vườn của dragon081188:vườn vận động

dragon081188

Thành viên Mua Bán
kính chào mọi người,hôm nay em quyết định lập 1 khu vườn nho nhỏ để mọi người ghé thăm uống tách trà.xin các mod cho em 1 cái sổ đỏ nhé
tại sao lại là "vườn vận động"?
chữ "vận động" ở đây có nhiều nghĩa: thứ nhất là em và ba ko cùng quan điểm trong cây cảnh mặc dù 2 cha con đều mê cây.ba em thì làm cây theo phong cách kiểng cổ còn em thì theo phong cách bonsai nên khi em uốn sửa cây thường ba ko thích và nhăn nhó.em quyết định chuyển tất cả các cây của mình ra nhà ngoại để tự do chăm sóc,thường thì có cây đem về nhà trước rồi uốn sơ sơ thì chuyển ra ngoại.buồn buồn lại chở cây về nhà sửa rồi chở ra lại nên gọi là vận động
thứ 2 em là sinh viên,mê cây thì từ nhỏ nhưng chính thức chơi cây thì mới được 1 năm.vấn đề ở đây là em chưa có vốn nên phải mua cây phôi sửa sơ rồi lại bán,cứ luân hồi như vậy mới có tiền chơi tiếp mặc dù rất tiếc.hầu như ko có cây nào ở với em quá lâu nên cũng có thể gọi là vận động(mọi người xem cây em đừng chê là chưa thành phẩm vì hiếm khi em đủ thời gian làm thành phẩm)
thứ 3 vì vừa chơi cây vừa bận đi học nên ko có thời gian chăm cây,cũng chưa có vốn để làm đôn chậu bài bản nên khu vườn sắp xếp rất thiếu thẩm mĩ.nhà ngoại em thì heo,gà rất thích phá cây,ngay cả con người cũng chẳng ai quan tâm và yêu cây nên khi nào về mà thấy cây nào bị tàn phá em lại di chuyển cây đi chỗ khác,có khi gửi qua nhà bạn nên gọi là vận động.nhiều khi cuối tuần về thấy cây bị gà bới,gãy cành,xói đất,khô đất...thì "ruột đau như cắt,nước mắt đầm đìa",có khi nản muốn bỏ tất cả nhưng biết sao được niểm đam mê lỡ ăn vào máu rồi phải theo đến cùng.vì chưa có cuộc sống ổn định nên chơi cây rất khó khăn nhưng phải quyết tâm hi vọng có ngày thành công.
thôi dài dòng quá mà ko có cây giới thiệu thì cũng chán,trời nắng quá em ko chạy ra ngoại chụp hình được chỉ kịp chụp vài cây còn sót lại ở nhà,có gì chiều tối em chụp cây gửi mọi người xem.mọi người xem tạm nhé

cây chuỗi ngọc mới ra lộc non,dự dịnh lá già sẽ thay vào chậu chữ nhật cạn:

cây linh sam mới làm theo kiểu rũ,dự đinh tương lai sẽ làm tiểu cảnh:

cây sơn liễu văn nhân cao lêu nghêu,dự định tương lai sẽ cho 1 cục đá vào bộ rễ em nó,kẻ rãnh áp rễ vào:

cây mct lá lớn thác đổ,lá to quá xấu thật:

cảm ơn mọi người ghé xem vườn!vài bữa sẽ giới thiệu từ từ(nhanh quá ko còn cây mà giới thiệu)

BoHaIT_love_bonsai

Thành viên tích cực
Có trà không Việt ơi! khách đến nhà nè
Cây nhỏ nhỏ xinh xinh, vài cây cũng làm nên một góc tươi tốt rồi!

duonguyen

Thành viên
Chúc mừng em có vườn mới nghen. Nhỏ nhắn xinh xắn mà :)
Tên vườn rất hay và ý nghĩa. Tuổi nhỏ làm việc nhỏ, có công mài sắt có ngày lên xà beng! :). Chơi cây không ngại khó, không sợ khổ, miễn là mình cảm thấy vui, cảm thấy hạnh phúc mỗi khi ngắm nhìn những tác phẩm ngày ngày mình chăm sóc và tạo dựng. Còn việc giao lưa con chị để nuôi con em, hay bán thèng miền xuôi, nuôi thèng miền ngược là chuyện bình thường thôi.
Vận động là nguồn gốc của sự phát triển.. Câu này a phịa nghen =)) =)), nguyên văn của triết học là "mâu thuẫn là nguồn gốc, động lực của sự vận động,phát triển"
Đố e dám vác cây của ba ra làm bonsai đấy,kaka.

Trần Hùng

Thành viên tích cực
Tương lai khoảng vài năm nữa "Vườn vận động" của dragon081188 sẽ trở thành điểm tham quan lý thú cho anh em yêu thích cây cảnh khu vực QN - ĐN.

Chúc mừng cháu "lập vườn", cố gắng cập nhật thêm cây cho vườn luôn tươi mới, đừng để "vườn hoang" như của chú nha!

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cây SL đẹp lắm, bộ rễ để vậy chơi củng đẹp rồi chèn đá vào e rằng rễ không bám sát vào đá dược sẽ mất tự nhiên, thông thường rễ bám đá phải tạo ngay từ đầu, xin mạo muội góp ý

dragon081188

Thành viên Mua Bán
Cây SL đẹp lắm, bộ rễ để vậy chơi củng đẹp rồi chèn đá vào e rằng rễ không bám sát vào đá dược sẽ mất tự nhiên, thông thường rễ bám đá phải tạo ngay từ đầu, xin mạo muội góp ý
dạ cháu cảm ơn ông!cháu sẽ lưu ý điều này
cảm oen mọi người ghé thăm,em thấy rất vui.em sẽ cố gắng chia sẻ thêm hình ảnh

dieuhb

Thành viên
dragon081188 mê cây giống mình khi còn đi học quá.
Ham cây nhưng ko có tiền mua cây phôi về làm.
Đi học ko ai chăm cây dùm.
......
Nếu có mấy thứ đó chắc bay giờ mình có vườn hoành tráng rồi =))

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cháu ráng giử niềm đam mê cây cảnh tương lai sẽ rất nhiều triễn vọng, nhưng củng đừng sao lãng việc học.
Chúc cháu có nhiều tác phẩm đẹp

dragon081188

Thành viên Mua Bán
Cháu ráng giử niềm đam mê cây cảnh tương lai sẽ rất nhiều triễn vọng, nhưng củng đừng sao lãng việc học.
Chúc cháu có nhiều tác phẩm đẹp
dạ,cháu cảm ơn ông!thật sự là cháu rất chán học vì học trúng ngành không thích nhưng cháu sẽ cố gắng.
sa tùng khó chơi lắm , bạn trồng cát hả ?
sa tùng em khai thác nên giữ nguyên bầu đất,cây nào ở đất thịt thì trồng đất thịt,cây nào ở đất cát thì trồng đất cát.loại này rất cần nước

anhdungdkt

Thành viên
Sinh viên mê cây thiệt khổ!!!bố mẹ mình trước đây khi mình mua cây về đều phải nói là đi xin được của bạn bè nếu không làb-(,hi
nhưng khi mình đi học 1 thời gian về nhà thì bắt đầu thấy bố mẹ cũng yêu cây
và bây giờ thì có thể xin tiền bố mẹ để mua cây được:)>-

lnvinh

Super Moderator
tiếp tục là 2 cây em mới sửa sơ lại sáng nay,trời nắng quá sửa cây 1 lúc là mệt chịu ko nổi,mọi người góp ý nhé:

cây sanh ôm đá,bộ lá xanh tốt quá ko nỡ lòng tỉa bỏ:

cảm ơn mọi người! mong bình luận!
Em cắt nửa lá cho này mầm nhiều hơn để làm chi xương mà vẫn còn lá để nhìn cho đến khi ra lá mới đó.