Tổ chức offline thường xuyên, 3 tháng 1 lần, tại sao không?

Bonsaihcm

Thành viên
MÌnh thấy sân chơi tập hợp anh em đam mê bonsai rất ít và nghèo nàn.

Chủ yếu hoạt động online và lâu lâu 1 năm có 1,2 lần mới được off để mua bán và show.

Nay mong các anh em lão làng trong ngành đứng lên tổ chức nhiều hơn nữa các buổi offline để vực dậy cả ngành bonsai đi lên, từ đó thị trường cũng sẽ đi lên. AE sẽ có cơ hội giao lưu , mua bán nhiều hơn, được giá hơn

con.cua

Thành viên mới
Trả lời: Tổ chức offline thường xuyên, 3 tháng 1 lần, tại sao không?

MÌnh thấy sân chơi tập hợp anh em đam mê bonsai rất ít và nghèo nàn.

Chủ yếu hoạt động online và lâu lâu 1 năm có 1,2 lần mới được off để mua bán và show.

Nay mong các anh em lão làng trong ngành đứng lên tổ chức nhiều hơn nữa các buổi offline để vực dậy cả ngành bonsai đi lên, từ đó thị trường cũng sẽ đi lên. AE sẽ có cơ hội giao lưu , mua bán nhiều hơn, được giá hơn
Kinh phí là một điều nên cân nhắc,
thậm chí khi miễn phí thì cũng có nhiều xung đột (vớ vẩn như con nít) đến từ:
Tao già hơn mày
Tao chơi lâu hơn mày
Tao giàu hơn mày
cây tao khủng hơn mày
...
Bỏ qua tất cả, ta chỉ rong chơi,
có thông tin về 1 nhóm facebook này anh, a có thể tham gia:
Nhóm Bonsai Hạnh Phúc thuộc CLB Bonsai ĐH Khoa học Tự Nhiên có tổ chức một buổi giao lưu với nhóm Bonsai Thảo Cầm Viên vào chủ nhật (13/09/2015) lúc 9h sáng tại Thảo Cầm Viên.
Nội dung chia sẽ:
- Kích nụ chuẩn bị cho Mai ngày Tết 2016
- Lợi ích trong việc trồng Bonsai
- Cành và chi trên Bonsai
- Demo một tác phẩm Linh sam bay (do Đức Duy quận 9 và Đình Tín cùng thực hiện)
Các bạn yêu thích Bonsai có thể đến tham dự
Trong đó có trễn lãm trên 10 tác phẩm đang hoàn thiện của nhóm Bonsai Hạnh Phúc
https://www.facebook.com/bonsaihanhphuc
ps:Ban quản trị nếu xóa bài này vì lý do "quảng cáo" cho một nơi khác thì tôi xin hứa lòng mình: không bao giờ post bất kỳ bài nào ở nơi này nữa!

trungduart

Administrator

Tao già hơn mày
Tao chơi lâu hơn mày
Tao giàu hơn mày
cây tao khủng hơn mày
...
ps:Ban quản trị nếu xóa bài này vì lý do "quảng cáo" cho một nơi khác thì tôi xin hứa lòng mình: không bao giờ post bất kỳ bài nào ở nơi này nữa!
Nhóm Hạnh Phúc Chỗ anh Tín rất thân với mình, những thông tin từ anh Tín cũng hay trao đổi, vì vậy nếu bạn cùng nhóm CLB Hạnh Phúc cũng có thể cho biết tên để anh em tiện sinh hoạt.

Những thông tin bạn gửi trên rất hữu ích cho anh em để sắp xếp thời gian tham dự các chương trình. Về lý lịch bạn cũng nên để lại thông tin của mình dù sao cũng tiện để anh em liên lạc.

DUYnguyenDUC

Quản lý mới

Được a Dũng và ae có ý ủng hộ và mở rộng .
Nhân đây xin đc thông báo và thân mời ae cùng tham dự buổi off này vào lúc 9g sáng ngày CN 13/9 vào cổng chính đường Lê Duẩn.

Nhưng vì thời gian đã gần rồi nên việc đk để đc vào cổng miễn phí lần này sẽ kg kịp ,do đó AE tự túc giùm phí vé vào cổng.
Xin cám ơn và mong đc đón tiếp AE.

PS : Theo e vào Thảo Cầm Viên ae ngắm bonsai ,coi demo là phụ thôi ,cái chính là ngắm những cây tự nhiên hàng trăm năm,có rất nhiều cây cổ thụ đẹp trong đấy ,e nghĩ nó là tư liệu rất bổ ích trong việc chơi bonsai.;;)

hoang2368

Thành viên

Sài gòn có quá nhiều sân chơi để lựa chọn thích thật

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

Rất mong được bạn DUY nguyenDUC lo hộ việc chụp hình và làm phóng sự buổi gặp gỡ, demo.
Làm tốt việc này sẽ giúp cả chục ngàn thành viên vào D Đ học hỏi.
Cảm ơn bạn nhiều.

Bonsaihcm

Thành viên
Re: Trả lời: Tổ chức offline thường xuyên, 3 tháng 1 lần, tại sao không?

Tao già hơn mày
Tao chơi lâu hơn mày
Tao giàu hơn mày
cây tao khủng hơn mày
...
Woah!
Tuyệt vời quá, em google mãi mà không thấy buổi offline nào, toàn những cái đã qua.
Cám ơn anh đã share rất rất nhiều

NaTuan

Quản Lý Viên

Trầm là xu hướng chung của các sân chơi về SVC . Có nhiều lý do .
- Tài chính của toàn xã hội đang co lại vào thế thủ .
- Đang có sự phân hóa về lối chơi giữa người chơi lớn tuổi và lớp trẻ .
- Gần đây phong trào chơi cây đang hình thành nhiều nhóm nhỏ kiểu CLB .
Vì những lý do nêu trên lên việc tổ chức những buổi offline ở quy mô mở rộng bị hạn chế .
Năm nay Hà Nội kỷ niệm 70 năm lập quốc vậy mà hội sinh vật cảnh trung ương không tổ chức được sụ kiện gì cho lĩnh vực SVC thì thật sự là rất đáng buồn .

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực

Thủ tục ĐẦU TIÊN !!! Là vấn đề ĐAU ĐẦU => NHỨC NHỐI => BUỒN BẢ cho những người yêu cây + CÓ TÂM HUYẾT
CLBNN TAO ĐÀN KHÔNG NẰM TRONG NGOẠI LỆ ĐÓ ! Mọi năm CLB tổ chức vào dịp lể 30/4 nhưng năm nay lại là dịp để BONSAI
TÂN PHÚ tổ chức ,CLB ko thể tổ chức trùng lấp trong cùng một TP. Đến lể 2/9 thì :
+ Kinh phí ko có
+ Không phải mùa vụ ra HOA của LAN -SỨ..
+ Những nơi khác tổ chức thi CHIM -LAN ..có mức bồi dưởng cao !!! ( nhưng cái nào cũng có mặt TRÁI của nó !!!)
+ Niềm hứng khởi của những người tổ chức DẦN THOÁI TRÀO !
+ Vì vậy cuộc chơi KẾT HỢP giửa các CLB TPHCM dời sang Thảo cầm viên Để duy trì niềm ĐAM MÊ
Mình sẻ có mặt trong cuộc chơi này và mong ae tham gia để duy trì PHONG TRÀO .Thks

ntbinh

Thành viên

ps:Ban quản trị nếu xóa bài này vì lý do "quảng cáo" cho một nơi khác thì tôi xin hứa lòng mình: không bao giờ post bất kỳ bài nào ở nơi này nữa![/QUOTE]

Theo tôi, để không gây áp lực cho người tổ chức thì anh em tham gia diễn đàn, tham gia CLB, tham offline bỏ
không nên tự ái vặt như trên.

hoang.htc

Thành viên tích cực

Tao già hơn mày
Tao chơi lâu hơn mày
Tao giàu hơn mày
cây tao khủng hơn mày
...
Đúng là cái gì cũng biết , hehe...

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

Nếu BTC buổi giao lưu có mời :

-những nhà bán dụng cụ, phân bón, chậu,
-nhà vườn bán phôi.

Có lẽ buổi gặp gỡ se nhiều tiện lợi cho cả BTC lẫn người tham dự.

Bên Mỹ này họ thường thâu 10% cho Hội trên tổng số bán, hoặc một mức tiền nào đó.
Hoặc cũng có khi người bán hàng tặng hẳn cho Hội
một số dụng cụ, cây phôi. Những món này được bán đấu giá ngay trong buổi gặp gỡ.
Tổng số tiền thu được là quỹ Hội để mua vật dụng phục vụ việc trưng bày.

Sự có mặt của nhà bán dụng cụ và bán cây phôi rất hữu ích và cần thiết cho người tham dự.

DUYnguyenDUC

Quản lý mới

Rất mong được bạn DUY nguyenDUC lo hộ việc chụp hình và làm phóng sự buổi gặp gỡ, demo.
Làm tốt việc này sẽ giúp cả chục ngàn thành viên vào D Đ học hỏi.
Cảm ơn bạn nhiều.
Dạ, Nhóm sẽ cố gắng hết sức trong khả năng . Cám ơn chú đã động viên và tư vấn .Hi vọng chú sẽ luôn sát cánh, ủng hộ từ xa cùng với những hoạt động bonsai nước nhà.@};-

Proartree

Thành viên tích cực

Nếu BTC buổi giao lưu có mời :

-những nhà bán dụng cụ, phân bón, chậu,
-nhà vườn bán phôi.

Có lẽ buổi gặp gỡ se nhiều tiện lợi cho cả BTC lẫn người tham dự.

Bên Mỹ này họ thường thâu 10% cho Hội trên tổng số bán, hoặc một mức tiền nào đó.
Hoặc cũng có khi người bán hàng tặng hẳn cho Hội
một số dụng cụ, cây phôi. Những món này được bán đấu giá ngay trong buổi gặp gỡ.
Tổng số tiền thu được là quỹ Hội để mua vật dụng phục vụ việc trưng bày.

Sự có mặt của nhà bán dụng cụ và bán cây phôi rất hữu ích và cần thiết cho người tham dự.
Mô hình này rất hợp lý và quá hay. :D

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

Dạ, Nhóm sẽ cố gắng hết sức trong khả năng . Cám ơn chú đã động viên và tư vấn .Hi vọng chú sẽ luôn sát cánh, ủng hộ từ xa cùng với những hoạt động bonsai nước nhà.@};-
Cảm ơn bạn DUYnghuyenDUC.
Mình cũng biết bạn có nhiều khó khăn về sức khỏe và đam mê nghề nghiệp,
đã vậy lại thêm mối tơ duyên với bonsai thành thử mình hết sức trân trọng và quý
những hoạt động cho Bonsai của bạn.

Riêng việc chụp hình và đăng hình ảnh về những buổi giao lưu của D Đ mình thì từ trước
tới nay vẫn có đấy, nhưng lại nặng về mặt lưu trữ hình ảnh thành viên hoặc những diễn tiến
hoạt động, cảm xúc của các thành viên, chứ không chú trọng vào việc học hỏi kỹ thuật
bonsai (như những video quay bạn Invinh làm cây).

Do đấy, nếu có bạn nào hứng thú và có chút để ý về việc chụp hính phóng sự (hoặc quay phim)
thì hay quá. Bởi vì không những sẽ giúp các thành viên D Đ học được một chút, mà còn là
những tài liệu mà Câu Lạc Bộ của bạn cần lưu trữ để những hội viên mới của CLB gia nhập sau này
sớm có cơ hội học hỏi cho nhanh.

Nếu việc chụp hình và đăng hình ảnh có khó khăn (tài chính và cả người thực hiện), bạn nên lên
tiếng vì mình nghĩ D Đ của chúng ta có số thành viên rất đông, số người góp tay cũng chả thiếu.
Chỉ là bạn có hô lên cho mọi người biết đặng giúp hay không.

Đừng để vuột mất những cơ hội tốt (ghi lại hình ảnh buổi giao lưu và demo ) vì chuyện không đáng
(thiếu chút tiền).

Thân ái.
Chúc bạn sắp sẵn được mọi việc.

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực

Năm nay Hà Nội kỷ . niệm 70 năm lập quốc vậy mà hội sinh vật cảnh trung ương không tổ chức được sụ kiện gì chothật sự là rất đáng buồn .[/QUOTE] lĩnh vực SVC thì

trungương thì ko có kinh phí,nhưng đó chỉ là 1 lý do? nói thật ,nếu có đụng chạm bác nào thì thông cảm nhé" toàn là họp để hô hào xuông, sáo rỗng, đề ra đường lối, chiến lược phát truyển svc tới năm abc xẽ là abc, nghe mà thương cho mấy thằng a bờ cờ như em, tưởng sắp sống khoẻ = nghề svc rồi???hic!túm lại chỉ 5> 3 tên gom lại tự chơi với nhau, hoặc có đìu kiện tí thì gl bên ngoài chứ đừng mộng xa xôi cho nó hại não!
(em chỉ nếu chính kiến nếu ko vui bác NT đừng buồn nhé) hi!

DUYnguyenDUC

Quản lý mới

Cảm ơn bạn DUYnghuyenDUC.
Mình cũng biết bạn có nhiều khó khăn về sức khỏe và đam mê nghề nghiệp,
đã vậy lại thêm mối tơ duyên với bonsai thành thử mình hết sức trân trọng và quý
những hoạt động cho Bonsai của bạn.

Riêng việc chụp hình và đăng hình ảnh về những buổi giao lưu của D Đ mình thì từ trước
tới nay vẫn có đấy, nhưng lại nặng về mặt lưu trữ hình ảnh thành viên hoặc những diễn tiến
hoạt động, cảm xúc của các thành viên, chứ không chú trọng vào việc học hỏi kỹ thuật
bonsai (như những video quay bạn Invinh làm cây).

Do đấy, nếu có bạn nào hứng thú và có chút để ý về việc chụp hính phóng sự (hoặc quay phim)
thì hay quá. Bởi vì không những sẽ giúp các thành viên D Đ học được một chút, mà còn là
những tài liệu mà Câu Lạc Bộ của bạn cần lưu trữ để những hội viên mới của CLB gia nhập sau này
sớm có cơ hội học hỏi cho nhanh.

Nếu việc chụp hình và đăng hình ảnh có khó khăn (tài chính và cả người thực hiện), bạn nên lên
tiếng vì mình nghĩ D Đ của chúng ta có số thành viên rất đông, số người góp tay cũng chả thiếu.
Chỉ là bạn có hô lên cho mọi người biết đặng giúp hay không.

Đừng để vuột mất những cơ hội tốt (ghi lại hình ảnh buổi giao lưu và demo ) vì chuyện không đáng
(thiếu chút tiền).

Thân ái.
Chúc bạn sắp sẵn được mọi việc.
Cháu sẽ ráng thực hiện những gì như chú tư vấn .
Cháu chỉ xin đính chính 1 điều là sức cháu vẫn khỏe như trâu ,ngày vẫn đều đều 2 bao thuốc lá, tối đi làm và hiện nay vẫn đủ sức kiểm soát hơn 300 cây bonsai:"> , giờ cháu chỉ sợ kg đủ thời gian để làm đc nhiều việc hơn thôi chú ạ.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

Cháu sẽ ráng thực hiện những gì như chú tư vấn .
Cháu chỉ xin đính chính 1 điều là sức cháu vẫn khỏe như trâu ,ngày vẫn đều đều 2 bao thuốc lá, tối đi làm và hiện nay vẫn đủ sức kiểm soát hơn 300 cây bonsai:"> , giờ cháu chỉ sợ kg đủ thời gian để làm đc nhiều việc hơn thôi chú ạ.
Nếu được vậy thì thật hữu ích cho bà con D Đ này.

Đã thế, được thể, bạn DUYnguyenDUC cho mình góp thêm một tẹo ý kiến về việc
quay phim chụp hình Demo.

Vốn là chuyện Phô diễn Kỹ thuật Bonsai (Demo) thì cần có trước có sau. Người từng dự khán
mà xem lại hình ảnh và hiểu chuyện thì dễ rồi.
Nhưng chụp vài bức hình sao cho người ở nhà nhìn vào mà thấy được vấn đề (dĩ nhiên,
có thể sẽ có kèm theo bài giải thích) thì chả dễ gì. Bởi chuyện này đòi hỏi ít để kỹ thuật "nắm
được cốt lõi sự kiện".(Ngày xưa có môn "nhiếp ảnh phóng sự" được dạy kèm với môn "nhiếp
ảnh nghệ thuật").

Cho nên sẵn đây, mình xin nhắc chừng bạn DUYnguyenDUC : không phải người chụp hình
nào cũng chụp được hình phóng sự. Mà lại là phóng sự biểu diễn làm cây Bonsai thì càng đặc biệt.
Do đấy, người chụp hình chuyện này rất nên là một bạn đang hoặc đã từng chơi Bonsai.
Có như thế, những hình Bạn ấy chụp và đăng lên (hoặc quay phim) mới giúp ích về mặt
học hỏi cho người xem.

Một khi đã chơi Bonsai, chắc chắn người chụp sẽ biêtsửa soạn trước : "lúc nào chụp",
"điểm nào chụp" và nắm rõ được trình tự của vấn đề để đưa ra hình nào trước hình nào sau.
Và cũng lưu ý rằng, hình phóng sự luôn ưu tiên cho việc "nắm bắt sự kiện" còn chuyện đẹp xấu,
bố cục hình ảnh đứng sau.

Cho nên thường thì người chụp hình này họ chụp nhanh lắm (Mình gọi là chụp không cần nhắm).
Giơ lên quá đầu chụp xuống. Hạ máy xuống đất chụp ngược lên...
Cứ ướm chừng rồi chụp lia lịa , gần như liên tục. Sau đó khi về "edit" lại thì 100 tấm lấy được 5,6 tấm
là tốt rồi.

Ý mình là như vậy.
Mong bạn thông cảm cho việc dông dài. Mình phải nói ra vậy để không thôi người chụp ảnh phóng sự
lại cứ lo chụp sao cho thật mỹ thuật, hoặc chụp người với người sao cho thật nghệ thuật thì quả
là không đúng chuyện, nên cũng chả giúp gì cho các Bạn muốn học hỏi mà không tới dự khán được.

Cảm ơn Bạn đã quan tâm.
Cần gì, xin cứ lên tiếng.

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự

Nếu được vậy thì thật hữu ích cho bà con D Đ này.

Đã thế, được thể, bạn DUYnguyenDUC cho mình góp thêm một tẹo ý kiến về việc
quay phim chụp hình Demo.

Vốn là chuyện Phô diễn Kỹ thuật Bonsai (Demo) thì cần có trước có sau. Người dự khán thì
dễ rồi. Nhưng chụp vài bức hình sao cho người ở nhà nhìn vào mà thấy được vấn đề (dĩ nhiên,
có thể sẽ có kèm theo bài giải thích) thì chả dễ gì. Bởi chuyện này đòi hỏi ít để kỹ thuật "nắm
được cốt lõi sự kiện".(Ngày xưa có môn "nhiếp ảnh phóng sự" được dạy kèm với môn "nhiếp
ảnh nghệ thuật").

Cho nên sẵn đây, mình xin nhắc chừng bạn DUYnguyenDUC : không phải người chụp hình
nào cũng chụp được hình phóng sự. Mà lại là phóng sự biểu diễn làm cây Bonsai thì càng đặc biệt.
Do đấy, người chụp hình chuyện này rất nên là một bạn đang hoặc đã từng chơi Bonsai.
Có như thế, những hình Bạn ấy chụp và đăng lên (hoặc quay phim) mới giúp ích về mặt
học hỏi cho người xem.

Một khi đã chơi Bonsai, chắc chắn người chụp sẽ biêtsửa soạn trước : "lúc nào chụp",
"điểm nào chụp" và nắm rõ được trình tự của vấn đề để đưa ra hình nào trước hình nào sau.
Và cũng lưu ý rằng, hình phóng sự luôn ưu tiên cho việc "nắm bắt sự kiện" còn chuyện đẹp xấu,
bố cục hình ảnh đứng sau.

Cho nên thường thì người chụp hình này họ chụp nhanh lắm (Mình gọi là chụp không cần nhắm).
Giơ lên quá đầu chụp xuống. Hạ máy xuống đất chụp ngược lên...
Cứ ướm chừng rồi chụp lia lịa , gần như liên tục. Sau đó khi về "edit" lại thì 100 tấm lấy được 5,6 tấm
là tốt rồi.

Ý mình là như vậy.
Mong bạn thông cảm cho việc dông dài. Mình phải nói ra vậy để không thôi người chụp ảnh phóng sự
lại cứ lo chụp sao cho thật mỹ thuật, hoặc chụp người với người sao cho thật nghệ thuật thì quả
là không đúng chuyện, nên cũng chả giúp gì cho các Bạn muốn học hỏi mà không tới dự khán được.

Cảm ơn Bạn đã quan tâm.
Cần gì, xin cứ lên tiếng.

Nếu được thì một người nào đó đứng ra thủ thập tất cả các hình chụp của càng nhiều người càng tốt (chỉ thu thập hình làm demo từ đầu đến khi xong -kể cả hình cây lúc chưa đụng tới-) sau đó sắp xếp theo thứ tự rồi thêm lời giải thích vào thì sẽ khá đầy đủ cho anh em.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự

Nếu được thì một người nào đó đứng ra thủ thập tất cả các hình chụp của càng nhiều người càng tốt (chỉ thu thập hình làm demo từ đầu đến khi xong -kể cả hình cây lúc chưa đụng tới-) sau đó sắp xếp theo thứ tự rồi thêm lời giải thích vào thì sẽ khá đầy đủ cho anh em.
Cảm ơn bạn Ratthichbonsai.
Đây cũng là một giải pháp hay.
Ngay như một việc quay phim (để ghi nhận toàn bộ sự việc) vốn là việc dễ dàng hơn chụp ảnh
trong việc mô tả sự việc mà người ta vẫn cần phải có 3 máy. Sau đó sẽ giao cho anh chàng làm
"montage" cắt bỏ, xếp sắp lại các mảng phim sao cho dễ hiểu câu chuyện.
Dẫu vậy chăng nữa, đạo diễn họ vẫn cần một máy quay chính (những máy cón lại chỉ là phụ thêm
ở góc cạnh nào đó để tăng giảm điều muốn nổi bật hoặc cho người xem đỡ nhàm chán nếu chỉ có
1 góc quay).
Thế nên, dù với giải pháp do bạn Ratthichbonsai nêu ra trên, CLB vẫn cần một "cameramen" chính.
Có như vậy những điều thực sự cho người ngồi nhà cần biết mới có để xem. Các hình ảnh từ những
người chụp khác phụ họa vào cho thêm rõ , thêm hay thì hơn. Bằng không, nhiều người chụp (mà
không có "leader", không có đạo diễn chỉ đạo) thì tình trạng thiếu điều cần thấy và dư hình những
chuyện bên lề sẽ dễ xảy ra.

Tóm lại, dù tính chuyện tổng hợp nhiều nguồn hình ảnh cho rõ chuyện buổi Demo, thì ý kiến mình
là : vẫn cần một người biết chụp hình phóng sự và biết rõ về bonsai làm trụ cột cho việc ghi nhận
hình ảnh.