Thay chậu hồ điệp sau khi cắt hoa

ngocnguyen

Thành viên mới
Bác Cù cho hỏi về chuyện rải phân tan chậm vaò chậu HĐ, tôi dùng than củi làm giá thể, khi rải phân tan chậm vaò nó chui vào bên trong chậu hoặc lọt ra ngoài qua các lổ của chậu:-w, bó tay rùi. Bác góp ý cho tôi với, hay cho vaò túi giấy trà túi lọc được không? thanks bác.

Tritrung

Thành viên mới
Sau khi sang chậu hồ điệp được mấy ngày thì có 1 cái lá dưới cùng bị vàng đi ,vậy phải làm sao hả bác Cù ?

Huy_CT

Thành viên
Liệu làm như vậy có hư các đầu rễ non ko ?
Giấy báo khi tưới ướt thật đẫm sẽ mềm và lấy ra sẽ không lo làm tổn thương các rễ non. Nhưng thông thường giấy báo lót ở trên mặt chậu để tạo tiểu khí hậu ẩm ướt cho chậu nên khi lấy ra cũng không đụng chạm gì nhiều đến rễ.
==================================
Bác Cù cho hỏi về chuyện rải phân tan chậm vaò chậu HĐ, tôi dùng than củi làm giá thể, khi rải phân tan chậm vaò nó chui vào bên trong chậu hoặc lọt ra ngoài qua các lổ của chậu:-w, bó tay rùi. Bác góp ý cho tôi với, hay cho vaò túi giấy trà túi lọc được không? thanks bác.
Có thể dùng túi lọc, hoặc rải 1 lớp dớn mỏng lên trên rồi hãy rải phân sẽ không lo bị rơi xuống..

hodieptrang

Thành viên
vừa làm việc xong vào thấy mọi người đang bàn về việc phân tan chậm bị rơi khỏi chậu. sẵn đây xin phép mượn bài viết này của bác Cù mình sẻ hướng dẫn mọi người làm túi phân dạng trà túi lọc rất rẻ tiền đảm bảo tính thẫm mỹ như dạng phân túi lọc đóng bịch sẵn . ngày mai sẻ có hình ảnh hướng dẫn đầy đủ .mới chụp xong hình mà khuya quá nên đi ngủ mai up .

hodieptrang

Thành viên
đầu tiên ta ra tiệm bán phụ liệu may mặc mua 1 mét keo giấy hay keo hột loại mỏng khoảng 3000-5000 đồng ,nếu ai ở gần nhà thợ may thì đi xin keo vụn người ta bỏ khỏi tốn tiền.

miếng keo mẫu

gấp đôi miếng keo bề có keo đưa vào trong dùng bàn ủi ủi mép keo dính lại như dán phong bì

dùng kéo cắt thành từng túi theo ý muốn .

ủi 1 cái dưới đáy túi cho dính lại

cho phân vào và ủi miệng túi lại

dùng kéo cắt cho gọn gàng lại là oke

culanluasg

Super Moderator
xin cảm ơn bạn đã chia sẻ ,Cù chỉ thường dùng lưới che lan cắt vuông vuông rồi túm lại bằng dây đồng ,hoặc rải lên mặt dớn

lehoangbn1993

Thành viên
Mình mới trồng lại 3 cây hồ điệp cắt hoa mà người ta chơi tết, Thực ra có 5 cây nhưng người ta tưới nhiều quá làm thối mất 2 ngọn rùi. Mọi người xem trồng lại thế này đc chưa nha!

Là sinh viên vất ở ngoài ban công không biết sống nổi không?

langkhach_hnsg

Thành viên
Trông ban công thì phải chịu khó tưới tắm và che nắng cho em nó thôi bit sao, cảm giác mấy cây bạn trồng hơi cao so với chậu, theo mình cho bộ rễ thấp xuống chút nữa để rải thêm được lớp than đỡ khô

Mình cũng trồng ban công, nhưng chưa giò hồ điệp nào ra hoa cả, toàn den ra hoa thui

lehoangbn1993

Thành viên
phải tránh nắng ,chỉ được nắng tới 9 giờ ,treo em nó lên bạn ah,phong lan mà
Trông ban công thì phải chịu khó tưới tắm và che nắng cho em nó thôi bit sao, cảm giác mấy cây bạn trồng hơi cao so với chậu, theo mình cho bộ rễ thấp xuống chút nữa để rải thêm được lớp than đỡ khô

Mình cũng trồng ban công, nhưng chưa giò hồ điệp nào ra hoa cả, toàn den ra hoa thui
Cám ơn 2 bác chia sẻ nha. Cháu đang mún treo nhưng không có chỗ treo đc:(:(. Thui đành phải kê lên vây. Xong làm thêm cái mái che vậy.
Quả là trồng hơi cao, hix nhưng mà cháu hết mất than rùi lười chẳng chịu mua thêm.hjhj. Thui đành tưới chăm vậy, Đợi nó bắt dễ là ok. mỗi tội chưa mua B1 để tưới hết mất $.hic. Liệu % sống của nó cao không mấy bác?

hoalandep1234

Quản lý mới
Mình mới trồng lại 3 cây hồ điệp cắt hoa mà người ta chơi tết, Thực ra có 5 cây nhưng người ta tưới nhiều quá làm thối mất 2 ngọn rùi. Mọi người xem trồng lại thế này đc chưa nha!

Là sinh viên vất ở ngoài ban công không biết sống nổi không?

Em đập than cỡ nhỏ hơn ở phía trên, phía dưới đặt than to cỡ như vậy để thoát nước. Xỉ than cỡ to như vậy chỉ lót đáy chậu. Trồng ngoài ban công có mái che, nhưng che chút nắng chiếu trực tiếp nữa thì ổn. Thân!

lehoangbn1993

Thành viên
Vâng cái chậu mấy viên xỉ đó ở dưới còn lót cả xốp đó anh. hết than hết cách.hix. còn 2 chậu kia thì ok đủ than. Để hnao ra vườn của trường em xin ít than bổ xung vậy. Giờ em đậy báo lên trên gốc đc không anh. Thanks anh nha!

hoalandep1234

Quản lý mới
Vâng cái chậu mấy viên xỉ đó ở dưới còn lót cả xốp đó anh. hết than hết cách.hix. còn 2 chậu kia thì ok đủ than. Để hnao ra vườn của trường em xin ít than bổ xung vậy. Giờ em đậy báo lên trên gốc đc không anh. Thanks anh nha!
Thời kỳ đầu ngta hay đậy báo hay đắp dớn trắng (tảo trắng) để giữa cho rễ tránh thoát ẩm mau bật rễ. Sau đó, đâu cần em.

Kiều Quyên

Thành viên
Tết vừa qua tôi được một người biếu chậu lan hồ điệp gồm 7 cây, hoa to, đẹp và khỏe, để đến nay hoa rụng 1/3, tôi được một ngưởi quen chỉ sang hoa lan sang thành 7 chậu nhỏ, nhưng không bằng than mà chèn bằng xơ dừa, sau khi đọc bài này tôi thấy hoang man không biết sao? Mong mọi người tận tình hướng dẫn. Thanks

hodieptrang

Thành viên
Tết vừa qua tôi được một người biếu chậu lan hồ điệp gồm 7 cây, hoa to, đẹp và khỏe, để đến nay hoa rụng 1/3, tôi được một ngưởi quen chỉ sang hoa lan sang thành 7 chậu nhỏ, nhưng không bằng than mà chèn bằng xơ dừa, sau khi đọc bài này tôi thấy hoang man không biết sao? Mong mọi người tận tình hướng dẫn. Thanks
Nếu chưa có kinh nghiệm thì bạn nên trồng bằng than như bác Cù hướng dẫn trong bài này ,vì trồng bằng sơ dừa phải kiểm soát lượng nước tưới thật tốt mới được ,cơ bản nhất vẫn là than thời gian đầu có thể phủ 1 ít chỉ sơ dừa hay dớn mềm trên mặt than giữ ẩm ,khi rể ra nhiều rồi có thể lấy dớn hay sơ dừa ra bỏ .

culanluasg

Super Moderator
trồng bằng dớn trắng hay xơ dừa thường là những người có kinh nghiệm,còn mới bạn nên trồng than đập nhỏ kích thước 1 x2 cm ,dễ giữ ẩm ,dễ nuôi