thầy bói và con voi!

Stobeornottobe07

Thành viên
Ngày xửa ngày xưa….Ở một vương quốc nọ………
Một hôm có một con thú lạ từ đâu đến…..
Nhà vua cử chín ông thầy bói (những ng uyên bác nhát vương quốc , thông hiểu quá khứ , hiện tai , tương lai…) đi tìm con thú nghiên cứu , phân tích , đánh giá…
Các ông đó tiếp cận con thú ra sao , đánh giá thế nào mọi ng đều đã biết . Khi nhận được báo cáo của các ông thầy bói, nhà vua ko hài lòng bèn cử thêm 100 ông thầy bói nữa vào rừng….
Hơn 100 ông toả vào rừng tìm kiếm, nhưng điều xảy ra đã khác lần trước….
Rừng quá rộng , ông sờ gốc cây , ông vớ vào tảng đá… Nhưng bi thảm hơn , có ông sờ phải gấu bị tát gãy răng , ông gặp cọp bỏ thân nơi rừng thẳm….
Kết thúc câu chuyện thế nào tôi cũng ko đọc hết nhưng chỉ biết một điều : N g dân vương quốc ai cũng biết con thú đó là con voi!
Lẽ ra , tôi dừng ở đây nhưng đọc lại ko có chữ ‘cây’ hay ‘Bon sai’ nào nên sợ bài viết ko tồn tại được như bài “Trò con nít” nên viết thêm vậy………
Ngày nay! Việt Nam quê hương tôi!
Một HHX , chỉ với vài cây vào chung kết BGK gồm những chuyên gia hàng đầu VN đã phải tranh luận cân nhắc rất lâu mới phân định được hơn kém mà kết quả vẫn bị dư luận ném đá nhiệt tình (câu chuyện đã đăng trên D Đ)
Nhắc lại chuyện để thấy : Đánh giá , so sánh vài tác phẩm nghệ thuật với nhau rất khó chính xác và thống nhất dù cho là giữa những ng giỏi nhất!
Vậy mà có ng chỉ với vài ba cây Bon sai , một vài cái tên nghệ nhân cộng thêm một mớ ngôn từ khoa trương loè loẹt nhét trong tập hợp lỏng lẻo những lý luận thiếu tính thuyết phục đã đánh giá và so sánh nền Bon sai cả một quốc gia với thế giới và đưa ra một kết luận chắc nịch!
Thật nực cười khi bao ng vào ko cần lý luận gì hết , quẳng uỵch 1 cái cây hoặc ném 1 câu trích dẫn rồi miệt thị toàn bộ nền Bon sai VIỆT!

Thương lắm các ông thầy bói!
Thương lắm , Bon sai VIỆT!
Thương lắm , VIỆT NAM ơi !

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Mình xin đóng góp một chuyện!
Trong một cuộc tranh luận về ánh sáng của trời đất của muôn loài, các loài đang thao thao " thế giới có ngày và đêm! Ngày thì sáng và đêm thì tối".
- "chẳng có ngày, chẳng có đêm, chỉ có cứng và mềm, giun ta không cần mắt, vẫn sống ở trăm miền, run ta không cần mắt", tiếng Giun vang lên!
- Đom đóm nói " làm gì có mặt trời, chỉ có trăng, sao và ta"
- Ếch đập bàn quát " trời bằng cái vung! Bà chủ đậy lại thì tối, mở ra thì sáng!!!".

Hahaha, tức cười quá,sao lại phải vậy hả you,cai cú chuyen cũ nữa à,vừa nguy hiểm,vừa danǵ thương.oi sao nhỏ nhoi đến co vậy

Stobeornottobe07

Thành viên
bức xúc chi bác ơi !
Mưa buồn thôi bạn.
==================================
Topic của bác thể nào cũng bị di chuyển!!!! hihihi!
Có lẽ bạn đã sai rồi.
Mà như thế bạn ko làm thầy bói đ đâu , hãy làm dân thôi nhé.
Hahaha, tức cười quá,sao lại phải vậy hả you,cai cú chuyen cũ nữa à,vừa nguy hiểm,vừa danǵ thương.oi sao nhỏ nhoi đến co vậy
Rất cảm ơn bạn đã có lòng thương....
Các cụ nói :Hãy uốn lưỡi bảy lần tr khi nói , vì lời nói thể hiện trình độ văn hóa của mình đó bạn!

H.T.T

Thành viên
Chắc là 1 thầy thì sờ vào hậu môn còn 1 thầy sờ vào \./ voi chăng?
Thầy 1: Trũng có lỗ sâu hoắm.
Thầy 2: Vén túm lông bảo, gồ lên mà vẫn trũng...b-(

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Mưa buồn thôi bạn.

Có lẽ bạn đã sai rồi.
Mà như thế bạn ko làm thầy bói đ đâu , hãy làm dân thôi nhé.
=================================
Lạy hồn! Làm tiểu nhân thôi! Cái mã mình không làm dân thường được đâu! Nó cao sang lắm lắm! Mà bác này, sao bác biết topic này không bị di chuyển vậy?

Galaxy Tan

Thành viên
Ngày xửa ngày xưa….Ở một vương quốc nọ………

Rừng quá rộng , ông sờ gốc cây , ông vớ vào tảng đá… Nhưng bi thảm hơn , có ông sờ phải gấu bị tát gãy răng , ông gặp cọp bỏ thân nơi rừng thẳm….
Một nơi toàn "gấu" với "cọp" mà vào chi vậy ông thầy bói ơi? :-SS:-SS

vitnuong

Thành viên tích cực
Chấp làm gì Bác ơi. Ông ta chắc ngồi mãi không viết được đoạn nhạc nào ra hồn nên cố qua phần Bonsai làm quả cho nổi tiếng ấy mà (Bác còn lại gì dân Sâu-Bít).
Bonsai Việt không vì 1 vài từ hoa mỹ, lý thuyết mà kém đi, cũng không vì 1 vài từ sáo rỗng mà khá lên được Bác ạ. Chấp làm gì hả Bác?

vitnuong

Thành viên tích cực
Em xin Bổ sung ạ.
- Những người cứ mở mồm ra là chê Việt Nam mình kém, chê Việt Nam dốt . . . mà họ không nhìn thấy trong những cái kém, dốt . . . đó là những lý do bất khả kháng nên Quê hương Việt Nam mình mới bị vậy. Họ không nhìn trong những cái Kém, dốt . . . đó có bản sắc, truyền thống của Việt Nam mình. Họ không thấy trong cái Kém, dốt . . . đó là sự học hỏi để vươn lên. Em xin kết luận những người như vậy là Sính ngoại, mất gốc, ngoại lai. . . .. Trong những người như vậy có 1 Bác đang nói về Bonsai Việt Nam mình đó ạ

kimkepy

Thành viên
Em xin Bổ sung ạ.
- Những người cứ mở mồm ra là chê Việt Nam mình kém, chê Việt Nam dốt . . . mà họ không nhìn thấy trong những cái kém, dốt . . . đó là những lý do bất khả kháng nên Quê hương Việt Nam mình mới bị vậy. Họ không nhìn trong những dái Kém, dốt . . . đó có bản sắc, truyền thống của Việt Nam mình. Họ không thấy trong cái Kém, dốt . . . đó là sự học hỏi để vươn lên. Em xin kết luận những người như vậy là Sính ngoại, mất gốc, ngoại lai. . . .. Trong những người như vậy có 1 Bác đang nói về Bonsai Việt Nam mình đó ạ
cái j kém vậy kìa=))=))=))(cũng bỏ màu rồi nha)

vitnuong

Thành viên tích cực
biết tiếp thu thế là tốt:)):)) nhưng ko nên đạp lên đầu người khác để vượt ...........trũng nha:)):)):))(thiếu câu này)
Em chỉ biết đạp vào mặt thôi ạ :(
Kể ra em cũng thấy nực cười khi đi so sánh Bonsai Việt Nam với Nhật bản, Trung Quốc . . . Họ đâu có hàng ngàn năm chiến tranh như mình đâu cơ chứ. Nếu mình mà không có hàng ngàn năm chiến tranh thì cũng chả kém họ là mấy đâu anh nhỉ?
So thế khác nào so sánh Nhạc Việt với Áo, Đức . . . Nếu so thế thì đặt mấy bản nhạc thị trường của Việt Nam (sức sống tính bằng ngày) cạnh mấy bản nhạc của các nhà soạn nhạc thiên tài chắc em cười đến Sái quai hàm mất thôi :))

giangtb

Banned
muốn cho bon sai việt nam này lên đẳng cắp quốc tế, chúng ta phải nói lên lời nói bình đẳng.và công bằng.
việt nam minh mới gia nhập đẳng cấp quốc tế.
con vua thì đươc làm vua
con sãi nhà chùa thì quét lá đa

kimkepy

Thành viên
Em chỉ biết đạp vào mặt thôi ạ :(
Kể ra em cũng thấy nực cười khi đi so sánh Bonsai Việt Nam với Nhật bản, Trung Quốc . . . Họ đâu có hàng ngàn năm chiến tranh như mình đâu cơ chứ. Nếu mình mà không có hàng ngàn năm chiến tranh thì cũng chả kém họ là mấy đâu anh nhỉ?
So thế khác nào so sánh Nhạc Việt với Áo, Đức . . . Nếu so thế thì đặt mấy bản nhạc thị trường của Việt Nam (sức sống tính bằng ngày) cạnh mấy bản nhạc của các nhà soạn nhạc thiên tài chắc em cười đến Sái quai hàm mất thôi :))
chả cứ, cứ so cái trên với LÁ XANH, LÁ ĐỎ ,BÀI CA HN, CÔ GÁI SÀI GÒN ĐI TẢI ĐẠN v......vv (thể loại truyền thống)xem người nghe có biết tác giả ko
chứ thể loại trên(bôi đỏ) e là nhiều người .............ứ cần biết=))=))=))