Tùng Lehidu - ngưng giao dịch tới chia sẻ

lehidu

Thành viên tích cực
Lúc mới tập chơi cây nghe một tiền bối nói câu: "người làm cây phải xử lý được cây tùng gọn gẽ thì mới là đẳng cấp" lúc đó mình nghĩ ông ta chỉ nói phét để tâng bốc bản thân. Từ khi lehidu biết chơi cây đến nay đã làm chết một số cây tùng, khổ nổi những cây chết toàn là cây đẹp và ưng ý. Giờ thì mới thấm thía thế nào là làm tùng... tuy chưa làm được cây tùng cho hết ý và bằng các tiền bối nhưng hy vọng từ nay về sau sẻ không bị chết cây nào nữa.
CÂY KHÔNG GIAO DỊCH (khi chụp quên lấy đivật đói chứng các Mor thông cảm)

bachnhuphu

Thành viên
Quá đẹp anh à, em có một số cây ngọa tùng đang rất sung nhưng chưa dám bẻ, nghe anh nói thế nên thôi luôn, sợ chết cây ưng ý quá.

spach

Thành viên
A cho em hỏi cách chăm sóc ngoạ tùng với. Cây của e cứ suy dần dần rồi chết. Các đầu cành hay bị chết.

lehidu

Thành viên tích cực
Quá đẹp anh à, em có một số cây ngọa tùng đang rất sung nhưng chưa dám bẻ, nghe anh nói thế nên thôi luôn, sợ chết cây ưng ý quá.
Cái khó là làm triệt để từ khâu cắt tỉa, sang chậu nhỏ và làm lũa... chứ cây tùng e uốn sơ và để chậu lớn thì rất khó mà chết nó được e à.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Đang nhìn cây, tự nhiên mắt cứ chú ý đến cái chai keo hơn.....:(:(

Hồi trước củng thích chơi Ngọa tùng và tìm để mua vì nghe tên Tùng?
Nghỉ bụng lũa tùng thì chắc lắm đây.
Ai dè nó mềm xèo thua xa cả sam ngọc nên nãn.......:(:(
Nay thấy anh làm hay quá thấy thích nhưng vẫn ngán..... ~O)~O)

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Cây Tùng này anh làm đẹp lắm, nếu là của tôi thì tôi sẽ thu ngắn bớt cái lua dưới gốc.

lehidu

Thành viên tích cực
A cho em hỏi cách chăm sóc ngoạ tùng với. Cây của e cứ suy dần dần rồi chết. Các đầu cành hay bị chết.
Anh chưa có kinh nghiệm nhiều nhưng biết đâu thì nói đó, sẽ gởi chút kn cho bạn vô hộp thư bạn nha.

.
Anh Dương làm cây tùng hay quá,nhưng mà tui ko thích 2 cái lũa đó.
Cảm ơn.
! Rất cám ơn bạn đã góp ý! Hướng nhìn của người xem bị phân tán vì 2 cái lũa này thì phải.

Đang nhìn cây, tự nhiên mắt cứ chú ý đến cái chai keo hơn.....:(:(

Hồi trước củng thích chơi Ngọa tùng và tìm để mua vì nghe tên Tùng?
Nghỉ bụng lũa tùng thì chắc lắm đây.
Ai dè nó mềm xèo thua xa cả sam ngọc nên nãn.......:(:(
Nay thấy anh làm hay quá thấy thích nhưng vẫn ngán..... ~O)~O)
Lũa tùng mềm nhưng rất dai, cây già đến khi thân vặn soắn thì lũa mới cứng nhưng rất dễ mục nếu không bảo quản tốt, cám ơn bạn!

Cây Tùng này anh làm đẹp lắm, nếu là của tôi thì tôi sẽ thu ngắn bớt cái lua dưới gốc.
Cám ơn chú Xuân đã góp ý! Cháu đang định thu ngắn cái lũa trên ngọn, giờ nghe chú nói mới nhìn lại cái lũa dưới hihi ... Cháu cũng như nhiều ae chơi cây Việt Nam bị ảnh hưởng bởi từ "rin" ( cây rin , lũa rin...) và cái lũa này để vậy cũng vì là lũa rin hihi ... Cháu sẽ lưu tâm tới 2 cái lũa này và chụp hình lại chú xem sao nhé! Một lần nữa cám ơn chú!

diepluc

Thành viên
Xin hỏi anh mua thuốc lũa này ở đâu ạ. Em cũng đã mua một số chỗ dùng thử nhưng ko ưng ý.

chinhtv1970

Thành viên
Cây đẹp lắm. Mình có góp ý xíu, bạn tham khảo nhé:
+ Lũa dưới thật ngắn lại, có ngọn lũa hướng ngóc lên theo đường thân.
+ Lũa trên cũng ngắn lại, có ngọn lũa hướng theo đường ngọn.
Vì cây đã đẹp rồi, do đó bạn nên vẽ nháp trên giấy rồi vẽ thữ trên cây rồi hẵng làm.
Có gì sai, bỏ qua cho mình nhé. Chúc vui!

lehidu

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Tùng Lehidu - ngưng giao dịch tới chia sẻ

Xin hỏi anh mua thuốc lũa này ở đâu ạ. Em cũng đã mua một số chỗ dùng thử nhưng ko ưng ý.
Anh mua lại của một người bạn, nhưng thuốc lũa của Việt Nam mình hình như không đạt lắm, bảo quản lũa tùng bằng cách chống ẩm thấm là chính thôi e.

Cây đẹp lắm. Mình có góp ý xíu, bạn tham khảo nhé:
+ Lũa dưới thật ngắn lại, có ngọn lũa hướng ngóc lên theo đường thân.
+ Lũa trên cũng ngắn lại, có ngọn lũa hướng theo đường ngọn.
Vì cây đã đẹp rồi, do đó bạn nên vẽ nháp trên giấy rồi vẽ thữ trên cây rồi hẵng làm.
Có gì sai, bỏ qua cho mình nhé. Chúc vui!
Rất cám ơn sư góp ý và chia sẻ của bạn, mình sẽ lưu tâm ý kiến này.

linhsamdream

Thành viên tích cực
a Dương có thể chia sẻ cho e cách làm sao để chọn mạch sống xoắn theo thân lũa đc ko a? liệu trong quá trình nuôi mình có phải tác động bằng cách bổ thân vặn xoắn để đến lúc làm lũa lấy mạch sống xoắn theo lũa hay làm cách nào mong a chia sẻ. e chân thành cảm ơn anh. chúc mừng a có cây tùng phong cách ngoại

monmen

Thành viên tích cực
Đó giờ em cũng ngán loại này nên chưa có cây nào, hôm nay thấy cây của anh mê qua nên thấy đỡ ngắn hơn,hi
Nếu có thể anh chia sẻ kinh nghiệm cho em học hỏi với, thank anh.

lehidu

Thành viên tích cực
Cây này tết chơi Hội Hoa Xuân hả anh?
Cây này năm ngoái được huy chương bạc rồi e, năm nay đi cây khác. Cây ls của em năm nay đem khoe được rồi đó, cứ giấu e nó hoài...
a Dương có thể chia sẻ cho e cách làm sao để chọn mạch sống xoắn theo thân lũa đc ko a? liệu trong quá trình nuôi mình có phải tác động bằng cách bổ thân vặn xoắn để đến lúc làm lũa lấy mạch sống xoắn theo lũa hay làm cách nào mong a chia sẻ. e chân thành cảm ơn anh. chúc mừng a có cây tùng phong cách ngoại
Đó giờ em cũng ngán loại này nên chưa có cây nào, hôm nay thấy cây của anh mê qua nên thấy đỡ ngắn hơn,hi
Nếu có thể anh chia sẻ kinh nghiệm cho em học hỏi với, thank anh.
Những cây tùng già thì tự bản thân nó vặn xoắn thân thôi các bạn, cây non mình có thể bổ thân vặn để tạo mạch xoắn sau này nhưng phải rất cẩn thận, nếu làm đứt mạch cây sẽ chết. Muốn làm lũa phải chọn vị trí thích hợp từ thân, cành ở tren cao và lột dần xuống gốc theo sớ (mạch sống) của cây. Mỗi cành cây tùng được nuôi bởi những cái rể nhất định, vậy nên khi ta cắt cành nào thì những cái rể tương ứng sẽ chết theo. Lợi dụng đặc điểm này để chúng ta làm lũa theo ý muốn đó các bạn.

lehidu

Thành viên tích cực
Chia sẻ cách trồng, chăm sóc luôn đi anh.hi
Anh cũng chưa biết nhiều về loại này, biết nhiêu đây thì nói cho e:
Ngọa tùng thì trồng rất dễ mà e, dâm đọt hoặc chiếc nhánh là ra rễ, cây phát triển tốt nhất bắt đầu vào mùa thu đến sang mùa xuân. Chăm sóc thì nên tỉa bỏ lá già, tầng lá mọc đâm xuống nên cắt tỉa bỏ, tùng nếu cắt cụt cành không có lá thì cành đó sẻ chết 95%, lưu ý điều này để khi làm ta phải tận dụng những cành có sẳn để tạo tán... Vào mùa nắng thì nên tưới nước tắm cho lá cây vào chiều tối và tưới kích thích rể tháng 1 lần.
Chúc em thành công.