xin hỏi biện pháp cố định cây khi uốn

vanquangqt

Thành viên
các bác cho em hỏi biện pháp cố định góc cây khi mình vô kẻm . phần đa cây trồng chủ yếu là trồng trên cát , khi em vô kém cho cây thấy cây nó cứ lung lay khó uốn có cây sau khi uốn đứt rể là nó chết, các anh có biện pháp gì cố định góc cây trước khi vô kẻm không chỉ giúp em với .thank

lnvinh

Super Moderator
các bác cho em hỏi biện pháp cố định góc cây khi mình vô kẻm . phần đa cây trồng chủ yếu là trồng trên cát , khi em vô kém cho cây thấy cây nó cứ lung lay khó uốn có cây sau khi uốn đứt rể là nó chết, các anh có biện pháp gì cố định góc cây trước khi vô kẻm không chỉ giúp em với .thank
Khi uốn cố gắng làm sao dồn lực uố vào chỗ uốn, đừng để lực lan rộng xuống gốc cây se bị lung lay. Để làm được việc này cũng cần khá nhiều kinh nghiệm, nếu chưa quen, có thể dùng cách tay phải uốn đến đâu, tay trái giữ phần dây vừa uốn đến đó, làm như vậy vừa có tác dụng tạo điểm dựa cho dây đang uốn, vừa có tác dụng lực tác động vào thân cây sẽ bị tuyền bớt lại qua tay trái c6y khó bị lung lay hơn.

phuocbonsai

Thành viên
nếu bạn trồng dưới đất thì cắm đầu dây uốn sâu xuống đất rồi quấn theo chiều từ gốc đến ngọn, khi quấn bạn thao tác như anh Vinh hướng dẫn là ok

huyetdu

Banned
Nhà cháu thì toàn giằng chống định vị gốc vào chậu cho thật cố định rồi mới quấn dây. Với những cây nhỏ còn trong giỏ tre hay giỏ nhựa mềm thì dùng bao ni lông bọc bó phần gốc và bầu thật chặt (như bó giò thủ í) rồi dùng dây mềm cột lại, uốn éo xong gỡ ra sau.

vanquangqt

Thành viên
nếu bạn trồng dưới đất thì cắm đầu dây uốn sâu xuống đất rồi quấn theo chiều từ gốc đến ngọn, khi quấn bạn thao tác như anh Vinh hướng dẫn là ok
dưới đất thì dể rồi , rể bám sâu không sợ ở đây là cây trồng trong chậu cạn mà chất liệu trồng phần nhiều là cát thế mới khó

bongbet

Thành viên tích cực
dưới đất thì dể rồi , rể bám sâu không sợ ở đây là cây trồng trong chậu cạn mà chất liệu trồng phần nhiều là cát thế mới khó
bạn thử 2 túi cát trèn vào cây lấy dây săm xe máy buộc cố định cả chậu sau đó vào dây nhôm cắm gốc rễ cây và uốn lên ngọn
không biết cách này có được không,chúc bạn thành công

vanquangqt

Thành viên
em co nghe người nói là đừng tưới nước trước khi uốn , em nghỉ cách này là chỉ đúng với đất thịt chứ đất cát thì khô và ướt thì củng giống nhau

lnvinh

Super Moderator
em co nghe người nói là đừng tưới nước trước khi uốn , em nghỉ cách này là chỉ đúng với đất thịt chứ đất cát thì khô và ướt thì củng giống nhau
Ngưng tưới để cho cành dẻo hơn thôi em, còn việc tránh long gốc là do thao tác là chủ yếu.

NaTuan

Quản Lý Viên
Bạn khoan lỗ dưới đáy chậu giống như chậu Tàu đó . Khi trồng cây dừng dây kẽm cố định gốc vào đáy chậu là ok .