Tường thuật phần làm lũa của nghệ nhân Phạm Hữu Tâm tại offline Huế tháng 7 năm 2012

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Tường thuật phần làm lũa của nghệ nhân Phạm Hữu Tâm tại offline Huế tháng 7 năm 2012

Thấy rất nhiều anh em muốn xem video cách làm lũa hôm offline Huế nhưng hôm đó mình thấy có 1 người quay (chú gì người nho nhỏ ở Long Khánh thì phải) nhưng không thấy đưa lên. Mình không quay video nhưng theo dõi khá kĩ nên đưa hình lên cho anh em tham khảo. Trong này có 1 số hình mượn bên topic của haibien do mình chụp thiếu.
Đây là cây linh sam chuẩn bị làm:

Nghệ nhân Phạm Hữu Tâm bắt đầu công việc của mình. Phải nói thêm rằng, anh Tâm hết sức nhiệt tình trong việc hướng dẫn anh em. Cộng thêm vào đó sự hỗ trợ về định hướng cây của anh Hưng, thầy Huấn cùng một số anh em phụ tá.

Trước hết, cần cắt bỏ các cành thừa và thu ngắn các cành giữ lại theo nguyên tắc “lớn bỏ nhỏ lấy”. Theo ý hiểu của tôi có nghĩa là cắt thu cành tạo độ côn cho cành (mà ngoài bắc gọi là cắt giật).

==================================
Sau khi làm gọn cây, xoay cây theo mọi hướng để định hướng cách làm và tìm các khuyết điểm để xử lí. Ở cây này có 2 rễ bắt chéo nhau cần phải xử lí.

Và 1 phần thân cụt che mất phần lũa phía trong. Anh Tâm tham khảo ý kiến mọi người, xem có đồng quan điểm với mình không? Mọi người đều tán thành phải cắt.

Thế là xử luôn :D

Sau khi cắt xong. Phần lũa đã hiện ra rõ nét

Cắt tiếp cái rễ bắt chéo.

Cái rễ đã được cắt gọn. Phần cắt thân và rễ này lát sẽ phải xử lí.

Trước khi làm lũa, cần xác định hướng của cây để tạo hướng đi của các đường lũa. Dùng mũi lũa phá để làm thô trước cũng như xử lí những chỗ thân, rễ vừa cắt lúc nãy.

Anh Tâm giới thiệu luôn mũi lũa phá của Mỹ có giá 200.000 đồng. Rất bén và bền :D (Không biết nhớ có chính xác không:D)

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Trả lời: Tường thuật phần làm lũa của nghệ nhân Phạm Hữu Tâm tại offline Huế tháng 7

Trong quá trình làm lũa, anh cũng làm cây luôn. Cây LS lúc đầu được để lại 1 chi sau này nuôi làm chi 1 nhưng thấp quá, nếu cắt đi cây sẽ bị lệch, mất cân bằng, và anh quyết định sẽ ghép lũa.

Chọn 1 khúc lũa phù hợp để ghép vào phần lũa của cây. Lưu ý cố gắng chọn được khúc lũa có độ già, màu sắc phù hợp với phần lũa của cây. Do không nhìn thấy cây trước nên anh chọn 1 khúc chưa vừa ý lắm. Sau đó cắt gọt cho vừa với phần lũa của cây. Đồng thời dùng máy làm lũa làm sạch phần lũa trên thân cây trước khi bôi keo và ghép.

Tiếp theo là phần trộn keo. Loại keo anh hay dùng là keo AB. Đầu tiên, lấy 1 ít mùn cưa (việc lấy nguyên liệu trộn chỉ là ước chừng theo kinh nghiệm).

Cho keo A vào trước.

Dùng 1 cái bay nhỏ trộn thật đều.

Sau đó cho keo B vào. Và tiếp tục trộn cho thật đều cho đến khi tạo độ keo có thể bôi lên vết lũa.

(Hình này mượn của haibien)

Ghép khúc lũa ghép vào và lấy dây buộc chặt lại đợi cho keo chết.

hungthanhhoa

Thành viên tích cực
Trả lời: Tường thuật phần làm lũa của nghệ nhân Phạm Hữu Tâm tại offline Huế tháng 7

Sau đó quay lại công đoạn 2 là làm tinh lũa.
Đây là máy làm lũa của anh. Được giới thiệu là mấy ngàn đô vì đây không phải là máy làm lũa mà là máy làm răng :D. Lắp mũi lũa loại 2-3li tuỳ lũa.

Tiến hành giai đoạn làm tinh.

Và kết quả cuối cùng như các bạn đã thấy ở topic của haibien.(hình này mượn bên topic của haibien)

Anh cũng chia sẻ cách làm lũa bằng cách đốt để tạo màu nhưng không khuyến khích vì có thể làm cây của bạn bị chết.
Đây là lũa làm theo phương pháp đốt bằng đèn khò.

Cảm ơn các bạn ghé xem và nhớ đừng có hỏi chi tui vì tui chả biết chi về làm lũa :D :D

haohuynhde

Thành viên tích cực

Bài viết rất chi tiết. Cảm ơn anh đã chia sẻ.

hoa_xuan

Thành viên

quá rõ ràng và chi tiết,,,thanks....!

Người Rừng

Thành viên tích cực

Cảm ơn em đã chia sẻ, giá mà có sự so sánh bằng hình giữa 2 cành theo nguyên tắc lớn bỏ nhỏ lấy thì hay quá Hùng ơi.

Kim Khánh

Thành viên tích cực

cam on nhieu ve bai va anh cua bac

hung-ly

Thành viên

cám ơn a chia sẻ.

hungthanhhoa

Thành viên tích cực

Cảm ơn em đã chia sẻ, giá mà có sự so sánh bằng hình giữa 2 cành theo nguyên tắc lớn bỏ nhỏ lấy thì hay quá Hùng ơi.
Anh ơi, không phải chọn giữa 2 cành mà là trên một cành, cắt phần cành đang vươn dài, chọn 1 chi cấp 2 để nuôi nối nhịp tạo độ côn cho cành.

thieuhaucaycanh

Thành viên

cám ơn anh Hùng chia sẻ

xuantruong2012

Thành viên

hay quá thanks bạn rất nhiều

VietKimLien

Thành viên

Cảm ơn Anh đã chia sẻ, rất cụ thể

nguyen tran

Thành viên tích cực

Cảm ơn anh Hùng. Bài tường thuật rất chi tiết và rõ ràng.

hungthanhhoa

Thành viên tích cực

Quên, cái bác đứng cạnh bác Trần Hùng đó quay video mà không thấy đưa lên.

trungbonsaidh

Thành viên

đồng quan điểm với các bạn, rất cảm ơn Hùng đả chia sẻ nhửng hình ảnh rất cụ thể và bổ ích.

thoaphumobile

Quản lý mới

Rất hửu ích qua bài viết quá rõ ràng và chi tiết,cảm ơn anh đã chia sẽ.

vietdung_viettel

Thành viên

bài viết hay wa. cám ơn anh đa chia sẻ.

leminhtoanku

Thành viên tích cực

bài viết rất hay và bổ ích , thank anh đã cho xem

bonsaiviet_007

Thành viên tích cực

bài viết rất hay và chi tiết thanks anh nhiều

dinhhmcc

Thành viên

Bài viết rõ ràng, cụ thể, cảm ơn bác đã chia sẻ.