cây nhìn có vẻ khỏe, đủ chất. tuy nhiên quả khi lớn lên và chuyển sang giai đoạn chín thì bị khô đi và không chín được. Lúc này quả bị sưng lên và có màu trắng đục, xốp. bóp nát ra thì bên trong quả màu đen xì. quan sát thì thấy cây Dâu to trong vườn trồng dưới đất để lấy quả ăn cũng bị hiện tượng như vậy. toàn cây quả đều bị đổi màu trắng đục khi đủ lớn. không biết bệnh gì, cách khắc phục ra sao đành hỏi anh em trên diễn đàn ai đã từng trị bệnh này xin cho biết đây là bệnh gì, nguyên nhân hình thành bệnh và cách khắc phục? xin chân thành cảm ơn!

cây lớn trồng dưới đất để lấy quả ăn:

thubuonlaroi

Thành viên Mua Bán
bác bóc mang đi reo xem nảy mầm ko nào, biết đâu vớ bở, nhà em trước cũng thấy 1 vài quả thế chứ không nhiều như bác. công nhận cứng như hạt gì ấy,những quả kia thì mềm mại hơn.

X.style

Thành viên tích cực
bác có thể cho biết rõ đây là bệnh gì không ạ? nguyên nhân dẫn đến bệnh này là gì ạ? xin chân thành cảm ơn!

dautam14786

Thành viên
theo em là bệnh nấm trái do 1 số chủng nấm gây nên, bác xịt COC85 và BI85 là hết nhé,nhà em vùng trồng dâu nuôi tằm mà,ak bác nên bứt hết nhưng trái bị nấm ra chổ khác nhé,loại này dễ lây lan lắm

baotrung

Thành viên
cây bị nắm hoặc rầy bạn xịt thuốc nắm với rầy ( co sanh xi thi xịt luôn nha ko lại lây lai(nhớ lặt hết trái đem bỏ nghen)

Mê BonSai

Thành viên tích cực
theo em là bệnh nấm trái do 1 số chủng nấm gây nên, bác xịt COC85 và BI85 là hết nhé,nhà em vùng trồng dâu nuôi tằm mà,ak bác nên bứt hết nhưng trái bị nấm ra chổ khác nhé,loại này dễ lây lan lắm
Cảm ơn bạn nhìn nick đã thấy tin tưởng rồi hi hi

X.style

Thành viên tích cực
cảm ơn các bác rất nhiều. cây của em tiền sử bị rệp trắng phá hoại, vỏ cây bị đen xì. có lẽ hiện nay cây bị một chủng loại nấm gây nên. xin chân thành cảm ơn mọi người.