Topic Pempis của hội quán DDCC Miền Nam

trungduart

Administrator
Có lẽ là có duyên nợ gì mới loại cây này, cây họ thân gỗ, có lũa, có hoa và có trái và thậm trí có bộ lá nhỏ xanh đậm, nếu nuôi trồng ở môi trường có nước biển nhiều cây sẽ cho 1 bộ lá thật hoàn hảo. Cây này mình mua phôi từ năm 2011 và hình ảnh số 1 là sau 9 tháng khi biết cây đã sống khỏe hoàn toàn.

1. Cây phôi từ tháng 10-2012.

2. Cây đã vào dây nhôm 1 lần vào tháng 10-2013 và đây là đợt vào dây nhôm lần thứ 2 của cây này.

Cây vẫn đang trong thời gian làm vệ sinh bộ lũa và đưa dây nhôm vì vậy chưa cập nhật hình ảnh mới nhất và ngày mai mình sẽ bổ sung thêm.

Mình cũng có 1 chút kinh nghiệm nuôi trồng loại này, anh em nào có cùng sở thích và tìm hiểu thêm loại này chúng ta cùng trao đổi để có kinh nghiệm nhiều hơn.

Cóntruction_PR

Thành viên tích cực
Cùng sở thích " pemphis acidula".
Hiện tại đang nuôi 1 cây phát triển tốt hơn trên biển/
Phân bón, chất trồng, tưới...... Rất mong chia sẽ cùng ace
==================================
Hầu hết các cây Pemphis ở Sg lá đều mỏng, to, ít vênh so với cây rừng nguyên thủy. Nguyên nhân hầu hết là do thiếu nước biển, xác mắm và sanho.

nguyen tan

Thành viên
Rất mong được chia sẻ kinh nghiệm về cách trồng phôi cũng như chế độ ăn uống khi cây đã sống khỏe. Cám ơn Anh nhiều

ngoc_dung

Moderator
Cây Pempis có bộ lá đẹp quá, mặt chậu Dũng cho đá san hô cho có vị biển hả, chia sẻ thêm kinh nhiệm để a mang ra bắc nuôi .

Lyson1974

Thành viên
Cây nuôi chưa đạt, bộ lá còn yếu, nuôi đúng bộ lá màu xanh đậm, tàng lá dày đẹp. Cây nầy hình như bị thiếu nắng, và muối biển, 2 thứ này không thể thiếu cho cây penphis. Đây là một loại penphis lá dài và mỏng, penphis có nhiều loại lá dài, lá tròn, lá nhỏ, lá dày

tmt_arc

Thành viên tích cực
Vườn chú sửa xong chưa, đang sắp xếp xuống vườn chú tìm vài cây phôi về chơi nè, thông báo trước đề có thời gian dìm hàng\:D/
Sắp xong anh ơi, mà chưa có cây cối để, nên đang đợi anh giúp cho 1 vé kiếm vài em về đặt cho có cây để vườn anh ui.... :D

Dst1079

Thành viên tích cực
Cập nhật hình ảnh cây hiện tại đi anh Dũng. Đây mới là cây của tháng 10/2013

samphanrang

Thành viên tích cực
Hình Cây mới chụp xong bằng DT không có phông nền ae xem đỡ

khakha...... Cây xấu quá không xứng danh với Đàn Chủ
Đây mới anh Hùng nè ,cô mặc váy đỏ đứng ở trên mà không sợ ............

Cóntruction_PR

Thành viên tích cực
Hình cây của em.

Chế độ chăm sóc:
Nắng trực tiếp nguyên ngày.
Sáng nước ngọt, chiều nước biển. Hôm nào lười thì nhịn chiều nhưng ít nhất được tưới nước biển 5 lần/ tuần.
Mỗi tháng bón 0,5 kg phân xác mắm hoai mục. Phân dơi hòa nước để sài dần, tưới 10 ngày/lần.
Đắp 10cm sanho trên mặt chậu lấy trực tiếp từ biển, ko tẩy rửa.
Không bón phân hóa học vì cảm thấy cây pemphis không chịu NPK.
Cảm nhận là lá dày, vênh, căng.
Cây được trồng vào cuối tháng 7 năm trước. Đến nay cành nuôi to gần bằng ngón tay cái rồi.

trungduart

Administrator
khakha...... Cây xấu quá không xứng danh với Đàn Chủ
Vườn bác em thấy có vài cây đẹp tiện đây gửi vào cho em luôn đi

Hình cây của em.

Chế độ chăm sóc:
Nắng trực tiếp nguyên ngày.
Sáng nước ngọt, chiều nước biển. Hôm nào lười thì nhịn chiều nhưng ít nhất được tưới nước biển 5 lần/ tuần.
Mỗi tháng bón 0,5 kg phân xác mắm hoai mục. Phân dơi hòa nước để sài dần, tưới 10 ngày/lần.
Đắp 10cm sanho trên mặt chậu lấy trực tiếp từ biển, ko tẩy rửa.
Không bón phân hóa học vì cảm thấy cây pemphis không chịu NPK.
Cảm nhận là lá dày, vênh, căng.
Cây được trồng vào cuối tháng 7 năm trước. Đến nay cành nuôi to gần bằng ngón tay cái rồi.
Đúng là chế độ của 1 võ sĩ Sumo. Với cách nuôi như vậy không những pemphis mà còn tất cả loại cây khác đều tốt nhưng có điều anh em ở Sài gòn nguồn nước biển cũng không thuận lợi vì vậy có thể dùng 1 loại khoáng khác thay thế 1 phần nước biển.

BVDung

Thành viên tích cực
Vườn bác em thấy có vài cây đẹp tiện đây gửi vào cho em luôn đi

Đúng là chế độ của 1 võ sĩ Sumo. Với cách nuôi như vậy không những pemphis mà còn tất cả loại cây khác đều tốt nhưng có điều anh em ở Sài gòn nguồn nước biển cũng không thuận lợi vì vậy có thể dùng 1 loại khoáng khác thay thế 1 phần nước biển.
nước biển không có thì anh hỏi bon bán bể cá cảnh xem cách pha chế nước như nào thì giống như nước biển anh à

trungduart

Administrator
Cây phemphis này thấy các bác show toàn gốc khủng bố không à, hình như không thấy có loại mini !
Vì nguyên liệu đầu vào không có nên chỉ sưu tập vài cây Mini nhưng đang quá trình xây dựng, để hôm khác gửi lên chia sẻ cùng anh em.

hotandat

Thành viên Mua Bán
ae trồng bằng san hô vụn , có điều kiện cho thêm rong biển vào mặt chậu
thêm nước biển xanh tốt ok

Ngoc Han

Thành viên
Em cũng có 1 cây phôi nhỏ, không có nước biển em rắc muối hột lên trên bề mặt chậu sau đó tưới như vậy cây có tốt không? Xin các anh góp ý cho em biết cách chăm sóc nó. Hình em nó đây ạ.thanks

trungduart

Administrator
Trả lời: Re: Topic Pempis của hội quán DDCC Miền Nam

Em cũng có 1 cây phôi nhỏ, không có nước biển em rắc muối hột lên trên bề mặt chậu sau đó tưới như vậy cây có tốt không? Xin các anh góp ý cho em biết cách chăm sóc nó. Hình em nó đây ạ.thanks

Về cây phôi bạn nuôi trồng giống như Sam núi và Linh Sam, sau khi cây khỏe mạnh lúc đó việc phân bón và kèm theo nước biển sẽ giúp cây khỏe hơn và có bộ lá tôt hơn. Nếu không có nước biển bạn có thể dùng nước rong biển tưới cũng rất hiệu quả cho loại cây này.