Thế cây cổ và hình vẽ ấn tượng!

CHAULONG075

Thành viên
Viˋ 1 tinh thầnn trong sáng, việc lợi mình lợingười thiˋ cứ mạnh me˜ maˋ làm bạn Thắng ạ!..
Hình ảnh bạnn chia sẻ mình rất thích thu´...cám ơn bạn nhiều!..

tmt_arc

Thành viên tích cực
Viˋ 1 tinh thầnn trong sáng, việc lợi mình lợingười thiˋ cứ mạnh me˜ maˋ làm bạn Thắng ạ!..
Hình ảnh bạnn chia sẻ mình rất thích thu´...cám ơn bạn nhiều!..
Một lần nữa cảm ơn anh,
Một ông cụ mà mình rất kính từng nói với mình thế này: cái gì củng có duyên, không duyên có cưỡng củng không được.
Nay mình may mắn gặp thì chia sẽ với ae để niềm vui được bội phần.
Cảm ơn anh.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Cảm ơn mọi người quan tâm,
Đây chỉ là cái việc tầm thường "chia sẻ" lại bởi mình kém tài, kém đức không thể tự tay làm ra,
Nên chấp nhận mang tiếng rỗi hơi, làm việc công không để ai thích thì quý lắm, ai không thích thì cứ coi như mình nhờ công người khác làm lợi bản thân.
Cá nhân mình chỉ thích làm những việc mình cảm thấy thích là đủ,
Vì mình củng được nhận không từ nhiều người riết rồi quen tật ngồi làm việc công không như thế.
Thôi thì quen gì làm nấy vậy, ae nào không thích thì củng thông cảm cho, coi đây không phải giành cho mình như chữ ký của tôi ở dưới, để đỡ phải nhọc công mà kém vui nhé.
Chúc một ngày tốt đẹp đến tất cả mọi người (trong đó có tôi :) )

tmt_arc

Thành viên tích cực
Anh em, chú bác nào thích thú và có nhã hứng cùng ngồi làm tách trà nhâm nhi miếng bánh ngọt (được đậu xanh Hải Phòng càng tốt) cùng chia sẽ bàn luận các thế cây chia sẻ với nhau trong Topic này thì quả là một điều không gì mong mỏi hơn đối với mình.

Bản thân mình là người chơi vì sự yêu thích chứ không đi vào trường lớp bài bản như diễm phúc một số ae khác.
Thế nên, những điều chia sẽ về dáng thế cây cối và cả những chuyện nhỏ nhặt, lặt vặt xung quanh cái cây, cái chậu hay cọng cỏ mớ rêu đều là những thứ cần và quý đối với những người chơi như mình.

Mình trước cứ nghe cây cổ là thấy chán vì đôi lần nhìn mấy cây gây ra,
Nhưng xét lại, trên đời này bao nhiêu thứ cổ thì lỗ nên người ta bảo "cổ lỗ xỉ"
Ấy vậy củng lắm thứ người ta càng tìm cho được càng cổ bao nhiêu quý bấy nhiêu.
Trong thực tế, con người ta mà càng già là càng không muốn.
Nhưng chơi cây càng già lại càng khoái càng thỏa lòng, thậm chí còn cố tạo sao cho thật già là đàng khác.....~O)~O)

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Bố đẻ thằng chủ topic nó còn chưa dám gọi mình là anh thế mà có thằng con ăn cắp tệ thật. Nếu trên 50 tuổi hãy gọi người khác là thằng nhé. Không cần xem cũng không cần trả lời câu này.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Bố đẻ thằng chủ topic nó còn chưa dám gọi mình là anh thế mà có thằng con ăn cắp tệ thật. Nếu trên 50 tuổi hãy gọi người khác là thằng nhé. Không cần xem cũng không cần trả lời câu này.
Hãy tự tay xóa comment của bạn thì mình sẽ xóa trích dẫn này ~O)
Bố mình ở cái tuổi ngoài 80, mình chỉ mong sao cụ khỏe mạnh để sắp tới đón 90 sum vầy chùng cháu chắt là niềm mong mỏi của mình.
Thế nên bạn để cho cụ yên đừng phiền cụ nhé, kẻo cụ trách mắng mình thật buồn ~O)~O)

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Đề nghị bác Kiên khóa luôn hai nick. Một là của thằng ăn cắp hai là ngưòi chống ăn cắp luôn.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Đề nghị bác Kiên khóa luôn hai nick. Một là của thằng ăn cắp hai là ngưòi chống ăn cắp luôn.
Vấn đề này bạn hoặc em có thắc mắc xin vào hoặc lập chủ đề khác nhé.
Ở đây anh chỉ đề cập đến dáng thế cây cổ cùng các anh các chú trên diễn đàn.
Rất mong em đọc cho kỹ,
Hoặc giả em có đôi điều chia sẽ với anh và các ae khác xung quanh việc cái cây cối thì anh và mọi người rất sẳn lòng.
Nếu không có thì mong em ngồi nghe các anh các chú ở đây chia sẻ và đừng làm ồn ào mất trật tự nhé em.
Anh là tmt_arc chứ không phải là ai khác.... ~O)~O)

Juniperus

Thành viên
Nếu bạn TMC thấu triệt được cái hay của cây thế cổ thì thực là giỏi giang, xin chúc mừng sự tiến bộ vượt bậc của bạn. Nhưng tôi vẫn nghi ngờ điều ấy lắm, biết nói sao đây? tối quan trọng ở giáo lý, rất đời thường nhưng sâu thẳm và vốn không dành cho sự xuề xòa, ít tinh tế và vốn sống đặc biệt triết lý Khổng/Lão. Tôi đang nhìn cái việc bạn đưa lên đây những mẫu (gọi là thuận mắt bạn) của cây thế cổ để làm tiền đề việc thức tỉnh thì tôi cũng hiểu phần nào sự chơi của bạn rồi.

Nếu theo cái lẽ thông thường về dòng thị giác, rất cơ bản trong đường nét mỹ thuật thì những bản vẽ ấy cũng chả ra làm sao; khi vẽ cha ko ra cha, con không ra con, ngoằn ngoèo u muội... vẫn cần xem thêm nhiều bạn TMC ạ, và hơn hết hãy lạnh lùng dồn lên sử dụng Trí tuệ thay vì bốc hỏa từ con Tim yếu ớt.

Bạn chưa hề có sự tiến bộ nào đáng kể, ngoài trừ việc sử dụng Ái ngữ do ảnh hưởng của chú Hưng một cách ngô nghê thiếu ăn nhập, hãy tĩnh tâm đi. Biết đâu như ông Đông Xuân đốp thẳng lại là Phúc ấy chứ? nếu vậy thì cảm ơn người ta mới phải.

Thai tue

Thành viên tích cực
Mình tìm thấy cuốn sách này của tác giả Hải Phong xuất bản năm 2007, thật ra mình thấy tất cả các hình vẽ, .. tác giả dịch từ sách Tàu cả. Các dáng thế diễn nôm ra như vậy dễ hiểu hơn nhìn kiểu vẽ bóng gió như bản cổ trên
Có tất cả 10 phần
https://123tailieu.com/nghe-thuat-bonsai-cay-canh-part-1.html

Nhưng dù sao thì phải cảm ơn tác giả nhiều vì dịch nghĩa cho anh em vi ta hiểu các dáng thế kiểu cây

gocnhovinhphuc

Thành viên
Tôi thấy bài viết rất hay, có ý nghĩa. Vậy sao các ae vì việc này, việc kia mà ko đồng tình với chủ topic nhỉ. Thật đáng phải xem lại.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Thế cây cổ và hình vẽ ấn tượng!

Nếu bạn TMC thấu triệt được cái hay của cây thế cổ thì thực là giỏi giang, xin chúc mừng sự tiến bộ vượt bậc của bạn. Nhưng tôi vẫn nghi ngờ điều ấy lắm, biết nói sao đây? tối quan trọng ở giáo lý, rất đời thường nhưng sâu thẳm và vốn không dành cho sự xuề xòa, ít tinh tế và vốn sống đặc biệt triết lý Khổng/Lão. Tôi đang nhìn cái việc bạn đưa lên đây những mẫu (gọi là thuận mắt bạn) của cây thế cổ để làm tiền đề việc thức tỉnh thì tôi cũng hiểu phần nào sự chơi của bạn rồi.

Nếu theo cái lẽ thông thường về dòng thị giác, rất cơ bản trong đường nét mỹ thuật thì những bản vẽ ấy cũng chả ra làm sao; khi vẽ cha ko ra cha, con không ra con, ngoằn ngoèo u muội... vẫn cần xem thêm nhiều bạn TMC ạ, và hơn hết hãy lạnh lùng dồn lên sử dụng Trí tuệ thay vì bốc hỏa từ con Tim yếu ớt.

Bạn chưa hề có sự tiến bộ nào đáng kể, ngoài trừ việc sử dụng Ái ngữ do ảnh hưởng của chú Hưng một cách ngô nghê thiếu ăn nhập, hãy tĩnh tâm đi. Biết đâu như ông Đông Xuân đốp thẳng lại là Phúc ấy chứ? nếu vậy thì cảm ơn người ta mới phải.
Cảm ơn Ju, quá lâu rồi mới gặp lại Ju!!
Thiệt hết sức vui mừng vì được sự quan tâm của Ju.
Mình củng chỉ mới cảm tình với cái dáng cổ đây thôi.
Như mình nói, do mình đã không duyên để may mắn gặp được dáng thế cổ chính thống ngay từ đầu, mà chỉ những dạng biến dị mà thôi.
Việc Ju nói về cha con trên cái cây là mình phần nào hiểu được.
Nhưng với mình cái gì củng phải chừa lại một ít, uống rượu củng chừa lại tí đỉnh ở đáy chai cất lại.....
Không để làm gì cả, mà để sau này chính mình và chỉ mình mới hoàn thiện nó (phần chừa lại)
Vì mình không muốn sao chép điều này tối kỵ trong nghề nghiệp của mình.
Nên xem nó là chìa khóa để mở sau này mà thôi.
Mình vẫn cảm ơn vì nhờ những người đã giúp mình rèn thêm chữ "Nhẫn" là một chử khó nhất đối với mình trong đời.
Nói thế không có nghĩa là mình đang thực hành chữ "Nhẫn" mà có thể mình đang bắt đầu làm quen với nó.
Cảm ơn Ju, rất vui nếu Ju chia sẽ thêm về dáng thế và những chuyện xung quanh cây cỏ tới mình và ae,
Mình nghỉ không chỉ mình nghỉ thế, mà còn rất nhiều ae đang nghỉ như thế giống mình.
Nên mình đang đợi Ju và những điều bổ ích sắp tới,
Mời Ju tách trà ~O)~O)

tmt_arc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Thế cây cổ và hình vẽ ấn tượng!

Mình tìm thấy cuốn sách này của tác giả Hải Phong xuất bản năm 2007, thật ra mình thấy tất cả các hình vẽ, .. tác giả dịch từ sách Tàu cả. Các dáng thế diễn nôm ra như vậy dễ hiểu hơn nhìn kiểu vẽ bóng gió như bản cổ trên
Có tất cả 10 phần
https://123tailieu.com/nghe-thuat-bonsai-cay-canh-part-1.html

Nhưng dù sao thì phải cảm ơn tác giả nhiều vì dịch nghĩa cho anh em vi ta hiểu các dáng thế kiểu cây
Cảm ơn anh, nếu biết được gốc tích thì hay quá,
Nhưng càng vui hơn vì tất cả giúp cho chúng ta hoàn thiện hữ "Mỹ" trong lòng mà bấy lâu mơ ước khi chơi môn nỳ.
Biết đâu, tây tàu hay ta nó có sẳn,
Tới khì về nhà mình rồi họ chẳng nhận ra củng nên

Dst1079

Thành viên tích cực
Gửi bác Đông Xuân: theo suy nghĩ của dst thì bác nên tránh loại này ra đi ạ, các cụ ngày xưa có câu "chơi chó chó liếm mặt"
Mình cứ đôi co với nó thì bản thân chẳng có lợi gì đôi khi một số người không hiểu lại nghĩ sai về mình. Và nó cứ kêu ca lại làm ban QT diễn đàn đau đầu nữa

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Gửi bác Đông Xuân: theo suy nghĩ của dst thì bác nên tránh loại này ra đi ạ, các cụ ngày xưa có câu "chơi chó chó liếm mặt"
Mình cứ đôi co với nó thì bản thân chẳng có lợi gì đôi khi một số người không hiểu lại nghĩ sai về mình. Và nó cứ kêu ca lại làm ban QT diễn đàn đau đầu nữa
Bác yên tâm dùng đạo phải hiểu đạo, và không chỉ có một đạo. Thơ Hồ Chủ Tịch đây

Nếu không có cảnh Đông tàn,
Thì sao có cảnh huy hoàng ngày Xuân

Nên nhà e là Đông Xuân. Theo Lão gia (tạm để Nho gia sang một bên) sinh lão mệnh tử, nên nhà bác mới chơi gỗ lũa chẹp chẹp. Còn theo nho gia mấy ông Ninh Thuận linh sam lũa vip ế vêu ra ngay. Cho nên có đọc sách mà cũng như không. Định cho nó tý Đông tàn để có ngày Xuân nhưng chợt nhân ra nó không cùng vai phải lứa và nó thuộc một đạo gọi là THẢO KHẤU nên bó tay.

Dst1079

Thành viên tích cực
Bác yên tâm dùng đạo phải hiểu đạo, và không chỉ có một đạo. Thơ Hồ Chủ Tịch đây

Nên nhà e là Đông Xuân. Theo Lão gia (tạm để Nho gia sang một bên) sinh lão mệnh tử, nên nhà bác mới chơi gỗ lũa chẹp chẹp. Còn theo nho gia mấy ông Ninh Thuận linh sam lũa vip ế vêu ra ngay. Cho nên có đọc sách mà cũng như không. Định cho nó tý Đông tàn để có ngày Xuân nhưng chợt nhân ra nó không cùng vai phải lứa và nó thuộc một đạo gọi là THẢO KHẤU nên bó tay.
Dst chơi cây cho vui cửa vui nhà thế thôi, kiến thức gần như bằng 0 nhưng nghe nó chém gió và lại lôi chó với mèo ra thấy phản cảm quá cũng thấy ngưa ngứa cái tai nên châm vào đôi câu, ai ngờ lại làm những người quản lý diễn đàn mất thời gian và mệt mỏi. Thôi bác chiến với THẢO KHẤU nhé, em lượn đây không phải vì sợ mất nick mà vì sợ mất nhiều thứ khác :D

tmt_arc

Thành viên tích cực

Mời 2 em, các anh các chú đang theo dõi,
Anh nghỉ 2 em nên yên lặng và trật tự nhé.

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
TMT, ĐôngXuân, DTS tui cũng theo dõi đã lâu và nhận thấy bạn nào cũng có cái hay riêng nhưng qua 2 cái topic tui thấy các bạn nên chia sẽ them nhưng cái hay cho AE, bớt nóng và cư xử cho phải với nhau như những thằng Đàn Ông. Chúc 3 bạn vui vẻ nhé.

kimkepy

Thành viên

Dst chơi cây cho vui cửa vui nhà thế thôi, kiến thức gần như bằng 0 nhưng nghe nó chém gió và lại lôi chó với mèo ra thấy phản cảm quá cũng thấy ngưa ngứa cái tai nên châm vào đôi câu, ai ngờ lại làm những người quản lý diễn đàn mất thời gian và mệt mỏi. Thôi bác chiến với THẢO KHẤU nhé, em lượn đây không phải vì sợ mất nick mà vì sợ mất nhiều thứ khác :D
Mày cũng điên vừa vừa thôi, tốt nhất nên bớt bớt cái miệng lại sẽ tốt hơn đấy
@: Đông Xuân & Dst1079
rủa người ta là chó, mà lại đôi co với nó. chắc mình cao đạo lắm ... phỏng.
@ tmt_arc
mở topic để chia sẻ hay để cãi nhau vậy ???
thấy chữ kí có vẻ ... hay hay mà...