Phôi Linh Sam tự chết

danghoaitan2512

Thành viên
Mặc dù đã đóng học phí ngu rất nhiều cho phôi linh sam, từ phôi nhỏ, phôi lớn, phôi khủng cho đến phôi vip. Nhưng tỉ lệ sống rất thấp ( khoảng 80%). Lúc đầu mua về dâm vẫn sống bình thường nhưng thời gian sau lại héo rũ từ từ. Nhờ AE có kinh nghiệm tư vấn dùm cách trồng. Thanks!

bonsai&toi

Thành viên tích cực
Do chất trồng thoát nước không tốt ....
Độ ẩm cao quá cây bị thối rễ đó anh

manhhatruong

Thành viên
cũng chưa hẳn vậy
mình cũng trồng nhiều cây cùng lúc nhưng cũng bị hiện tượng như bạn cây chết cây sống xin chỉ giáo

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Ý kiến của em là vẫn do độ ẩm. Không khí khô quá, đọt non vị héo, dẫn tới cây chết dần. Bác có quấn nylon cho thân, lúc mở ra có mờ dần dần hay mở sốc luôn.

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Mình bị 1 lần như thế, sau thì chưa thấy em nào đi cả, lỗi của mình là chăm em nó quá nên bị úng nước, thối rễ.. Loại này để dưới bóng cây to hoặc mái che, tưới đủ ẩm là ok.

supeo

Thành viên
A có bọc nilon cho cây ko?
khác với mai, e thấy linh sam thường ra rễ trước mới ra tược. cây dùng dự trữ dinh dưỡng trong thân để đâm rễ trước. có thời gian e dùng bao nilon bọc cây lại, 100% cây ra tược rất nhanh, nhưng có một sống què quặc rồi héo lá từ từ sau đó đi luôn.
hiện giờ ko trùm nilon, để nơi có nắng nhẹ, cây chậm ra tược nhưng đã ra là sống khoẻ luôn, sống cao lắm, ko biết bao nhiêu % mà chưa thấy cây chết.
(Ghi chú: cùng chất trồng, cách trồng, cùng nguồn phôi)
còn mua trúng phôi khô nhựa rùi thì .....................
a xem thử.

Caphedangvn

Thành viên tích cực
A có bọc nilon cho cây ko?
khác với mai, e thấy linh sam thường ra rễ trước mới ra tược. cây dùng dự trữ dinh dưỡng trong thân để đâm rễ trước. có thời gian e dùng bao nilon bọc cây lại, 100% cây ra tược rất nhanh, nhưng có một sống què quặc rồi héo lá từ từ sau đó đi luôn.
hiện giờ ko trùm nilon, để nơi có nắng nhẹ, cây chậm ra tược nhưng đã ra là sống khoẻ luôn, sống cao lắm, ko biết bao nhiêu % mà chưa thấy cây chết.
(Ghi chú: cùng chất trồng, cách trồng, cùng nguồn phôi)
còn mua trúng phôi khô nhựa rùi thì .....................
a xem thử.
Bác không trùm nylon vậy hàng ngày phun ẩm mấy lần? Em phải đi làm cả ngày nên chỉ phun ẩm 1 lần, em chỉ trùm bao nylon thôi chứ không bọc quấn nylon thấy cũng khá ổn. Điều quan trọng nữa là phôi phải khỏe.

supeo

Thành viên
Bác không trùm nylon vậy hàng ngày phun ẩm mấy lần?.
e cũng cày cả ngày, chỉ tưới hai lần sáng chiều với lại che mát thôi a. các loại cây khác như hải châu, thị nhọ nồi, thị trứng, trắc .....e đều làm vậy. hai ba ngày một lần dùng bình xịt phun thuốc kích thích ra rễ ướt thân với mặt chất trồng vào buổi chiều mát.

tranquanbao

Thành viên
caphedangvn: bạn supeo nói không sai, nhưng nếu bạn làm theo là... toi đó. Cái khác biệt quan trọng nhất bạn phải nhìn ra đó là supeo ở quê hương của Linh Sam sinh sống, do vậy mà nếu bạn ấy bọc bao nylon thì tỷ lệ sống sẽ thấp hơn không bọc bao nylon, vì bọc bao nylon là làm khác với điều kiện sống của nó, không bọc bao nylon thì mới đúng với điều kiện sống của nó.

Mình không rõ lắm về khí hậu của miền Bắc, tuy nhiên theo mình nghĩ bạn nên bọc bao nylon vì khí hậu miền Bắc có khác nhiều so với miền Trung, Trung Nam bộ. Khi độ ẩm không khí, gió và nhiệt độ khác nhau thì nên dùng cách khác hơn sẽ có hiệu quả hơn.

Mình vẫn quấn bọc nylon khi nuôi phôi chưa rễ, tuy nhiên vẫn có một số cây bị chết, qua quá trình xem xét mình thấy việc quan trọng nhất trong nuôi phôi chưa rễ cho đến khi nó ổn định là: Cố gắng để chậu yên một chỗ và đừng động đậy thân cây.

Bonsaihcm

Thành viên
e cũng cày cả ngày, chỉ tưới hai lần sáng chiều với lại che mát thôi a. các loại cây khác như hải châu, thị nhọ nồi, thị trứng, trắc .....e đều làm vậy. hai ba ngày một lần dùng bình xịt phun thuốc kích thích ra rễ ướt thân với mặt chất trồng vào buổi chiều mát.
thuốc kích thích ra rễ mà lại phun vào thân được hả bác?

tranquanbao

Thành viên
Bạn danghoaitan2512: mình nhìn cái hình số 1 và hình số 4 của bạn(hai hình còn lá xanh nhưng đang héo dần), mình đoán có thể khi cây ra lá bạn đã dời chậu cây đến chổ khác, nếu đúng như vậy thì nhựa đã khô nên lá cũng khô theo từ từ, có trường hợp còn lại mầm sống gần sát gốc mà thôi.

manhhatruong

Thành viên
nó đang lên mạnh mà chết mới nói chứ . im luôn thì nhiều kể làm chi học phí mà . trồng một loạt 6 cây hai cây đang khoẻ héo dần rồi chết mới hỏi chứ

quocbao87

Thành viên
năm nay mình bị chết 4 phôi vì chất trồng.cát hạt quá nhỏ,có nhiều mùn.cho nên dẩn tới dư nước và thối rể.các bạn nên chú ý tới vấn đề này nhé.thân.

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Mình đang có 2 cây kim quýt, đang trùm nylon, chỉ cần bỏ nylon ra 1 lúc là ngọn héo rồi đen. Khả năng mất ẩm mà mùa này Hà Nội khô hanh quá.

tranmang

Thành viên
Bửa này Caphedangvn (Nguyên) chuyển qua nghề nghiệp nông dân rồi à, đam mê với cây cảnh quá ngày nào cũng chơi với đất nên gọi là nông dân à, lâu này mình bị chuyển công tác xa nhà nên ít lên mạng, hạt du sùi bạn cho mình cũng vì không nghe bạn ươm trên đất pha cát chả lên hạt nào, do ẩm quá toi luôn, do đó cây gì cũng vậy không nên lạm dụng phân và đất nhiều quá, độ ẩm cao khó xử lý hơn những nơi độ ẩm thấp

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Bửa này Caphedangvn (Nguyên) chuyển qua nghề nghiệp nông dân rồi à, đam mê với cây cảnh quá ngày nào cũng chơi với đất nên gọi là nông dân à, lâu này mình bị chuyển công tác xa nhà nên ít lên mạng, hạt du sùi bạn cho mình cũng vì không nghe bạn ươm trên đất pha cát chả lên hạt nào, do ẩm quá toi luôn, do đó cây gì cũng vậy không nên lạm dụng phân và đất nhiều quá, độ ẩm cao khó xử lý hơn những nơi độ ẩm thấp
Dạ, để sang xuân thời tiết thuận lợi em gửi biếu bác ít cây Du, thông đen Nhật, thông đỏ Nhật ạ. Cây giống nhỏ thôi ạ.