Xin chỉ giúp em cách trồng hoa Súng Thái !?!

acccaycanhvietnam

Thành viên mới
Chào các bậc tiền bối, e thích hoa súng từ rất lâu nhưng giờ mới bắt đầu thực hiện sở thích. Tình hình của em ntn mong các bác cho em xin ý kiến :

1. E đang trồng 2 chậu hoa Súng thái, 1 chậu lớn đường kính khoảng 50cm, 1 chậu nhỏ đường kính khoảng 30cm. Chậu lớn em trồng 2 màu trắng và đỏ dưa hấu đều là loại cánh dày. Chậu nhỏ chồng màu vàng hoàng phúc. Lúc mới mua cây về trồng cả 3 cây đều có từ 3-5 nụ và 1 hoa đang nở. Sau khi e thay vào chậu mới thì chỉ có hoa đang nở tiếp tục nở được 1-2 ngày và ra được thêm 1 hoa ở mỗi loại, nhưng sau đó các nụ còn lại đều chết dần dưới nước mà ko phát triển thành hoa (cả 2 chậu đều bị như thế). Em có cho chậu lớn 3 cục phân loại chuyên dùng cho súng và chậu nhỏ 2 cục (loại viên nhỏ màu xanh). Em trồng được khoảng 1 tháng rồi. Và sau khi các nụ chết vẫn chưa thấy cây ra thêm nụ mới. Xin mọi người giúp e làm sao để cho cây ra hoa liên tục và tình trạng nụ hoa chết dần mà ko phát triển thành hoa là ntn ?

2. Em đặt 2 chậu trước của nhà. Ban ngày ko có nắng, chỉ có nắng từ buổi trưa khoảng 1g-4g chiều. Liệu nắng như vậy có đủ ko các bác.

E xin cám ơn mọi người. Mong mọi người nhiệt tình giúp đỡ em.

chinhtv1970

Thành viên
Mình có trồng Sen, Súng rồi, nắng trực tiếp khoảng 6h/ngày. Phân bón là NPK loại rẻ 15.000/kg, rải hột phân trực tiếp vào chậu, khoảng 10->15 ngày 1 lần (lượng phân ít thôi, 1 muỗng cà phê cho 1 chậu đường kính 1m). Cây vẫn ra hoa thường xuyên đó bạn.
Theo mình, có lẽ cây chỉ có ánh sáng trực tiếp 3h thì không đủ nắng, thiếu phân và chậu không đủ lớn vì Sen, Súng sống dưới ruộng, ao là môi trường có rất nhiều nước.
Chúc vui!

le.tuan

Thành viên
Chào các bậc tiền bối, e thích hoa súng từ rất lâu nhưng giờ mới bắt đầu thực hiện sở thích. Tình hình của em ntn mong các bác cho em xin ý kiến :

1. E đang trồng 2 chậu hoa Súng thái, 1 chậu lớn đường kính khoảng 50cm, 1 chậu nhỏ đường kính khoảng 30cm. Chậu lớn em trồng 2 màu trắng và đỏ dưa hấu đều là loại cánh dày. Chậu nhỏ chồng màu vàng hoàng phúc. Lúc mới mua cây về trồng cả 3 cây đều có từ 3-5 nụ và 1 hoa đang nở. Sau khi e thay vào chậu mới thì chỉ có hoa đang nở tiếp tục nở được 1-2 ngày và ra được thêm 1 hoa ở mỗi loại, nhưng sau đó các nụ còn lại đều chết dần dưới nước mà ko phát triển thành hoa (cả 2 chậu đều bị như thế). Em có cho chậu lớn 3 cục phân loại chuyên dùng cho súng và chậu nhỏ 2 cục (loại viên nhỏ màu xanh). Em trồng được khoảng 1 tháng rồi. Và sau khi các nụ chết vẫn chưa thấy cây ra thêm nụ mới. Xin mọi người giúp e làm sao để cho cây ra hoa liên tục và tình trạng nụ hoa chết dần mà ko phát triển thành hoa là ntn ?

2. Em đặt 2 chậu trước của nhà. Ban ngày ko có nắng, chỉ có nắng từ buổi trưa khoảng 1g-4g chiều. Liệu nắng như vậy có đủ ko các bác.

E xin cám ơn mọi người. Mong mọi người nhiệt tình giúp đỡ em.
Các chậu súng họ bán hầu như bị thúc phân rất đậm để cho hoa nhiều dễ hấp dẫn người mua. Tôi cũng bị tình trạng như vậy nhiều lần, sau này khi mua súng về ( thường họ trồng trong chậu nhỏ ) về nhà cưng cho sống nhà biệt thự ( chậu to ),rễ bị động , bồi thêm thuốc bổ ( phân) ,thế nào súng cũng bị úng , bông úng thì còn nhẹ, nặng thì lá cũng lần lượt úng và mua cây mới. Tốt nhất thay chậu xong không bón phân gì hết, khi nào thấy lá súng mới nhỏ hơn lá súng cũ thì hãy bón là ăn chắc vì lúc đó chắc chắn cây bắt đầu thiếu phân. Từ khi chăm phân sau 2 tuần thấy cây khác hoàn toàn. Chậu 20cm-30cm 1 viên, chậu 40-60 2 viên, chậu 80 3 viên, 1 tháng bón 1 lần ( phân súng của thái). Viên phân khi bỏ, nhớ nhét xuống bùn và lấy tay lấp lại để phân tan từ từ không úng cây.
Chữa cháy: tháo hết nước cũ, bõ phân ra ngoài (nếu mò được và phân chưa tan hết) thay nước mới 3 lần mỗi lần cách 2 ngày.Khi thay nước lấy ống hút rút nước ra, khi cho nước vào cũng châm nhẹ nhàng tránh động rễ và để chổ mát, nhiều hy vọng cây sẽ bình phục.

acccaycanhvietnam

Thành viên mới
Cám ơn các bác. Bác cho e hoi thêm chậu e cao khoảng 25cm và lượng nắng khoảng 4g/ngày có đủ cho cây súng chưa ? Phân e cho cách đây cũng khoảng 15 ngày rồi nên chắc cũng tan hết rồi. Ko biết giờ có nên cho tiếp ko ? Cho e hỏi ở HCM thì ở đâu có bán phân bón chuyên dùng cho súng vậy ?

le.tuan

Thành viên
Đối với cây súng đã ổn định thì càng nắng càng có hoa, nhưng nước trong chậu không được nóng. Nếu cây sung thì hầu như lá súng sẽ che nước trong chậu hết, làm mát chậu. Nếu cây mới mua về lá chưa nhiều không nên đề cây ngoài nắng gắt làm nóng nước trong chậu > hư cây. Phân bón lan của Thái tôi hay mua của cửa hàng Cty Gino ở khu bán cây cảnh sân vận động quân khu 7 ( nhìn từ ngoài vào bên tay phải gian hàng cuối cùng).
Khi nào thấy lá mới không còn úng nữa hoặc thấy lá không bị úng thêm thì hãy bón phân. Nguyên tắc cũng như trồng cây: Là cây đang bệnh thì giãm ăn.

le.tuan

Thành viên
H1: Chậu này D=800 gồm sen trắng và 2 loại súng dầy cánh màu cam và màu vàng, cây súng bị úng gần chết đang dưỡng lại và để dưới bóng mái tôn poly.( hình này chụp cách đây 2 tuần ,và bắt đầu châm phân lại).

H2: Súng tím đỏ và trắng trồng chung 1 chậu thả trong hồ cá, vì mới che lưới lan nên cây cho hoa có vẽ nhỏ lại 1 chút khoảng 80%, nhưng lúc nào cũng có hoa.

acccaycanhvietnam

Thành viên mới
E cám ơn anh. Loại tím lá răng cưa này hoa luôn có liên tục chứ ko giống các loại cánh dày màu trắng, vàng, đỏ khoảng 1-2tháng mới ra hoa đúng ko a ?

le.tuan

Thành viên
Loại tím hoa to , trắng hoa vừa vừa, tím đỏ hoa to có là màu đỏ ( súng VN )riêng loại tím đỏ nở ban đêm , xế chiều thì bắt đầu nở , sáng tàn. Còn loại cánh dầy hoa nhỏ hơnmàu cam nhạt và vàng chanh thì khó ra hoa, chỉ thấy hoa lúc mua và ra được 1 lần hoa thì tít luôn ( do cây bị úng ) nên không có hình.
Súng tìm đỏ nở ban đêm, hình này là hoa sắp tàn, khi tàn hoa nó sẽ chìm từ từ dưới nước.

Súng tím trắng