Quái vật ăn lá mai

langtunhavuon

Thành viên
Chào bác Minh Cao,bác Lô và các ACE trong diễn đàn.Sáng nay khi em đang xịt phân bón lá cho vườn mai thì em phát hiện một loại bọ nhưng em ko biết bọ gì.màu nâu nhìn thoáng qua thì không thể phân biệt được đâu là lá mai khô, đâu là con bọ này.con này em đã thấy từ lâu nhưng do em ko để ý nên tính đâu lá mai khô thôi,nhưng khi xịt phân vô nó thì nó ngo ngoe.khi em lấy cành cây nhỏ chọc nó thì nó quay qua cắn.con này rất hung dữ.nó ăn hết cả lá già lẫn lá non của cây mai.mong các bác đã từng gặp qua loại này xin cho em biết tên và thuốc phòng ngừa loài này.khi phát hiện em đã dùng thuốc Anfatin loại này độc cao,em chuyên dùng để diệt sâu ăn lá mai non nhưng đối với con này thì nó ko hề chết.
nó đã tấn công cành nào là cành đó trụi lủi như vậy đây

hocchoimai

Thành viên
Thuốc trừ sâu Decis tiêu diệt loại này rất hiệu quả, mình đã từng gặp loại này, nó giống như vò 1 cái lá khô cho nhăn nheo rồi gắn lên cành. Mình không rỏ tên nên đặt cho nó cáii tên Sâu lá khô thôi.

nguyenchihiep

Thành viên
+ YouTube Video

maivang150

Thành viên
Loại sâu này chỉ trên cây mai mới có, ở miền tây nhiều lắm, nhưng nó chỉ xuất hiện từ tháng 8 đến tháng 12 AL thôi, ăn lá mai tàn bạo luôn, cư như là Tạ Hầu Đôn vậy. Regent 5sc xịt là nó quay đơ chỏng vó thui. rất dễ diệt, chỉ xịt 1 lần là hết tiệt luôn.

maivang150

Thành viên

anh sắm vài con máy diệt sâu bọ này rồi ngồi uống trà rung đùi xem chơi thôi :D

link giới thiệu máy đây ạ :
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=104832
Mấy em này thì cũng có mặt lợi và hại đó a. Hại là em nó bò nhảy lung tung, đặt biệt là con lớn, nên làm gãy chồi ngọn, mấy nhánh ghép cũng gãy luôn. Mà hình như nó không ăn hết sâu mà để dành nuôi dưỡng để sâu sinh sôi rồi ăn tiếp hay sao đó, nó không bao giờ giết hêtsa6u nên sâu vẫn ăn lá non ra. hôm qua mình giận quá lấy Regent pha đậm rồi xịt, chiều về sâu chết lăng quay và em nó cũng nằm thở dốc, tội nghiệp, chắc ăn phải sâu trúng thuốc.

langtunhavuon

Thành viên
Ối trời con Tắc ké này nó cũng ăn sâu bọ.nữa hả.côn này vườn em thì nhiều lắm.em cũng thấy nó xuất hiện trên những cây mai thường xuyên nhưng em ko biết nó ăn cả sâu lông thấy ghê này.

nguyenlan374

Thành viên tích cực
Cám ơn các bác đã chỉ giáo.lần đầu em gặp hết hồn lun
ước gì nó ko ăn nụ mai ,thì mình cố gắng bắt nhốt nuôi đến tháng chạp thả ra vườn cho nó ăn hết lá dùm mình đỡ phải lặt lá ,lần đầu tiên mình thấy sợ quá ,theo mình bắt giết ko cần xịt thuốc vì con sâu này quá lớn dễ nhìn thấy

maivang150

Thành viên
ước gì nó ko ăn nụ mai ,thì mình cố gắng bắt nhốt nuôi đến tháng chạp thả ra vườn cho nó ăn hết lá dùm mình đỡ phải lặt lá ,lần đầu tiên mình thấy sợ quá ,theo mình bắt giết ko cần xịt thuốc vì con sâu này quá lớn dễ nhìn thấy
Lúc nó còn nhỏ xíu xiu nó cũng ăn ghê gớm như các loài sâu khác thôi. Con trong hình này đã trưởng thành rồi, sắp hóa nhộng để thành bướm!~