Về thuốc kích thích ra rễ và thúc đẩy quá trinh liền sẹo

123zo

Thành viên
Bác Vinh và các bạc đàn anh trên diễn đàn cho em hỏi: cách dùng thuốc kích thích da dễ và thuốc kích thích mau liền sẹo như thế nào để có hiệu quả cao?
Khi bối thuốc lên các vết cắt từ lâu đã đang liền sẹo rồi thì có hiệu quả thế nào so với dùng ngay sau khi cắt!
Nếu có một vết cắt ở rễ muốn vừ kịhs thích ra rễ, vừa muốn nhanh liền sẹo thì sử dụng hai loại thuốc này thế nào?
Xin trân thành cảm ơn sự quan tâm chỉ bảo của các bác!

bigbabol

Moderator
Trả lời: Về thuốc kích thích ra rễ và thúc đẩy quá trinh liền sẹo

việc can thiệp và tác động đúng thời điểm cũng như dùng đúng loại hóa chất trong việc kích thích ra rễ hay làm cho sẹo mau liền là yếu tố quan trọng nhất

về sẹo: nếu sẹo được bảo vệ ngay sau khi cắt bằng các hóa chất có tính chống thấm cũng như cách nhiệt tốt thì sẹo sẽ mau liền
về ra rễ: có nhiều hóa chất kích thích ra rễ, tuy nhiên việc sử dụng thuốc chỉ có hiệu quả tạo một thời điểm nhất định mà thôi, chẳng hạn như gia đoạn vừa mới cắt ta sẽ sử dụng loại thuốc làm nhanh tái tạo lớp mô dưới vỏ, khi đã tạo lớp mô rồi ta sử dụng thuốc có tác dụng thúc đẩy nhanh tế bào hình thành rễ
muốn làm cho mau liền sẹo và mau ra rễ thì thực hiện tốt các bước trên

tất cả các ý trên là do tui suy luận, nó có thể sai nhưng có thể sài

123zo

Thành viên

Vậy vết cắt đã cũ (chuyển sang mầu nâu rồi) mới dùng thuốc thì có hiệu quả không bác?
Trong quá trình bôi thuốc liền sẹo chẳng may em bôi dính cả vào đầu rễ cây sanh, hôm sau thấy nó bị chết nên không biết dùng hai loại thuốc này đôgnf thời có tác dụng ngược lại với rễ không? Theo em nghĩ thuốc kích thích liền sẹo có tình chôgns thấm ẽm ngăn cản việc hấp thụ nước dủa đầu rễ nên có thể tại chỗ dugnf thuốc kích thích liền sẹo thì rễ sẽ không ra được! nhwng đấy chỉ là dự đoán mà chưa có thwcj nghiệm nên rất cần sự trợ giúp của bác!

kenwall

Thành viên

Vậy vết cắt đã cũ (chuyển sang mầu nâu rồi) mới dùng thuốc thì có hiệu quả không bác?
Trong quá trình bôi thuốc liền sẹo chẳng may em bôi dính cả vào đầu rễ cây sanh, hôm sau thấy nó bị chết nên không biết dùng hai loại thuốc này đôgnf thời có tác dụng ngược lại với rễ không? Theo em nghĩ thuốc kích thích liền sẹo có tình chôgns thấm ẽm ngăn cản việc hấp thụ nước dủa đầu rễ nên có thể tại chỗ dugnf thuốc kích thích liền sẹo thì rễ sẽ không ra được! nhwng đấy chỉ là dự đoán mà chưa có thwcj nghiệm nên rất cần sự trợ giúp của bác!
Như anh 3b đã nói thuốc sử dụng tại vết cắt có tác dụng cách nhiệt, chống thấm nên vết thương chuyển sang màu nâu cũng đâu làm ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc...mình suy luận như vậy...heh e

123zo

Thành viên

Như anh 3b đã nói thuốc sử dụng tại vết cắt có tác dụng cách nhiệt, chống thấm nên vết thương chuyển sang màu nâu cũng đâu làm ảnh hưởng đến tác dụng của thuốc...mình suy luận như vậy...heh e
không chỉ có vậy đâu bạn, mà thuốc kích thích liền sẹo còn có thành phần dinh dưỡng để bón trực riếp cho cây nữa bạn ah

bigbabol

Moderator

không chỉ có vậy đâu bạn, mà thuốc kích thích liền sẹo còn có thành phần dinh dưỡng để bón trực riếp cho cây nữa bạn ah
cái đó không phải là chất dinh dưỡng bón cây mà là hóa chất hổ trợ cho quá trình liền da

123zo

Thành viên

cái đó không phải là chất dinh dưỡng bón cây mà là hóa chất hổ trợ cho quá trình liền da
Thì chính nó cung cấp một phần chất dinh dưỡng ( Một số vitamin: E, C, B1, B2, một số khoáng chất: Mn, Zn, Fe...) cho quá hình thành và phát triển vỏ nên nói cũng cấp chất dinh dưỡng cho cây có gì sao đâu bác?

honglong237

Thành viên tích cực

Anh 3B nói có 1 chút không chính xác. Nhân đây em quảng cáo tí, đừng nghĩ em spam nhé :D

Về thuốc kích thích ra rễ thì bản thân nó là 1 sản phẩm riêng biệt so với thuốc liền sẹo không có liên quan tới nhau. khi hai loại thốc này dùng đồng thời , hợp lý thì thuốc kích thích ra rễ sẽ là hỗ trợ rất lớn cho thuốc liền sẹo phát huy tác dụng .

Về thuốc kích thích liền sẹo , hay chính sản phẩm mà em đang bán và sử dụng đây. thì bản chất của quá trình liền sẹo là nhựa cây đi tới vết cắt làm căng và đầy , đạy kín vết cắt, quá trình này càng mạnh mẽ khi mà cây phát triển mạnh mẽ và cành lá xung quanh vết cắt khỏe kéo nhiều nhựa qua viết cắt .trong keo liền sẹo của chúng em ngoài những chết chống thấm, chống mốc... nó còn có thêm các thành phần như kích thích liền sẹo, kích thích nảy mầm xung quanh vết cắt. Trong thuốc có 1 số thành phần dinh dưỡng đảm nhiệm nhiệm vụ này. với những vết cắt mới thuốc ngấm được vào trong các tế bào cây dễ dàng hơn và có công hiệu tốt hơn

Về sự kết hợp 2 loại thuốc thì thuốc kích thích ra rễ giúp cây phục hồi sức khỏe, phát triển mạnh, nhựa cây lưu thông dễ dàng, đây là điều kiện quan trọng và cần thiết cho việc liền sẹo. và có thể dùng đồng thời 2 loại thuốc, chỉ cần bón và bôi theo chỉ dẫn hợp lý

nthai258

Thành viên tích cực

Xin lỗi các anh Spam tí
Hồng long cho mình hỏi còn thuốc liền sẹo không sip cho mình 02 lọ với được không. Số dt của mình la 0904341392 thanks

giamabom

Thành viên

honglong237 cho anh em trong diễn đàn biết quy cách sản phẩm RESIN PCR 100 và giá cả của loại này nha.

honglong237

Thành viên tích cực

honglong237 cho anh em trong diễn đàn biết quy cách sản phẩm RESIN PCR 100 và giá cả của loại này nha.
Sản phẩm này của chúng em là 1 loại thuốc dạng kem, và nó khác với 1 số loại thuốc liền sẹo khác ở trỗ nó không để lại gì trên bề mặt vết cắt , tất cả thuốc ngấm vào bề mặt viết cắt sau khi bôi nên tận dụng , và phát huy tối ưu các chất có trong thuốc ( kích thích liền da, kích thích nảy mầm, chống sốc, chống nhiệt, chống thấm ,chống ,mục..) Giá cả thì hiện giờ em bán lẻ 70k 1 lọ, chưa vận chuyển

honglong237

Thành viên tích cực

Xin lỗi các anh Spam tí
Hồng long cho mình hỏi còn thuốc liền sẹo không sip cho mình 02 lọ với được không. Số dt của mình la 0904341392 thanks
Nếu ở trong nội thành Hà Nội thì ok. Thực tế hiện giờ thuốc của chúng em bán lẻ cho mọi người gần sát với giá gốc nên nếu ở xa thì thực sự không thể không ship vì như vậy là âm đó anh ạ :D

tcsg

Thành viên mới

Em thấy lúc trước người ta hay xài sáp đèn cầy, cục chai trét tôn..., em thì xài típ liền sẹo màu cam của Nhật thấy tốt lắm, ko bị mục vết cắt, khi kéo thẹo dễ tróc, ko để màu

hung dung1

Thành viên mới

chào các anh . cho em hỏi có anh nào biết loại thuốc kích thich rễ mạnh không em dùng cũng nhiều loại rồi mà chưa ưng ý loại nào cả. loại n3m dạng bột , loại ra rễ cực mạnh dạng dung dịch màu nâu. nhưng cũng chẳng thấy tac dụng mấy có anh nào biêt loại khác chỉ giúp em với và mua nó ở đâu anh nhé

VĨNH KHÁNH

Thành viên tích cực

chào các anh . cho em hỏi có anh nào biết loại thuốc kích thich rễ mạnh không em dùng cũng nhiều loại rồi mà chưa ưng ý loại nào cả. loại n3m dạng bột , loại ra rễ cực mạnh dạng dung dịch màu nâu. nhưng cũng chẳng thấy tac dụng mấy có anh nào biêt loại khác chỉ giúp em với và mua nó ở đâu anh nhé
Hiện tôi đang dùng loại kích thích ra rể có tên là HPC 97R dạng bột . Công dụng thì cũng như các loại kích thích ra rể khác (thuốc chỉ giúp chứ ko phải thần dược) . Nếu là cây đang trồng thì tôi pha với nước rồi tưới còn nếu giâm cành thì tôi chấm thẳng vết cắt vào thuốc bột .
-Nghe mọi người nói là loại có tên là Root 2 xài rất tốt cũng dạng bột , tuy nhiên tôi chưa xài nên chưa biết .

loihoameo

Thành viên mới

a ở Việt Trì thứ 6 anh xuống Hanoi e co thể để lại cho anh 2,3 lọ thuốc liền sẹo k? đt 0949823333

thanhncfa

Thành viên mới

Hiện tôi đang dùng loại kích thích ra rể có tên là HPC 97R dạng bột . Công dụng thì cũng như các loại kích thích ra rể khác (thuốc chỉ giúp chứ ko phải thần dược) . Nếu là cây đang trồng thì tôi pha với nước rồi tưới còn nếu giâm cành thì tôi chấm thẳng vết cắt vào thuốc bột .
-Nghe mọi người nói là loại có tên là Root 2 xài rất tốt cũng dạng bột , tuy nhiên tôi chưa xài nên chưa biết .
Các bác cho em hỏi. Em ở HN muốn mua mấy loại thuốc này phải mua ở đậu ạ! em xin cảm ơn!

thanhncfa

Thành viên mới

Sản phẩm này của chúng em là 1 loại thuốc dạng kem, và nó khác với 1 số loại thuốc liền sẹo khác ở trỗ nó không để lại gì trên bề mặt vết cắt , tất cả thuốc ngấm vào bề mặt viết cắt sau khi bôi nên tận dụng , và phát huy tối ưu các chất có trong thuốc ( kích thích liền da, kích thích nảy mầm, chống sốc, chống nhiệt, chống thấm ,chống ,mục..) Giá cả thì hiện giờ em bán lẻ 70k 1 lọ, chưa vận chuyển
Hông Long hiện đang ở đâu thía? có ở HN không mình muốn mua đôi lọ!

Ngocanh2011

Thành viên tích cực

sao bác ko post lên sớm cho em được nhờ, em đi khắp đất Hn hỏi mà ko biết đâu bán
bó tay

arkei

Thành viên

Nếu ở trong nội thành Hà Nội thì ok. Thực tế hiện giờ thuốc của chúng em bán lẻ cho mọi người gần sát với giá gốc nên nếu ở xa thì thực sự không thể không ship vì như vậy là âm đó anh ạ :D
Anh honglong cho hỏi địa chỉ em qua mua một tuýp thuốc liền sẹo a