Xin cho biết tên đầy đủ của cây Cattleya này.

demen1

Thành viên mới
Xin chào các anh chị,

Mình cũng là người yêu thích hoa lan và cũng mới tham gia diễn đàn. Cách đây môt năm mình có mua một cây lan Cattleya ve chơi. Sau khi tan hoa, mình cắt hoa đi. Bắt đầu tìm trên các diễn đàn để tìm hiểu về hoa lan và học cách chăm sóc.
Bây giờ mới biết cây hoa mình chăm sóc bấy lau nay có tên là Cattleya. Nhưng Cattleya thì có quá nhiều loại, mà mình thì lại muốn biết cả tên khoa học (đầy đủ) của nó.
Mong các tiền bối đi trước giúp mình tìm ra tên của nó với. Đây là cây hoa đầu tiên của mình trồng cho hoa nên rất hạnh phúc (dù cây chưa được đẹp).

Mình cũng có search và tìm được một cái tên (so sánh hoa) giống giống nhưng không an tâm lắm. Tên tìm được: Lc. Gila Wilderness 'Nippon Treasure (CA0223).

Xin cám ơn các tiền bối rất nhiều! ;;)

culanluasg

Super Moderator

theo Cù thì tên của nó là Blc. Haw Yuan Beauty 'Hong' in "utero"
không biết đúng không nữa
hình của rv-orchidworks.com

demen1

Thành viên mới
Nhìn hoa thì chính xác rồi bác Cù ơi. Giờ mình đã biết được tên của em nó.
Khi nào cây khác ra hoa lại nhờ bác tiếp. Mới lần đầu đi mua, không biết hỏi cái tên khi mua, thật khổ thân. Chơi rồi mới biết đâu phải chỉ nhìn thấy nó trổ hoa mà còn phải biết tên của nó nữa. (các tiền bối còn phải biết nguồn gốc xuất xứ nũa kia chứ)! Thôi thì cứ biết bò rồi từ từ hãy tập đi vậy. Sẽ cố gắng học hỏi!

Cám ơn anh rất nhiều!

hoalandep1234

Quản lý mới
Các anh chị em chỉ giáo giúp tên cây này được không ạ? Cỡ hoa to gần 30cm. Em xin cám ơn các bác trước!

hoalandep1234

Quản lý mới
Cám ơn bác Cù! Quả thực bông này em viết sai, đúng phải là khoảng 20cm vì em đo rộng bằng 1 gang tay.

khietcsc

Thành viên
Xin chào các anh chị,

Mình cũng là người yêu thích hoa lan và cũng mới tham gia diễn đàn. Cách đây môt năm mình có mua một cây lan Cattleya ve chơi. Sau khi tan hoa, mình cắt hoa đi. Bắt đầu tìm trên các diễn đàn để tìm hiểu về hoa lan và học cách chăm sóc.
Bây giờ mới biết cây hoa mình chăm sóc bấy lau nay có tên là Cattleya. Nhưng Cattleya thì có quá nhiều loại, mà mình thì lại muốn biết cả tên khoa học (đầy đủ) của nó.
Mong các tiền bối đi trước giúp mình tìm ra tên của nó với. Đây là cây hoa đầu tiên của mình trồng cho hoa nên rất hạnh phúc (dù cây chưa được đẹp).

Mình cũng có search và tìm được một cái tên (so sánh hoa) giống giống nhưng không an tâm lắm. Tên tìm được: Lc. Gila Wilderness 'Nippon Treasure (CA0223).

Xin cám ơn các tiền bối rất nhiều! ;;)
Cây này có người bảo em là Hương Mỹ Nhân. Lục lọi trên net thì ra tên này "LC Mari's Song 'CTM 217' HCC/AOS".

khietcsc

Thành viên
Re: Trả lời: Xin cho biết tên đầy đủ của cây Cattleya này.

theo Cù thì tên của nó là Blc. Haw Yuan Beauty 'Hong' in "utero"
không biết đúng không nữa
hình của rv-orchidworks.com
Tên này khả thi hơn bác "LC Mari's Song 'CTM 217' HCC/AOS"

culanluasg

Super Moderator
hình như các bác mới chơi sau này gọi là thỏ trắng gì đấy ,tên khoa học ,Cù không biết vì sau này ít mua hàng Tem