Sam núi, kim quýt, vạn niên tùng: 3 cây được ưa chuộng làm bonsai

e-bonsai

Thành viên tích cực
Tôi thấy nhiều người chơi 3 loại này nhưng tôi nhìn mãi mà chưa có tí cảm giác gì thích 3 loại cây này ... có lẻ tôi trình còi không nhìn ra cái đẹp & giá trị của 3 loại cây này ? Các bạn cho tôi ý kiến về cái hay của 3 loại này để thay đổi cảm giác được không ? [-O<8->

thanks các bạn ghé topic tôi chơi @};-

nguyển thị lê

Thành viên tích cực
Trả lời: Sam núi, kim quýt, vạn niên tùng: 3 cây được ưa chuộng làm bonsai

thế bác thích loại gì.cây nào mà làm được cây đẹp chơi mà chẳng được bác.mấy cây ấy lá nhỏ,tuổi thọ cao,khó chơi nữa,bác cứ làm thử biết ngay mà:)

vmhung_xambo

Thành viên tích cực

em thích nhất là VNT nhưng phải là những cây tông cao,lá to,dáng thanh thoát và làm tàn nhẹ nhàng thôi,e thấy những người lớn tuổi chơi cây đa phần là ông nào cũng có ít nhất 1 cây VNT,có thể là do ý nghĩ tâm linh, đó là cây có sự sống trường tồn cùng năm tháng,màu lá của nó làm em thích nhất

e-bonsai

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Sam núi, kim quýt, vạn niên tùng: 3 cây được ưa chuộng làm bonsai

thế bác thích loại gì.cây nào mà làm được cây đẹp chơi mà chẳng được bác.mấy cây ấy lá nhỏ,tuổi thọ cao,khó chơi nữa,bác cứ làm thử biết ngay mà:)
uhm, mình thấy nhiều cây loại này rất đẹp nhưng lại không thích mà không biết sao. Mình thích lá kim, linh sam, kim thanh mai, MCT, ... 8->

Le Manh Cuong

Moderator

Cây gì cũng có thể làm thành cây đẹp để chơi miễn là bạn có khả năng và may mắn có được những cây phôi tốt.

e-bonsai

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Sam núi, kim quýt, vạn niên tùng: 3 cây được ưa chuộng làm bonsai

Cây gì cũng có thể làm thành cây đẹp để chơi miễn là bạn có khả năng và may mắn có được những cây phôi tốt.
em không nói đẹp hay xấu anh à, chỉ là thích hay không thôi, nhiều cây em thấy rất đẹp mà sao không thích thật, thanks anh Cường @};-

NLGPT

Thành viên

Tớ chẳng thích cây mâm xôi con gà chút nào cả~:>~:>~:>

bonsaipham

Thành viên

Chào anh Giang. em Tùng đây ah. lần này anh có lên off không ah?

hoidau

Thành viên

Mỗi cây đều có vẻ đẹp riêng mà bác , chắc tại bác kén thôi . hihi.

NLGPT

Thành viên

Chào anh Giang. em Tùng đây ah. lần này anh có lên off không ah?
Nhiều khả năng là có; đăng ký rồi; hôm đó gặp nhau nhé

bonsaipham

Thành viên

dạ.em chưa biết thế nào ah.bưa đó em chưa thu xếp được thời gian nên chưa dám hứa trước. nếu off vế sớm rảnh chiều tối em lên hn anh em mình cafe nhé

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Tôi thấy nhiều người chơi 3 loại này nhưng tôi nhìn mãi mà chưa có tí cảm giác gì thích 3 loại cây này ... có lẻ tôi trình còi không nhìn ra cái đẹp & giá trị của 3 loại cây này ? Các bạn cho tôi ý kiến về cái hay của 3 loại này để thay đổi cảm giác được không ? [-O<8->

thanks các bạn ghé topic tôi chơi @};-
theo suy nghỉ của anh thì nhiều người thích cây VNT và cây sam nuí là vì cây VNT có màu lá đẹp mơn mỡn m̃oi khi cây cho chồi non vào ban đêm thì càng thích hơn khi em soi đèn vào lá́ cây sẻ có ánh sáng phản chiếu lấp lánh ánh sáng trong rất hay , anh còn nhớ lúc anh về VN ban đêm anh hay lên sân thượng dùng đèn soi xuống vườn VNT của mình thấy đẹp lấm. mà nhất là em trồng số nhiều cả một khu vườn như vậy thì nhìn mê lấm em ơi

còn cây sam nuí nhiều người thích là vì do thân cây tự nhiên thường có nhiều cái co lắc lượng rất hay mà phải trải qua thời gian lâu dài mới có được những cái co như vậy với lại khi làm chi cho cây sam nuí có bộ chi sương rất dầy và đẹp vì các chồi cuả cây mọc nhiều trên thân nên rất để tạo được một bộ chi thứ cấp dầy và đẹp. nếu là sam trái thì nhìn càng phê khi cây cho đầy trái

còn cây kim qúy thì anh chưa có nghiên cứu nên kkhông biết anh em naò có thể cho thêm ý kiến thêm về cây này nhe.
còn nói về sở thích thì anh là thượng tọ thích đủ thứ. cây naò có dáng đẹp là me hà.nhưng hiện giờ những giống cây mà anh thích nhất và đang sưu tầm là.

linh sam các lọai, sam nuí trái và bông. kim thanh mai. VNT kim cương , VNT đài Loan.cây Phong , đổ quyên v.v và còn nhiều thứ nưả miễng sao thất đẹp là sưu tầm liền

e-bonsai

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Sam núi, kim quýt, vạn niên tùng: 3 cây được ưa chuộng làm bonsai

theo suy nghỉ của anh thì nhiều người thích cây VNT và cây sam nuí là vì cây VNT có màu lá đẹp mơn mỡn m̃oi khi cây cho chồi non vào ban đêm thì càng thích hơn khi em soi đèn vào lá́ cây sẻ có ánh sáng phản chiếu lấp lánh ánh sáng trong rất hay , anh còn nhớ lúc anh về VN ban đêm anh hay lên sân thượng dùng đèn soi xuống vườn VNT của mình thấy đẹp lấm. mà nhất là em trồng số nhiều cả một khu vườn như vậy thì nhìn mê lấm em ơi

còn cây sam nuí nhiều người thích là vì do thân cây tự nhiên thường có nhiều cái co lắc lượng rất hay mà phải trải qua thời gian lâu dài mới có được những cái co như vậy với lại khi làm chi cho cây sam nuí có bộ chi sương rất dầy và đẹp vì các chồi cuả cây mọc nhiều trên thân nên rất để tạo được một bộ chi thứ cấp dầy và đẹp. nếu là sam trái thì nhìn càng phê khi cây cho đầy trái

còn cây kim qúy thì anh chưa có nghiên cứu nên kkhông biết anh em naò có thể cho thêm ý kiến thêm về cây này nhe.
còn nói về sở thích thì anh là thượng tọ thích đủ thứ. cây naò có dáng đẹp là me hà.nhưng hiện giờ những giống cây mà anh thích nhất và đang sưu tầm là.

linh sam các lọai, sam nuí trái và bông. kim thanh mai. VNT kim cương , VNT đài Loan.cây Phong , đổ quyên v.v và còn nhiều thứ nưả miễng sao thất đẹp là sưu tầm liền
thanks anh trai đã chia sẽ góc nhìn rất sâu sắc về VNT, sam núi 8->

Chúc anh sớm sưu tầm thật nhiều cây đẹp @};-@};-@};-

diennamdanang

Thành viên

em thì không thích vnt, kq, sam lắm. vườn em chỉ có 1 cây vnt, 1 cây kq, vài chục cây sam núi, toàn hàng khủng nhưng em vẫn chưa nghiện lắm. em thích họ cây thông, tùng, trang hơn. theo em vnt, kq, sam đẹp ở chỗ lá nhỏ, thân cổ thụ, lâu lớn, hợp phong thủy, bên trung quốc rất chuộng, đòi hỏi kỳ công chăm sóc, giá trị cao, quan trọng nhất là bán được nhiều tiền:)

DUY_TamQuan

Thành viên tích cực

chơi bonsai mà ko chơi sam núi thì phí hết nửa cuộc đời chơi cây bạn ơi8->

saoviet88

Thành viên tích cực

cứ cây nào đẹp là em thích , 3 cây này bác không thích thì cũng hơi phí

pitieel

Thành viên Mua Bán
Trả lời: Re: Sam núi, kim quýt, vạn niên tùng: 3 cây được ưa chuộng làm bonsai

kim quýt dc ưa chuộng làm bonsai vì lá nhò, chi dày, sức sống tốt , chi cành dể uốn , đặc biệt là hoa và trái nho nhỏ xinh xinh thích hợp với cây cổ thụ thu nhỏ ( như cây khế trái to đùng thì làm sao nhìn cân đối dc ) hơn nữa loài này lâu lớn chậm phát triển nên khó phá thế....tuy nhiên ,nhược điểm là da thân không toát lên dc cái cằn cổi ,xù sì cũa thời gian....nhìn nó cứ mơn mởn như cô gái xuân thì:-*........không nói lên dc cái " cổ ,củ ,kỷ" cũa bonsai cần có........:))