sanh nhìn cũng được

dungkhiem

Thành viên
Mình nhìn thấy và chụp được cây này, phần đế đều nhưng hơi cao:
Hoành gốc chổ dưới chi 1 (bên phải) 5cm khoảng 60cm.
Chiều cao khoảng 80cm tính từ mặt đất (luôn cả đế).
Giá hơi cao....nên nhìn rồi chụp, trao đổi ý với các bạn.

Cây 0 lớn mà giá hơi lớn nên do dự mãi....
Các bạn cho ý kiến nha. Cám ơn nhiều.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
cây này nếu anh dũng mua thì phải chặt mất 20cm rễ thì cây mới đẹp được. Và phải hãm ngọn nữa.

bigbabol

Moderator
cây này là một dạng cây dễ hớp hồn người mới chơi
cây này không đạt thẩm mỹ cao

dungkhiem

Thành viên
cây này nếu anh dũng mua thì phải chặt mất 20cm rễ thì cây mới đẹp được. Và phải hãm ngọn nữa.
Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. chặt mất 20cm thì nhìn chi 1 nôn (gần gốc quá)...

bigbabol
--------------------------------------------------------------------------------

Cao siêu.... hay thật... nhìn thấy mọi điều. Nhờ anh 3B em thức tỉnh...Chính xác.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn đã nhắc nhở. chặt mất 20cm thì nhìn chi 1 nôn (gần gốc quá)...

bigbabol
--------------------------------------------------------------------------------

Cao siêu.... hay thật... nhìn thấy mọi điều. Nhờ anh 3B em thức tỉnh...Chính xác.
Nôn thì cho nó 1 đao. Nhưng cây này theo em rẻ thì mua không thì thôi.

thanhnhattran79

Thành viên
cây này bộ rế không tự nhiên (có thể nói là cây công nghiệp). Nói tóm lại là không nên mua nếu giá không cực rẻ.

lnvinh

Super Moderator
Đây là loại phôi được ghép bởi nhiều cây con lạ loại này anh em hay gọi là dáng "Đầm bầu" (giống cái áo đầm của mấy bà bầu). Tuy nhiên, nếu chọn được gốc nào có thân trên đẹp có thể xử lí từ từ cho bộ đế thấp xuống xuống, kéo rễ lan tỏa a tạo lại bộ đế khác thì có thể làm thành 1 cây đẹp. Theo mình nếu cây này giá tương đối có thể mua về làm theo cách đó vì phần trên thân nhìn cũng đẹp đấy.
Ví dụ minh họa của 1 cây cắt từ cây "Đầm bầu" xuống: Cây này lúc trước phần xòe của bộ rễ đã cao hơn thân, cắt từ từ từng rễ trong năm, và đang chuyển qua giai đoạn 2 tạo rể con cho các rễ lớn, khi bộ rễ xong là bộ tàn cũng xong thành 1 cây bonsai:

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Hay quá anh Vinh. Vậy mà nhiều người cứ tiếc rễ không giám cắt. Hoặc không biết sử lý ra sao nên không dám mua.

gadong04

Thành viên
àCay bạn nói ở đây là cây có bộ rễ làm tyheo kiểu chân nơm cách đây 4 -5 năm về trước nếu dệp sử lí thì cũng hay đấy

dungkhiem

Thành viên
Đây là loại phôi được ghép bởi nhiều cây con lạ loại này anh em hay gọi là dáng "Đầm bầu" (giống cái áo đầm của mấy bà bầu). Tuy nhiên, nếu chọn được gốc nào có thân trên đẹp có thể xử lí từ từ cho bộ đế thấp xuống xuống, kéo rễ lan tỏa a tạo lại bộ đế khác thì có thể làm thành 1 cây đẹp. Theo mình nếu cây này giá tương đối có thể mua về làm theo cách đó vì phần trên thân nhìn cũng đẹp đấy.
Ví dụ minh họa của 1 cây cắt từ cây "Đầm bầu" xuống: Cây này lúc trước phần xòe của bộ rễ đã cao hơn thân, cắt từ từ từng rễ trong năm, và đang chuyển qua giai đoạn 2 tạo rể con cho các rễ lớn, khi bộ rễ xong là bộ tàn cũng xong thành 1 cây bonsai:

Cảm ơn anh Vinh nhiều!
Em mới tập tành chơi cây nên khi nhìn thấy cây này bị hớp hồn.
Ngẫm nghĩ đế cây cao không xứng tổng thể nên em bỏ ý định mua cây này rồi ( họ kêu giá 7tr) họ kêu giá cao làm "nản lòng chiến sĩ".
Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến.