Tư vấn chống mục phần lũa cho bonsai

bonhuen0.1

Thành viên tích cực
Mình có một thắc mắc lâu nay. các phần lũa nằm gần mặt chậu và dưới chất trồng của cây thì làm cách nào để chống mục phần lũa. Các điều chú ý khi xử lý phần lũa đó như thế nào? Sữ dụng hợp chất gì để tiến hành? Và cách khắc phục cho những phần bị mục như thế nào?
Ví dụ 2 hình dưới đây. các cây chineses juniperus có phần lũa nằm sát mặt chậu và có thể là trong phần chất trồng. Vậy do tác động của việc chăm sóc như tưới, bón phân, hay các tác động của thời tiết, môi trường ẩm ướt thì mình nghĩ nó là phần đầu tiên bị mục. Mong mọi người chỉ cách khắc phục. Mình xin chân thành cảm ơn!!!\:D/\:D/\:D/\:D/

hungpt

Thành viên
Đúng vấn đề mình đang kẹt, vì mới sưu tầm được 1 cây LS nhỏ có lũa.

Nhưng topic của bác Vinh là "Ai đã từng chơi những cây có phần lũa ở sát gốc tiếp giáp với đất ẩm thường xuyên mà không phải chứng kiến tác phẩm của mình mỗi ngày bị mục nát từ từ mà không có cách nào cứu chữa dù đã bôi thuốc lũa" chủ yếu nói về "phần lũa ở sát gốc tiếp giáp với đất ẩm".

Em muốn hỏi về vụ bôi thuốc lũa cho phần trên & thân cây, ko tiếp xúc đất dưới gốc thì dùng thuốc (hoặc PU) loại gì? pha chế & quét thế nào lên cây? có chú ý gì ko?

cảm ơn,
Hùng Huế

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
Đúng vấn đề mình đang kẹt, vì mới sưu tầm được 1 cây LS nhỏ có lũa.

Nhưng topic của bác Vinh là "Ai đã từng chơi những cây có phần lũa ở sát gốc tiếp giáp với đất ẩm thường xuyên mà không phải chứng kiến tác phẩm của mình mỗi ngày bị mục nát từ từ mà không có cách nào cứu chữa dù đã bôi thuốc lũa" chủ yếu nói về "phần lũa ở sát gốc tiếp giáp với đất ẩm".

Em muốn hỏi về vụ bôi thuốc lũa cho phần trên & thân cây, ko tiếp xúc đất dưới gốc thì dùng thuốc (hoặc PU) loại gì? pha chế & quét thế nào lên cây? có chú ý gì ko?

cảm ơn,
Hùng Huế
Vào siêu thị tổng hợp này nha bạn.
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=37176