Tư vấn giúp em về địa lan

akiara1122

Thành viên
Chào các Anh, em mới dược người bạn ở xa cho 2 củ địa lan, nhưng em không biết trồng em nó như thế nào?
Các anh biết giúp em với..

akiara1122

Thành viên
dạ em cũng không biết nữa, vì em có một người ông ở Tiền Giang, thấy em thích chơi Lan nên gởi người quen đem lên cho em. nên thật em cũng không biết là hàng rừng hay hàng lai nữa, ngày mai em sẽ pót hình củ địa lan cho anh xem giúp em nha. thanks anh trước.

culanluasg

Super Moderator
ok,rất mong xem hình của bạn ,vì hiện nay chữ địa lan có rất nhiều bạn dùng ,có khi là lan kiếm (Cymbidium) có khi dùng chung cho tất cả loại lan trồng đất (terestrial) ,có khi là lan Huệ (từ dalatrose) amaryllis ,thực chất họ Huệ,có khi là cây sâm đất và còn nữa ...

akiara1122

Thành viên
hình em đã sửa xong rồi ạ, sẳn em mới chụp 1 hình tại nhà bạn em, nhìn cũng xinh

Bạn em nói nó cũng là 1 loại lan, không biết có phải không anh.....hi....

culanluasg

Super Moderator
cây này gọi đúng là Huệ loa kèn ,thuộc về họ Huệ amaryllis ,mạnh như thần trồng bằng đất chính xác thì không phải là lan !!! anh em nhà dalatrose gọi vui là lan huệ tứ diện

akiara1122

Thành viên
cây này gọi đúng là Huệ loa kèn ,thuộc về họ Huệ amaryllis ,mạnh như thần trồng bằng đất chính xác thì không phải là lan !!! anh em nhà dalatrose gọi vui là lan huệ tứ diện
vậy củ ở trên có phải là địa lan không anh,, anh làm em hơi lo...lo...[-O<

akiara1122

Thành viên
hơi buồn 1 chút, nhưng không sao với những tấm hình lan huệ đẹp mê hồn như thế cũng làm vơi đi một chút.
Vậy nếu em muốn trồng địa lan trong khu vực thành phồ HCM thì nên chọn loại nào là tốt cho cây phát triển vậy anh?
Thanks anh nhiều

akiara1122

Thành viên
Em đã xem qua hình, nhìn đẹp quá, nhờ anh tư vấn dùm em cách trồng, chăm sóc, mua Lan Hương cát cát ở đâu luôn nha anh. thanks anh nhiều.

culanluasg

Super Moderator
bạn ra HOÀNG VĂN THỤ saigon hay thành thái thỉnh thoảng bán hàng có hoa ,trồng như cattleya thôi nhưng dớn mịn hơn