Trồng thông đen từ hạt

camauteur

Thành viên
Những cây thông con đang nẩy mầm thường mấy con chim Sẻ rất khoái và nó sẽ nhổ đi hết nếu thấy.

một cây thông con 9 tháng tuổi

hodoan

Thành viên tích cực
Những cây thông con đang nẩy mầm thường mấy con chim Sẻ rất khoái và nó sẽ nhổ đi hết nếu thấy.

một cây thông con 9 tháng tuổi
Cây thông 9 tháng của anh Long nhìn đã quá.

Từ túi hạt thông anh Long gửi, tôi gieo lên được có 1 cây duy nhất, cao được 12cm. Nhưng hôm rồi đi làm về thấy biến mất cái ngọn và cái thân quá non bữa sau héo luôn.

Nay mới biết có khả năng là bị mấy em chim sẻ xử lý.
Làm tiêu hy vọng nhìn thấy cây thông Nhật giống mấy hình demo của anh Long. :-(

jumpe

Thành viên mới
Cảm ơn anh Camauteur về hạt Hắc Tùng nhé, em gieo 30 hạt thì lên được chục cây.
Lần đầu ngâm nước 10 thì chỉ lên có 2 cây thôi (tỷ lệ 1/5), lần 2 gieo hết vào cát biển thì mọc 8/20(2/5). Nhưng toi 1 em rồi vì nắng quá chết mất tiêu.
Còn hạt ớt thì mọc 100%, nhưng ngủm 1 cây con không rõ lý do.

camauteur

Thành viên
Trồng thông đen trên ban công nhà có thể là tốt nhất, Những cây trồng trên ban công tôi thấy phát triển rất tốt, việc này cho thấy là có thể thời gian nắng trong ngày có hạn do bị nhà che khuất, độ thông thoáng cao hơn, nhiệt độ mát hơn, độ ẩm thấp hơn so với dưới sân nhà. Trồng thông đen trên sân thượng tôi chưa thử bao giờ do nhà không có sân thượng!
Trồng thông đen hạn chế tưới nước lên lá dễ phát sinh nấm bệnh, vào những tháng nắng nóng tưới nước ngày tưới ngày nghỉ.%%-

viewback

Thành viên mới
Gửi bạn camauteur,

Bài viết của bạn rất hay và bổ ích trong việc trồng thông mình sẽ áp dụng trồng thử. Mình không biết làm bonsai nên có chỗ này không hiểu mong bạn giải thích giúp.

1. So với cây thông Đà Lạt, thông đen Nhật Bản có những điểm ưu việt gì trong việc làm bonsai ?

2. Nếu cả hai loại tương đồng nhau sao mình không lấy cây thông Đà Lạt làm luôn cho nó tiện vì nguồn nguyên liệu sẵn có. Mình thấy người ta trồng thông ở vùng thấp (như TP.HCM) vẫn sống xanh tốt.

Mình xin cảm ơn bạn.

viewback

camauteur

Thành viên
Gửi bạn camauteur,

Bài viết của bạn rất hay và bổ ích trong việc trồng thông mình sẽ áp dụng trồng thử. Mình không biết làm bonsai nên có chỗ này không hiểu mong bạn giải thích giúp.

1. So với cây thông Đà Lạt, thông đen Nhật Bản có những điểm ưu việt gì trong việc làm bonsai ?

2. Nếu cả hai loại tương đồng nhau sao mình không lấy cây thông Đà Lạt làm luôn cho nó tiện vì nguồn nguyên liệu sẵn có. Mình thấy người ta trồng thông ở vùng thấp (như TP.HCM) vẫn sống xanh tốt.

Mình xin cảm ơn bạn.

viewback
Chào bạn. Thông đen của Nhật là giống có lá (kim) ngắn nên làm bonsai sẽ đẹp hơn thông Đà Lạt.

sunching

Thành viên
Hôm trước mua của anh long 20 hạt
Ươm đến giờ này mới có 3 hạt lên
và làm theo các bước hướng dẫn luôn
không biết chờ đến bao giờ hay là 13 hạt kia tiêu luôn rùi
:(:)((
Anh long cho em hỏi khoảng thời gian nảy mầm giữa các hạt có lâu không?
vì điều kiện ươm giống nhau

viewback

Thành viên mới
@camauteur

Cảm ơn bạn đã chia xẽ thông tin, giờ thì mình hiểu rồi.

Xin chào,

viewback

jumpe

Thành viên mới
Hôm trước mua của anh long 20 hạt
Ươm đến giờ này mới có 3 hạt lên
và làm theo các bước hướng dẫn luôn
không biết chờ đến bao giờ hay là 13 hạt kia tiêu luôn rùi
:(:)((
Anh long cho em hỏi khoảng thời gian nảy mầm giữa các hạt có lâu không?
vì điều kiện ươm giống nhau
Cái này mình gặp rồi, có hạt nảy trước, có hạt nảy sau, mình gieo trong thấy lâu lâu lại mọc chứ không mọc đều, nhưng khoảng 1 tuần sau khi gieo là lên mầm nhiều nhất, sau 2 tuần thì thấy tịt luôn.
30 hạt thì cũng được 14 cây, 1 cho, 3 cây chết không lý do, còn chục cây.

quangthuat

Thành viên
Cái này mình gặp rồi, có hạt nảy trước, có hạt nảy sau, mình gieo trong thấy lâu lâu lại mọc chứ không mọc đều, nhưng khoảng 1 tuần sau khi gieo là lên mầm nhiều nhất, sau 2 tuần thì thấy tịt luôn.
"1 cho" ra đi rồi em, tự nhiên nó thối gốc, mình nghi khi mình đi làm con nhỏ nó ở nhà một mình nghịch.

camauteur

Thành viên
Đúng rồi, khi thấy 1 cây nẩy mầm đầu tiên trong 1 tuần đầu, sau đó cơ hội nẩy mầm trong tuần tiếp theo sẽ là 50%, sau 2 tuần thì bằng 0.

sunching

Thành viên
Đúng rồi, khi thấy 1 cây nẩy mầm đầu tiên trong 1 tuần đầu, sau đó cơ hội nẩy mầm trong tuần tiếp theo sẽ là 50%, sau 2 tuần thì bằng 0.
Anh Long ơi
đến bây giờ thì toàn bộ 20 hạt và 3 cây bị tiêu hết luôn rùi
khi cây con mọc lên nó bị héo rùi chết luôn, có phải khi cây com nhú lên thì mình phải mang vào mát (khoảng bao nhiêu % nắng???//)

chắc phải mua thêm để tích luỹ kinh nghiệm thui

camauteur

Thành viên
Anh Long ơi
đến bây giờ thì toàn bộ 20 hạt và 3 cây bị tiêu hết luôn rùi
khi cây con mọc lên nó bị héo rùi chết luôn, có phải khi cây com nhú lên thì mình phải mang vào mát (khoảng bao nhiêu % nắng???//)

Chào bạn Quang. Những cây thông con bị chết có nhiều nguyên nhân lắm nhưng thường thì bị nấm bệnh là phần lớn, Ở những chậu trồng mà phân (sơ dừa + trấu) bóc lên ngửi thấy mùi nấm mốc thì cây trong chậu đó đang chết dần hoặc có dấu hiệu bị bệnh. Trồng cây bằng phân sơ dừa + vỏ trấu rất tốt nhưng nhược điểm là hay bị nấm tôi đang thử chuyển qua trồng bằng loại đất khác.

câu này nghe rất có lý :)

jumpe

Thành viên mới
Em trồng bằng cát biển(lấy về ngâm nước ngọt vài ngày, thay khoảng 3 lần nước), vừa có độ ẩm cao nhưng lại thoát nước rất tốt,
Có thể trộn ít tro của vỏ trấu, không bón phân, chờ lên lá mầm 2 mới bón.
Nguyên do chọn cát biển: 1. Chỗ em nhiều cát lắm, 2. Cây Dương cùng loài, sống ở đất cát, 3. Trồng trên sân thượng, cát nhẹ hơn đất, 4. Đặt tính của cát vừa giữ nước, vừa thoát nước tốt.
Nếu không có cát biển thì có thể thay bằng cát tô(loại dùng trộn với ximang tô tường nhà)+ tro trấu trồng không cũng được, sơ Dừa giữ nước tốt nhưng không thoát nước nên dễ thúi gốc và bị nấm, tro thoát nước tốt, lại nhiều chất hữu cơ.
Một vài "tối" kiến chi sẻ, có ai phản biện không?

sunching

Thành viên
Chào bạn Quang. Những cây thông con bị chết có nhiều nguyên nhân lắm nhưng thường thì bị nấm bệnh là phần lớn, Ở những chậu trồng mà phân (sơ dừa + trấu) bóc lên ngửi thấy mùi nấm mốc thì cây trong chậu đó đang chết dần hoặc có dấu hiệu bị bệnh. Trồng cây bằng phân sơ dừa + vỏ trấu rất tốt nhưng nhược điểm là hay bị nấm tôi đang thử chuyển qua trồng bằng loại đất khác.

Hiện tại thì em mua đất sạch để ươm hạt, vậy là không ổn đúng không camauteur ??
Vậy chuyển qua chất trồng bằng cát ????
Khi nào mua anh bán giá rẻ chút ha:bz:bz:bz:bz:bz

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Mình thấy Nhật họ Trồng Bằng Sỏi cát ko đó các Bác ah.Đầu tiên họ đi lấy sỏi cát về,họ dùng sàng để phân loại hạt to và nhỏ ra.Mục đích là khi trồng thì hạt to ở dưới,nhỏ dàn lên đến bề mặt chậu.Mình thấy thực tế nha.Dùng sỏi cát 100% ko pha trộn gì hết.Nếu ko có sỏi cát dùng đất và sỏi đồi ,cũng sàng như sỏi cát để phân loại và trồng Thông.Mình bít vậy thui,có chỗ nào sai các bạn bỏ qua nha.
Mình Thấy bài viết về đất Trồng thông của Bonhe trong diễn đàn rất kỹ,các bạn đọc tham khảo thêm xem.
Chúc những cây thông con của các Bạn sống khỏe mạnh.

tung chi

Thành viên
Thấy các anh em nói chuyện trồng cây thông đen , mình cũng muốn mua ít hạt , nhưng khống biết mua ở đâu , anh em nào biết xin chỉ giúp , cảm ơn !