Sanh đang ra rễ trên thân cần bón phân gì?

khuongchulai

Thành viên
Cây sanh của em đang ra rễ gieo (trên thân), không biết nên bón loại nào để kích thích rễ ra mạnh và nhanh tới đất, mong các bác chỉ giáo!!em cảm ơn!

sonhnguyen

Thành viên
Theo mình thì không cần bón phân đâu, bạn chỉ cần giữ ẩm cho rễ tránh bị cháy nắng bằng cách dùng ống nhựa là được rồi.
Có gì thiếu sót mọi người bổ xung thêm nhé

kippo1988

Thành viên
không cần bón đâu nếu nó vẫn phát triển bình thường

bạn chỉ cần cắt 2 cái bẹ chuối bó lại cho đất vào hoặc cát giữ ẩm là nó nhanh ăn xuống đất lắm đó

mình cũng toàn làm như vậy thôi thấy hiệu quả

Blackrose86

Thành viên tích cực
Cây sanh của em đang ra rễ gieo (trên thân), không biết nên bón loại nào để kích thích rễ ra mạnh và nhanh tới đất, mong các bác chỉ giáo!!em cảm ơn!
muốn rễ nhanh tới đất, bạn dùng đất lấp tới rễ, thế là 2 đứa nó tới với nhau;;) ;))

haidangnb

Thành viên
cần lấy cái rễ nào bạn dùng ống nước bằng nhựa ,phì 27 .một đầu chống vào cành nơi có rễ đang nhú ,một đầu cắm chặt xuống đất .ok khoảng 3 tháng sau rễ to bằng đũa ăn cơm cắt phía sát đất rút ống nhựa ra cái bặp . xong

ducquy1910

Thành viên tích cực
cần lấy cái rễ nào bạn dùng ống nước bằng nhựa ,phì 27 .một đầu chống vào cành nơi có rễ đang nhú ,một đầu cắm chặt xuống đất .ok khoảng 3 tháng sau rễ to bằng đũa ăn cơm cắt phía sát đất rút ống nhựa ra cái bặp . xong
ý kiến nhỏ của cháu kính chú HẢI ĐĂNG. thay vì sau khi rễ ăn tới đất mình cắt rễ rút ống nhựa ra, mình có thể cưa dọc ống nhựa trước. hoặc dùng loại ống bọc dây điện gép hai mảng như mọi người vẫn làm. ưu điểm là lúc lấy ra dễ dàng mà không ảnh hưởng tới rễ, chú thấy thế nào ạ !

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
ý kiến nhỏ của cháu kính chú HẢI ĐĂNG. thay vì sau khi rễ ăn tới đất mình cắt rễ rút ống nhựa ra, mình có thể cưa dọc ống nhựa trước. hoặc dùng loại ống bọc dây điện gép hai mảng như mọi người vẫn làm. ưu điểm là lúc lấy ra dễ dàng mà không ảnh hưởng tới rễ, chú thấy thế nào ạ !
Tôi thì lại nghĩ rằng;ta nên tự làm các ống bằng giấy cứng,nó sẽ tự hủy.

caycanhankhe

Thành viên
Nói chung để nhử rễ thì có nhiều cách nhưng dù các bạn có làm cách nào đi nữa theo kinh nghiệm của mình thi cũng tuân theo nguyên tắc :tạo cho rễ có một khoảng trống đủ độ ẩm để rễ phát triển nhanh (trên đường rễ đi chỉ có độ ẩm ,không có nhiều dinh dưỡng;rễ sẽ xòe rễ cám không đi xa được),việc dùng ống nhựa hay phủ nylonđều có chng mục đích ,cuộn giấy làm ống cũng được nhưng nếu quên để giấy khô đầu rễ sẽ hư đến khi giữ ẩm lại sẽ mất thời gian lắm.Chúc ACE khỏe thành công trong cuộc sống.

huuthuy1a

Thành viên mới
Nói chung để nhử rễ thì có nhiều cách nhưng dù các bạn có làm cách nào đi nữa theo kinh nghiệm của mình thi cũng tuân theo nguyên tắc :tạo cho rễ có một khoảng trống đủ độ ẩm để rễ phát triển nhanh (trên đường rễ đi chỉ có độ ẩm ,không có nhiều dinh dưỡng;rễ sẽ xòe rễ cám không đi xa được),việc dùng ống nhựa hay phủ nylonđều có chng mục đích ,cuộn giấy làm ống cũng được nhưng nếu quên để giấy khô đầu rễ sẽ hư đến khi giữ ẩm lại sẽ mất thời gian lắm.Chúc ACE khỏe thành công trong cuộc sống.
vậy bác làm sao không có rễ cám. mình cũng đang đau đầu vì chuyện đó

t01684359917

Thành viên
theo mình nêu là rễ sát thân thì bạn dùng dây mềm buộc cho ôm sát vào thân ,đầu rễ non dùng 1 ít đất dẻo định vị vào thân chỉ vài ngày nó sẽ dính chặt vào thân,khi đó độ ẩm của thân sẽ giử ẩm cho nó sau đó bạn dùng rẻ ẩm đậy vào rễ mọc rất nhanh
việc giữ ẩm phải làm hàng ngày hơi mất việc nhưng rất hiệu quả
nếu làm rễ buông bạn chỉ việc lấy đoạn ống nhựa mềm rạch dọc ống ,định vị trên dưới cho gió khỏi lắc,luồn rễ vào trong,mục đích
giữ ẩm,nắng không làm cháy đấu rễ non đến khi rễ tiếp đất bạn lây ống nhựa ra làm rễ khác .1 chút kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng anh em

vsms1989

Thành viên mới
tôi có một loại phân đó là phân heo.cho nó ăn hèm nấu rượu thải ra loại phân có nồng độ ph thích hơp cho sự phát triển của cây sanh nhất là bộ rễ một tuần tôi tưới cho nó 2 lần .mà dùng trực tiếp phân tươi hòa với nước rồi tưới lên lun ma ôi có cái mùi thật là khó ngưởi.các bác thử rồi sẽ biết

nhatsh

Thành viên mới
bạn nên bón phân DP, vì sanh là loại thân mủ nên Dp hấp thụ rất tốt, ngoài ra bạn nên dùng vải ướt để quấn quanh thân tạo độ ẩm cho cây nhanh mập và bung rễ, dưới gốc nên bỏ sơ dừa giữ nước... chúc bạn may mắn

giakhanh484

Thành viên mới
theo mình nêu là rễ sát thân thì bạn dùng dây mềm buộc cho ôm sát vào thân ,đầu rễ non dùng 1 ít đất dẻo định vị vào thân chỉ vài ngày nó sẽ dính chặt vào thân,khi đó độ ẩm của thân sẽ giử ẩm cho nó sau đó bạn dùng rẻ ẩm đậy vào rễ mọc rất nhanh
việc giữ ẩm phải làm hàng ngày hơi mất việc nhưng rất hiệu quả
nếu làm rễ buông bạn chỉ việc lấy đoạn ống nhựa mềm rạch dọc ống ,định vị trên dưới cho gió khỏi lắc,luồn rễ vào trong,mục đích
giữ ẩm,nắng không làm cháy đấu rễ non đến khi rễ tiếp đất bạn lây ống nhựa ra làm rễ khác .1 chút kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng anh em
Lấy ống nước mềm được ko bác nhỉ, trong ống đó để không hay fai cho đất hoặc cát ko.

thanh1986t

Thành viên mới
Bạn dùng chai nước. Đổ đầy nước vào sau đó lấy dây một đầu cột vào cổ chai, đầu kia cột vào cành của cây. Để cho rễ ra dài thì nới dây ra. Khi nào rễ tới đấy thì thôi.

mucdong99

Thành viên
Bạn có thể tạo ẩm thường xuyên cho cây, nếu độ ẩm thấp thì lấy ống nhựa hây bất kể thứ j rỗng một đầu (nên chọn loại nào tháo ra dễ dàng lúc rễ lớn lên) cắm đất 1 đầu còn 1 đầu cho rễ chui vào. thế là ok.