Vườn cây của Proartree.

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Cây này làm tán thưa đẹp, dáng cây cũng nhẹ nhàng tạo cảm giác thanh thoát chứ ko tù cây.

Proartree

Thành viên tích cực
GẠCH ĐÁ đâu ra đây ...!! :))

Ảnh chụp bằng điện thoại cùi nên thêm một vài hiệu ứng xem thế nào ??

fecay

Thành viên
A Phương thử nói rõ chi tiết hơn được k? :D
Cho mình mượn hình góp ý chút nhe!Bác dãn chổ co ấy ra chút sẽ có khoảng trống thì đường thân sẽ đẹp hơn,còn độ vót theo thời gian sẽ ổn thôi.Thanks Bác!

Proartree

Thành viên tích cực
A Phương thử nói rõ chi tiết hơn được k? :D
Tôi chỉ ko thích cành phía dưới,mất độ vót của cây.
Bộ tàn này khi ít lá nhìn thấy hay.
E cũng cùng quan điểm với anh.
Thực ra nếu nhìn lại toàn bộ quá trình thao tác, cắt lấy mầm tạo tán đối với cây này. Có thể thấy vai trò của các cành thay đổi đáng kể phụ thuộc vào cách chọn mặt chính diện.

1. Tháng 6/2013: Bắt đầu cắt tỉa định hình tán. Lúc đầu chỉ đơn giản là cắt ngắn tất cả các cành, làm thưa tán sau thời gian cây phát triển tán khá mạnh trông nặng nề. Cành phóng bên trái đã được cắt ngắn lại, các cành khác cũng được cắt lại một cách "vụng về". Tại thời điểm này, mình đã lựa chọn mặt này là mặt chính để làm.
Có thể thấy, có thể Caycanhphuongviet chưa nói ra, nhưng mình cũng ngầm hiểu ý của bạn là tại " chạc 3" khi các cành có vẻ mọc chung cùng 01 điểm, thì sẽ dẫn đến hiện tượng phù thân. Nhưng ở hình này, cành phía sau rất nhỏ đóng vai trò làm cành nền, ta sẽ không thấy hiện tượng này.

2. Đến cuối năm 2013: Khi các mầm mới đã mọc và định hình theo mặt đã lựa chọn từ giữa năm. Có thể thấy tại thời điểm này về tổng thể khá ổn, nhưng hướng nhìn của thân có 02 đặc điểm không tự nhiên:
- Cành phóng bên trái khá dài, không cân đối.
- Các co của thân không cho phép việc tăng chiều cao của cây trong quá trình hoàn thiện ngọn.
Kiểu thân hiện tại là kiểu Thân nghiêng - Slanting. Nếu duy trì kiểu dáng này có thể phải cắt ngắn đáng kể cành bên trái và lấy mầm tạo ngọn tăng chiều cao, nhưng khả năng này không khả thi, vì đoạn thân gần gốc đã quy định tối đa chiều cao của cây nên có.

3. Năm 2014: Thời điểm này, cây phát triển tự do và khá sung, lúc này khi so sánh giữa các góc nhìn để tìm phương án sao cho "tổng thể phù hợp nhất với đặc điểm thân chính" mình đã tìm thấy góc nhìn hướng này "có vẻ" đẹp và cân đối hơn. Cành phóng bên trái đã được cắt ngắn và đổi hướng đổ chếch xuống để phù hợp với đặc điểm của thân chính.

4. Tháng 12/2015: Đây là thời điểm trước Tết vừa rồi, khi đợt rét đậm làm cho cây thiếu sức sống, lá úa, cành mọc không đều đặc biệt là cành phóng đã mọc quá dài, trông rất nặng nề. Nhưng mình vẫn chọn mặt chính diện như cũ để tiếp tục hoàn thiện.

5. Hiện tại: Sau khi cắt ngắn đáng kể cành phóng, lọc lại tán và uốn nhẹ các cành. Đây là hình ảnh hiện tại của cây.
Trở lại, thắc mắc của anh Caycanhphuongviet tại "chạc 3" của cây. Liệu có gây hiện tượng phình thân hay không?
Mình sẽ có một số hình ảnh minh họa, đối với một số cây làm theo phong cách tự nhiên để giải thích cho điểm này.

Có thể so với các phương án trên, hiện tại đây là phương án tối ưu nhất. Nhưng nếu còn phương án nào tối ưu hơn mình sẽ tiếp tục được hoàn thiện.
Mong nhận được ý kiến góp ý của AE. :D

Proartree

Thành viên tích cực
Giới thiệu với AE cây Trà phúc kiến mình đang hoàn thiện. :D
Cây này mình tình cờ mua được ở trên Chợ Bưởi - Hà Nội lúc em nó đang ở dạng phôi nguyên liệu sơ khởi.
Kiểu thân lùn lực, rễ thích hợp với kiểu tán vòm - Canopy tự nhiên.

Fukien tea
Height: 40cm.
1,5 year in pot.

Proartree

Thành viên tích cực
Không cần quá rụt rịt nhưng theo đúng "tỷ lệ thích hợp"...
Tự nhiên là phải hoàn toàn tự nhiên như không có tác động của bàn tay con người ... là một vài đặc điểm của phong cách tự nhiên Châu Âu.
Mong đem đến cho mọi người một vài cảm giác tự nhiên và sảng khoái khi xem cây. :)

Thêm một vài hiệu ứng:

fecay

Thành viên
Không cần quá rụt rịt nhưng theo đúng "tỷ lệ thích hợp"...
Tự nhiên là phải hoàn toàn tự nhiên như không có tác động của bàn tay con người ... là một vài đặc điểm của phong cách tự nhiên Châu Âu.
Mong đem đến cho mọi người một vài cảm giác tự nhiên và sảng khoái khi xem cây. :)

Thêm một vài hiệu ứng:

Có dấu bị cắt mất tự nhiên rầu!>:). Cây đẹp lắm, cành âm lách rất khéo, chọn hướng nhìn có độ sâu.Thnks Bác Thành chia sẻ!:-bd

caycanhphuongviet

Thành viên
Heheh,tôi đơn giản lắm,phong cách zì đó ko quan trọng,chỉ có thuận mắt hay ko thôi(cây này chưa thuận mắt):D. Nhất là chổ xuất phát cành âm,đó là đoạn chuyển nhịp,tiếc...

Proartree

Thành viên tích cực
Có dấu bị cắt mất tự nhiên rầu!>:). Cây đẹp lắm, cành âm lách rất khéo, chọn hướng nhìn có độ sâu.Thnks Bác Thành chia sẻ!:-bd
Cảm ơn Bác Fecay. Mời bác ly cafe. ~O) :D

Heheh,tôi đơn giản lắm,phong cách zì đó ko quan trọng,chỉ có thuận mắt hay ko thôi(cây này chưa thuận mắt):D. Nhất là chổ xuất phát cành âm,đó là đoạn chuyển nhịp,tiếc...
Theo mình, đối với Bonsai nên chọn cho mình 01 phong cách, đó là sở thích cá nhân và phù hợp với xu hướng chung. Cũng giống như tốt nghiệp PTTH, lên đại học bạn phải lựa chọn xu hướng ngành nghề cho mình, phù hợp với nhu cầu của xã hội.
Cho mình hỏi bạn Caycanhphuongviet 02 câu:
1. Việc phân bố cành cấp 1 quanh thân chính cần đạt yêu cầu gì để "thuận mắt" đa số người xem?
2. Mong bạn nói rõ hơn về " đoạn chuyển nhịp" theo ý bạn ở cây này để mình dần hoàn thiện thêm.
Cảm ơn bạn đã góp ý.

,,,,,,,,,,,,,,,,

... :D

Proartree

Thành viên tích cực
Tháng 4-Tháng 5 dương lịch là mùa Duối ra quả.
Cây Duối này ở trong chậu khá lâu r nên ra chỉ được có vài trái.
Trái chín vàng, ngọt ngọt vui mắt mời AE thưởng thức. :D