Quan điểm về vẻ đep Hoa Lan Cattleya cũ và mới

culanluasg

Super Moderator
tuy nhiên có khi cây chẳng có nhiều hoa ,hoa cũng chưa đẹp chưa tươi ,kết cấu cũng chưa chuẩn lắm nhưng hội thi ít cây hay toàn cây kém vặn vẹo ,thì bạn giám khảo đành : xứ mù anh chột làm vua ,cây vẫn mang cái giải nhất vậy ,điều này dễ dàng thấy ở những mùa trái vụ hoa cattleya đó là tết hay mùa khô

tranthanhkg

Thành viên
và còn có thêm quan điểm về màu
đỏ thì giá trị hơn trị hơn vàng
vàng thì giá trị hơn cam
cam thì giá trị hơn tím
tím thì giá trị hơn trắng
trắng thì giá trị hơn xanh
và xanh thì giá trị hơn lem lem
nhưng mình lại thích lem lem nhất.

culanluasg

Super Moderator
đó là quan điểm cũ thôi anh,bây giờ cải tiến nhiều hơn ở Ban Giám Khảo thành phố
bây giờ hình như bố cục ,ấn tượng ban đầu ,nhiều hoa ,hoa chỉnh chu ,màu sắc tươi sáng hình như dễ mang giải về hơn
nói chung ,ấn tượng tổng thể rất quan trọng
- lem cũng hay anh,tuy nhiên lem viền ,lem nổi bật trên nền màu hoa ,lem sọc rõ Cù vẩn thích hơn là lemlem chẳng rõ màu sắc và lem nhợt nhạt

mrhuynhkhoa

Thành viên mới
Cho e hỏi trong diễn đàn có a ManhKhuong ở Vĩnh Long đúng ko? Vườn anh ở chỗ nào vậy? có thể cho e ghé tham quan và học hỏi kinh nghiệm trồng CAT đc ko ạ? e mới tập chơi nên nhờ a e giúp đỡ, nếu có biết chỗ nào bán cây Cat giá rẻ khoảng vài chục ngàn chỉ dùm e để e mua về tập trồng. XIn chân thành cảm ơn

culanluasg

Super Moderator
Mk đúng ở Vĩnh Long thật .còn tiếp bạn thì phải chờ bạn ấy vào đã ,sẽ trả lời cho bạn
cattleya giá vài chục ngàn chỉ có cây mô,cây tem bây giờ cũng khó ,chỉ có những người bỏ chơi thì may ra nhưng nếu không có kinh nghiệm mang cây bệnh về thì cũng khổ

culanluasg

Super Moderator
thật ra khi đạt tới vẻ đẹp chuẩn mực ,màu nào cũng đẹp ,cho rằng màu này đẹp hơn màu kia theo mình là chưa chính xác,duy có điều cây có màu tím thì thường giá chưa cao bằng màu khác
còn một điều nói ra thì tức cười nhưng là sự thật ,cứ cái ông nào đang làm giá cây nào thì màu cây ấy sẽ lên ngôi

tranthanhkg

Thành viên
thật ra khi đạt tới vẻ đẹp chuẩn mực ,màu nào cũng đẹp ,cho rằng màu này đẹp hơn màu kia theo mình là chưa chính xác,duy có điều cây có màu tím thì thường giá chưa cao bằng màu khác
còn một điều nói ra thì tức cười nhưng là sự thật ,cứ cái ông nào đang làm giá cây nào thì màu cây ấy sẽ lên ngôi
em đống tình với bác . :-bd:-bd

mrhuynhkhoa

Thành viên mới
- lần sau ,mong bạn đặt câu hỏi đúng chủ đề topic,xin cảm ơn
dạ cảm ơn chú, tại con mới gia nhập nên chưa rành mong chú thông cảm, những câu hỏi dạng này đặt trong topic tư vấn online đc ko chú?

culanluasg

Super Moderator
dạ cảm ơn chú, tại con mới gia nhập nên chưa rành mong chú thông cảm, những câu hỏi dạng này đặt trong topic tư vấn online đc ko chú?
mục tư vấn chỉ dành cho chuyên mục trồng lan và những vấn đề liên quan ,với bạn mạnh Khương bạn có thể nhắn tin riêng vào nick name : Manh khuong
Thân Chào

Thanhnhanscb

Thành viên mới
Chào cả nhà,
Hôm cuối tuần em có dịp đi tham quan và mua được vài chậu catt, chậu catt tên Hawai weeding, Hadyai vàng, Tuyết Ngọc, Bạch Ngọc, vài chậu Had lai nữa, nhờ mọi người cho em biết là mặt hoa của những loại này thế nào? Và mấy loại này còn hot không? Em nghe gia chủ bảo là vẫn còn tiếng tăm lắm mà em thì gà mờ mới nở, em muốn biết giá trị tương đối ở hiện tại.
Cảm ơn sự tư vấn và giúp đỡ của mọi người!

culanluasg

Super Moderator
Chào cả nhà,
Hôm cuối tuần em có dịp đi tham quan và mua được vài chậu catt, chậu catt tên Hawai weeding, Hadyai vàng, Tuyết Ngọc, Bạch Ngọc, vài chậu Had lai nữa, nhờ mọi người cho em biết là mặt hoa của những loại này thế nào? Và mấy loại này còn hot không? Em nghe gia chủ bảo là vẫn còn tiếng tăm lắm mà em thì gà mờ mới nở, em muốn biết giá trị tương đối ở hiện tại.
Cảm ơn sự tư vấn và giúp đỡ của mọi người!
bạn hãy nhìn vào chữ ký của mình và vào mục tư vấn phong lan online đặt lại câu hỏi ,mình sẽ trả lời giúp bạn đầy đủ
thân chào

culanluasg

Super Moderator
ngày nay kiểu chơi cattleya rất đa dạng ,đẹp kiểu truyền thống ,to tròn ,kết cấu đẹp màu sắc tươi sáng rõ ràng thì với Cattleya rừng và mini cũng được quan tâm,được ưa chuộng là những cây cattleya rừng ,nhiều hoa,cây Cattleya mini màu sắc sặc sỡ lạ mắt bất chấp hoa to hay nhỏ