Offline tháng 11 - Kỹ Thuật chăm sóc mai vàng ra hoa vào ngày tết

phamxuanlam

Thành viên
Trả lời: Offline tháng 11 - Kỹ Thuật chăm sóc mai vàng ra hoa vào ngày tết

Em đăng ký một vé.
Phạm Xuân Lâm, Biên Hòa Đồng Nai.
ĐT: 0918 158 427.

phamxuanlam

Thành viên

- Để chuẩn bị cho buổi Off có kết quả ngay từ bây giờ các bạn có thể đặt các câu hỏi về các vấn đề về kỷ thuật chăm sóc mai vàng cho hoa vào ngày Tết trong topic nầy để các anh em chủ trì nghiên cứu và giải đáp trong buổi họp mặt
- Minhxuanmv (Hải) và anh em ở Quận 2 rất mong được đón tiếp các bạn có quan tâm về trồng và chăm sóc mai
Thân chào ACE,
Nhận được lời ngỏ của bác minhcao, tôi xin có mấy thắc mắc mong được các ACE giúp đỡ trong việc chăm sóc để mai nở đúng tết. Đối với giống mai giảo Thủ Đức thông thường (cây bình thường) tôi hay lặt lá vào ngày 15/12 âm lịch. Vậy:
1. Giống mai 5 cánh thì lặt lá sau đó bao nhiêu ngày?
2. Giống mai giảo Indo thì lặt lá trước đó bao nhiêu ngày?
3. Trước và sau khi lặt lá ta nên làm điều gỉ?

Trân trọng và cảm ơn quý ACE.

ticau

Thành viên mới

Chào các bác,
Em là thành viên mới tinh luôn. Có tham gia được không các bác. Nếu được cho em xin ké một chân nhé. Nhà em cũng ở quận 2 luôn.
Chân thành cám ơn,
Ticau

minh châu

Thành viên

càng đông càng vui bạn ơi, post lên trên mời ae cùng tham gian nào

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Chào các bác,
Em là thành viên mới tinh luôn. Có tham gia được không các bác. Nếu được cho em xin ké một chân nhé. Nhà em cũng ở quận 2 luôn.
Chân thành cám ơn,
Ticau
Dù không là thành viên khi đến tham dự vẫn được hoan nghênh mà bạn, bạn ở Quận 2 thì nên tới sớm hơn giúp Hải một tay để tiếp đón anh em ở xa tới nhé!

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Bản đồ của Airblade hướng dẫn tơi Trung Tâm Dạy Nghề Quận 2 thôi , chắc Minhxuanmv có sơ đồ hướng dẫn cụ thể từ điểm hẹ vào nhà để những anh em có điều kiện tới sớm hơn có thể vào trước tham quan vườn mai .

lan-chi

Thành viên tích cực

giáp quận 9 phải ko các bác ?

bigbabol

Moderator

anh em mại dô tham gia thêm nha, à mà anh em nhớ là khi đăng ký thì cố gắng sắp xếp tham gia, chứ đăng ký mà không tham gia thì mất hay đó.

matmet

Thành viên

Hic..! hic...! Em muốn đi wá mà không bít hôm đó Tía em có cho đi hông...cho nên chưa giám đăng ký !

Em có câu hỏi này xin các cô, chú, anh, chị chỉ giáo giùm.
Nhà em có mấy cây mai ghép, Tía giao cho em chăm sóc nhưng nay mới tháng 10 DL mà có 2 cây đã có nụ sắp bung vỏ lụa rùi. Vậy em phải làm sao đây để có mai chơi tết ???

Em xin cảm ơn mọi người rất nhiều !

minh_cao

Thành viên Danh Dự

Hic..! hic...! Em muốn đi wá mà không bít hôm đó Tía em có cho đi hông...cho nên chưa giám đăng ký !

Em có câu hỏi này xin các cô, chú, anh, chị chỉ giáo giùm.
Nhà em có mấy cây mai ghép, Tía giao cho em chăm sóc nhưng nay mới tháng 10 DL mà có 2 cây đã có nụ sắp bung vỏ lụa rùi. Vậy em phải làm sao đây để có mai chơi tết ???

Em xin cảm ơn mọi người rất nhiều !
Câu hỏi của bạn và câu hỏi của Phamxuanlam sẽ được giải thích trong buổi Off tới. Mời các bạn đặt tiếp câu hỏi!

minh_cao

Thành viên Danh Dự

giáp quận 9 phải ko các bác ?
Bạn ở Đại Phước (Nhơn Trạch) đến điểm nầy rất tiện, chỉ cần qua phà Cát Lái rồi đi thêm gầm 3 km nữa đến chơ Cây Xoài (Có đèn tín hiệu giao thông) quẹo phải đi đường Lê Văn Thịnh chừng > 800 m gặp Bệnh viện Quận 2 (bên trái), đối diện là TT dạy nghề Quận 2

ticau

Thành viên mới

Hê hê,
Cám ơn các bác đã cho em tham gia. Em sẽ trốn vợ em đến sớm sớm để có phụ thêm được một tay, một chân gì thì phụ. Em nói giỡn thôi, sẽ cố gắng đến sớm. Nhân tiện, em thấy có vài bác chưa biết rõ đường đi nên mạo muội làm hướng dẫn viên nghiệp dư một chút:
1. Đối với các bác nào đi đến quận 2 qua hướng cầu Sài Gòn:
- Sau khi vượt qua cầu SG (theo chiều từ bùng binh Hàng Xang qua), tiếp tục đi thẳng, đi qua siêu thị Metro luôn, chạy thẳng mãi đến khi thấy biển báo hướng quẹo đi Cát Lái thì rẽ phải theo bảng hướng dẫn (biển báo này được đặt trước khu vực có cái cầu vượt to đùng, có nghĩa là các bác nào lỡ đi qua gầm cầu vượt là coi như tiêu, phải đi vòng lại, mất công lắm). Các bác sẽ đi theo cái con đường bự thiệt bự đó nhé. Đến giao lộ to vật vả có đèn xanh, đèn đỏ tùm lum thì tìm cách quẹo tay trái đi vào đường Nguyễn Thị Định. Chắc ăn thì hỏi người dân ở dọc đường cho chính xác. Vì giao lộ này chưa hoàn tất nên biển báo và hướng đi không rõ lắm đâu. Đồng thời các bác cũng nên chú trọng xe cộ ở đoạn này chạy đôi lúc hơi loạn, nhất là khi có xe container. Khi các bác vào đường Nguyễn Thị Định rồi thì cứ chạy thẳng cho đến khi thấy một câu cầu (cầu Giồng Ông Tố 1) thì tiến thẳng lên cầu và ngay khi vừa đổ dốc cầu thì ngay lập tức quẹo trái liền (nhớ coi chừng xe nhé) để đi vào đường Nguyễn Duy Trinh. Tiếp cận được đường Nguyễn Duy Trinh rồi các bác cứ bon bon thẳng tiến cho đến khi thấy đường Lê Văn Thịnh. Mời các bác quẹo phải để xuôi vào đường Lê Văn Thịnh, sau đó đi độ khoảng vài phút là các bác sẽ thấy bên phải có Trung Tâm Y Tế quận 2. Tới đây thì các bác theo hướng dẫn của liên lạc viên của bác minhxuanmv để đến điểm giao lưu.
2. Đối với các bác đi từ hướng Đồng Nai, Thủ Đức vào:- Trường hợp 1 (đi xe máy theo hướng quốc lộ 1A vào): Các bác đi trên quốc lộ 1A, đi qua khu vực cầu vượt luôn, chạy thẳng đến chỗ rẽ trái để vào hướng Cát Lái. Từ đó các bác vui lòng đi theo lộ trình như đi từ hướng cầu Sài Gòn vào;
- Trường hợp 2 (đi xe hơi theo hướng quốc lộ 1A vào): Mấy bác đi xe hơi sẽ khỏe hơn một chút vì đến khúc cầu vượt, các bác được quyền chạy thẳng trong làn xe ôtô, rồi tách khỏi làn chính để lên cầu vượt vào hướng Cát Lái. Khi đã qua cầu vượt và vào hướng Cát Lái rồi các bác cứ đi lộ trình từ hướng cầu Sài Gòn vào. Lưu ý: Khi rẽ từ cầu Giồng Ông Tố vào đường Nguyễn Duy Trinh thì nhớ quan sát cái biển cấm xe hơi quẹo từ mấy giờ đến mấy giờ nhé. Nếu qua giờ cấm thì quẹo thoải mái. Nếu trong giờ cấm thì chịu khó đi thẳng rồi kiếm chỗ nào đó vòng xe lại.
- Trường hợp 3 (đi theo hướng đường Nguyễn Duy Trinh vào): Cái này thì quá dễ vì Nguyễn Duy Trinh cắt vuông góc với Nguyễn Thị Định nên khi các bác đi từ hướng quận 9, Thủ Đức, Đồng Nai vào thì cứ chạy thẳng đường NDT cho đến khi gặp Lê Văn Thịnh thì rẽ trái là xong.
3. Đối với các bác đi từ Đồng Nai qua phà Cát Lái:- Như bác Minh Cao đã hướng dẫn, các bác cứ mua vé xuống phà rồi ngồi hưởng không khí sông nước cho đến khi phà cập bến. Xuống phà chạy thẳng mãi đến khi qua chợ cây xoài có đèn xanh, đèn đỏ thì quẹo phải. Thật ra đó đã là đường Lê Văn Thịnh rồi. Các bác cứ ôm theo đường mà chạy, đừng quẹo đâu cả. Sau khi các bác ôm một cái cua hơi rộng rộng thì đã gần đến rồi đó. Các bác đi tiếp một chút sẽ thấy Trung Tâm Y Tế quận 2 bên tay trái.
Nói túm lại:
- Dù đi hướng nào đến các bác chỉ cần hỏi người dân ở khu vực quận 2 là Trung Tâm Y Tế quận 2 ở đâu? hoặc đường Lê Văn Thịnh ở đâu là xong.
- Nhớ ghi số điện thoại của liên lạc viên chỗ bác minhxuanmv (ủa mà cái này có được biết trước không vậy các bác?:))
Em có vài thông tin, mạo muội chia sẻ với các bác. Có gì sơ suất, xin mọi người đính chính vì mục tiêu chung là giúp đại biểu tham dự không bị đậu phộng đường và đỡ mất thời gian.
Kính,
Ticau

tamkhung123

Thành viên mới

Bác ticau cho e hỏi,e ở quận 7 nên e đi hướng cầu phú mỹ thì e phải đi như thế nào để đến được trung tâm y tế quận 2 ạ.nhờ bác chỉ đường hộ e.Cảm ơn bác ticau nhiều nhen.

ThôngXanh1

Thành viên tích cực

Muốn tham gia lắm nhưng nhà ở xa, công việc lu bu ( thu haí cà phê). Hẹn ở những chuyến sau vậy. Chúc anh em 1 chuyến off vui vẻ và có thêm nhiều kinh nghiệm bổ ích

ticau

Thành viên mới

Bác ticau cho e hỏi,e ở quận 7 nên e đi hướng cầu phú mỹ thì e phải đi như thế nào để đến được trung tâm y tế quận 2 ạ.nhờ bác chỉ đường hộ e.Cảm ơn bác ticau nhiều nhen.
Chào bác,
Nếu bác đi hướng cầu Phú Mỹ qua thì cũng giống như đi từ hướng phà Cát Lái. Hơi khác chút xíu thôi. Vầy nghen, bác qua cầu Phú Mỹ (hướng từ q.7 sang q.2). Xuống hết chân cầu, bác qua một trạm thu phí rồi đi thẳng đường dẫn chân cầu bên phía quận 2 sẽ gặp tiếp một cái cầu nhỏ, thẳng tiến luôn bác sẽ gặp một cái ngã mà thiệt tình tui cũng hỏng biết gọi nó là ngã tư hay ngã năm nữa. Có thể gọi nó là giao lộ. Bác cứ bình tĩnh tiếp tục thẳng tiến từ phía đướng dẫn đâm sang. Chú ý chút xíu: Khi đâm từ đường dẫn sang thì bỏ giao lộ đầu tiên (thường đường này chỉ có xe containers và xe hơi chạy, ít xe máy lắm), đến giao lộ thứ hai quẹo trái (Tới chỗ này không chạy thẳng được nữa vì trước mặt chỉ còn ruộng thôi). Đó là đường Nguyễn Thị Định. Sau khi quẹo trái, bác chạy một đoạn ngắn thì gặp tiếp một cái cầu (hình như tên là cầu Mỹ Thủy). Thẳng luôn (khoảng hơn 1km) đến khi gặp một cái ngã ba đèn xanh, đèn đỏ thì quẹo phải. Đó là đường Lê Văn Thịnh. Chịu khó chạy tiếp, ôm cua rộng rộng, rồi thẳng tắp cho đến khi nào thấy bên trái có một cái nhà to đùng, rộng thiệt là rộng thì đó là Trung Tâm Y Tế quận 2.
Thân,
Ticau

congdulich

Thành viên

Ế thiệt rồi, ế thiệt rồi, mại vô bà con ơi, mại vô
Anh em cho Thăng đăng ký 1 vé nhé, hôm đó sẽ mang một ít đá xuống khoe với anh em luôn

minh châu

Thành viên

thưa bác MINH CAO trên 1 cây mai ghép có nhiều nhánh , có nhánh nay đã nỡ lác đác vài bông , có nhánh nụ no tròn màu đã chuyển sang màu nâu ,có nhánh nụ còn non xanh cỡ như hạt gạo vậy mình phải xử lý như thế nào , mong đc bác hướng dẫn thêm vào buổi of tới

minh_cao

Thành viên Danh Dự

- Hôm trước có hứa với các bạn là khi về Quận 2 mình sẽ mời các bạn ít nhất mỗi người một chung Huỳnh Mai Tữu. Đây là rượu đã ngâm vào mùa mai nở sớm của năm trước chỉ còn lại 2 chai 330 ml mà thôi, số rượu nầy đã hứa cho người bạn nhưng thôi để mời các bạn trước vậy. Và đặc biệt còn một chai 750 ml rất đặc biệt nữa. xem bạn nào biết được là rượu gì không?
- Định nhờ Airblade quay phim làm tư liệu cho buổi Off nhưng vì bận về đi đám cưới lúc 11 giờ nên bạn nào có máy xin giúp dùm việc nầy.
- Nội dung chương trình buổi Off gồm có:
Nội dung:
-8 giờ đón khách tại vườn mai,
-8 g-9g30: Anh em tham quan vườn và trao đổi nhóm.
-9g30: Họp mặt với nội dung:
1/ Lời chào mừng của chủ vườn và nêu chương trình của buổi họp mặt
2/ Giới thiệu các thành viên tham dự : Ban Quản Trị và các thành viên
3/ Các thành viên chủ trì trình bày ý kiến về việc chăm sóc mai trong giai đoạn gần Tết.
4/ Các ý kiến thắc mắc của các thành viên tham dự
5/ Giải đáp thắc mắc và trao đổi thêm.
6/ Tổng kết ý kiến buổi họp mặt
Kết thúc họp mặt (Dự kiến từ 11g30 đến 12 g )
Ghi chú:
1/ Vườn mai đón anh em từ 8 giờ sáng
2/ Xin đăng ký nick và một số chi tiết khác để tiện cho việc tổ chức.
3/ Nếu không tìm được vườn, các bạn chờ tại trước cổng Bệnh viên Quận 2 sẽ có người đến hướng dẫn vào vười lúc 8g30, 9 g và 9g20. Đết trễ hơn xin gọi :0903885000 (Hải) hoặc 0988191486 (Minh cao)
Mong Ban Quản Trị và các bạn góp ý thêm

lan-chi

Thành viên tích cực

đăng ký đi các bác, có Huỳnh Mai Tửu đó nha