Thời gian mở nilông mối ghép Linh Sam

bachnhuphu

Thành viên
Tuần trước em có ghép 6 bo linh sam nhiều ưu điểm siêng bông Tân Phú lên gốc Ninh Thuận, đến nay được 7 ngày nhưng cả 6 bo chưa thấy héo lá, tìm mua ko được băng ghép chuyên dụng như chị Kim Khánh nên dùng nilong bọc đồ ăn. Em ghép và quấn kín cả bo như hình:

Dây nilong quấn vỏ cây và bo thì tháo sau khi cây ghép phát triển mạnh nhưng em chưa biết khi nào là tháo băng nilong quấn ngọn bo ghép, anh em nào có kinh nghiệm tư vấn giúp.

bqvquang

Thành viên tích cực
em quấn hơn 10 ngày rồi mà vẫn chưa tháo anh à.Nghe đâu đó nói là cứ quan sát xem có ra mầm mới ko mới tháo,nên cũng đang chờ.Còn ghép xong trùm bì bóng thì đã ra mầm và tháo bì rồi

bachnhuphu

Thành viên
em quấn hơn 10 ngày rồi mà vẫn chưa tháo anh à.Nghe đâu đó nói là cứ quan sát xem có ra mầm mới ko mới tháo,nên cũng đang chờ.Còn ghép xong trùm bì bóng thì đã ra mầm và tháo bì rồi
Cảm ơn anh chia sẻ, nhưng em quấn bo hơi chặt do nilong tự co lại, em sợ mầm ko ra được

langtunhavuon

Thành viên
Theo kinh nghiệp của tui thì như thế này.mỗi cây đều có một thể trạng và sức khỏe của từng cây ,gọi tắt là Cơ Địa riêng.nên nhiều cây sức khỏe tốt mau phát triển thì chỉ vài ngày là thấy cây đâm tược rồi,nhưng nhiều cây thì lâu hơn nữa nên không thể tính theo ngày dc mà nên quan sát bên trong coi bo ghép phát triển mạnh chưa,nếu thấy bo ghép phát triển mạnh rồi thì nên lấy lưỡi lam rạch một đường trên bọc trùm cho khôn khí ra vào tự nhiên,mục đích là để cho bo ghép quen dần với nhiệt độ của bên ngoài từ từ và không bị sốc.sau khi rạch khoảng 3 ngày sau thì tháo bọc chùm ra luôn và nhử nắng từ từ

bachnhuphu

Thành viên
Trả lời: Re: Thời gian mở nilông mối ghép Linh Sam

Theo kinh nghiệp của tui thì như thế này.mỗi cây đều có một thể trạng và sức khỏe của từng cây ,gọi tắt là Cơ Địa riêng.nên nhiều cây sức khỏe tốt mau phát triển thì chỉ vài ngày là thấy cây đâm tược rồi,nhưng nhiều cây thì lâu hơn nữa nên không thể tính theo ngày dc mà nên quan sát bên trong coi bo ghép phát triển mạnh chưa,nếu thấy bo ghép phát triển mạnh rồi thì nên lấy lưỡi lam rạch một đường trên bọc trùm cho khôn khí ra vào tự nhiên,mục đích là để cho bo ghép quen dần với nhiệt độ của bên ngoài từ từ và không bị sốc.sau khi rạch khoảng 3 ngày sau thì tháo bọc chùm ra luôn và nhử nắng từ từ
Cảm ơn anh đã chia sẻ, vừa rồi em mới đọc được topic này thấy cũng có ích, chia sẽ mọi người tham khảo.
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=111959&page=3

namquangphu

Thành viên
Lang thang trên DD nhiều cũng có lợi vì biết thêm một số kinh nghiệm.
Thanks các ae đã nhiệt tình chia sẻ!