Phalaenopsis - A Repotting Pictorial.

Yaezakura

Thành viên

Hôm này yae lấy tài liệu của tác giả By Louis Aszod. hướng dẫn AE thay chậu và chất liệu trồng cho hồ điệp rất đơn giản.

• 1 Cây Hồ Điệp
  • Đá đất sét nung kích cỡ 3/4 đến 1in
  • Cái Khoan
  • Hộp nhựa trong

Yaezakura

Thành viên

bây giờ chúng ta hãy khoan mấy cái lổ chung quanh cái hộp mũ cho có lổ thoát nước tốt và thoáng
không khoan ở dưới đáy nhen ;) nhìn theo hình mà làm theo.

Yaezakura

Thành viên

quan trọng là phải rữa tay cho sạch, trước khi bắt đầu tháo những miếng gổ và rêu ra.

chúng ta tháo ra từ từ cẩn thận tránh đừng làm nó bị sốc :) theo bài viết của anh culanluasg
chúng ta có thể nhúng nó vào chậu nước cho nó xơi ra tháo cho dễ.

Yaezakura

Thành viên

bây giờ chúng ta bỏ đá đất sét vào 1 nữa trước xong rồi đặt cây vào phải chắc chắn là cái lá thấp nhất của cây hồ điệp phải ngang với cái miệng hộp nhựa, mình có thể thấy không khoan ở dưới đáy vì muốn chừa chút nước thấm vào đá đất sét để nó
giữ đổ ẩm cho bộ rễ. Mình có thể dùng NPK 20-20-20 pha với nước tưới cho nó và đặt vào chổ thích hợp khuất nắng
mình có thể quan sát nước vì hộp nhựa trong do mình điều khiển nhen chúc các bạn thành công... tada ....xong!!! :D :D :D

culanluasg

Super Moderator
cái này ở Việt Nam mình gọi là trồng bán thủy canh ,các hạt sỏi kia ,thường dùng sỏi nhẹ,bây giờ cũng đã có bán ở Việt Nam

Yaezakura

Thành viên
Hi A.Culan Yae mới được biết thì ra gọi là trồng bán thủy ? Yae có chậu lan Cym. Sinense đang cho mấy cái nụ chuẩn bị đón tết :D

culanluasg

Super Moderator
bán thuỷ canh ,biết nói sao nhỉ # the same is nourishing by semihydro ,nghĩa là thay vì dùng nhúng chìm toàn bộ rễ thì ta chỉ đổ nước ngập đáy chậu khi đầy thì tràn ra theo lổ thoát nước ,dùng phương pháp này thì cây khá ổn phát triển nhanh ,nhưng chú ý khi mới trồng không cho rễ ngập nước mà phải ở trên mực nước đáy ,khi ra rễ mới ,nó tự bò xuống nước ,bộ rễ mới sống được mà không thối

truonghuy1979

Thành viên

bây giờ chúng ta hãy khoan mấy cái lổ chung quanh cái hộp mũ cho có lổ thoát nước tốt và thoáng
không khoan ở dưới đáy nhen ;) nhìn theo hình mà làm theo.
Cảm ơn bạn.
Cho mình hỏi tại sao lại không khoan ở dưới đáy. Nếu không khoan dưới đáy thì khi tưới nước, nước sẽ còn đọng lại chậu tới mức khoan cuối chậu đó. Như vậy cây sẽ bị ủng nước thì làm sao vậy bạn? Xin bạn hãy giải thích kỹ hơn cho các bạn cùng hiểu rõ.
Thanks!

culanluasg

Super Moderator
bởi vì bạn Yae đang nói về trồng bán thủy canh,nếu khoan lổ dưới đáy thì không là bán thủy canh nữa ...

khietcsc

Thành viên
Sau 3 tháng tình trạng em nó thế nào rồi bác?
Em đang theo dõi để học tập kinh nghiệm cho giàn HỒ ĐIỆP nhà em.

quynhanh96

Thành viên mới
các bác cho e hỏi đất sét khô mua ở đâu vậy. em ở tp HCM. cám ơn các bác trước.