Non bộ cần góp ý!

bom_man78

Thành viên
Em mới làm non bộ nhưng chưa biết bố trí cây và tiểu cảnh như thế nào cho hợp lý. Hôm nay em post ảnh nên forum nhờ các bác cho em xin gợi ý để tp hoàn thiện hơn. Các bác cho em thêm các hình gợi ý nhé. em xin chân thành cảm ơn các bác.

lehidu

Thành viên tích cực
Giống như bạn chất đá chứ không giống non bộ bạn ơi. Góp ý thật tình chứ không có ý chê bai, bạn vào google tìm và tham khảo thêm hình ảnh và sửa lại kẻo sau này mất công lại đạp ra đấy.

thaibinhduong

Thành viên
Mấy cái xe ben nó làm đường ở quê em đổ còn đẹp hơn cái non bộ này.Nói thật bạn đừng buồn.Giờ bạn phải gỡ hết ra làm lại.Lựa những hòn nào cùng sớ với nhau và ráp lại cho liền mạch.Quan sát núi đá thực tế như thế nào thì về áp dụng

nguyenvanlam

Thành viên
A ch*ưa làm non bộ lớn bao giờ nên cũng không góp gì nhìu. A chỉ nói vài ý E tham khảo nhen:
Làm non bộ kỵ các lỗi sau:
1.Kỵ chất đá đầy chậu.
2.Kỵ đỉnh nhọn hắc.
3.Kỵ các hòn bằng nhau.
Cần:
1. Có hòn chủ, hòn khách rõ ràng (nếu làm hai hay nhiều hòn).
2.Tuân thủ luật xa - gần, âm - dương, Động - tĩnh
3.Có chủ đề rõ ràng (cái này không bít diễn tả sao nữa hihihi)
Đá của E rất đẹp đó, nhưng nếu xếp quá nhiều viên nhỏ lại thành hòn lớn mà không khéo thì thấy rất lởn chởm, hang hốc; thành ra trông có vẻ không giống non bộ lắm. Theo A, chắc phải lượt bỏ bớt và gắn kết chúng lại sao cho liền mạch với nhau mới ra non bộ đc. Em nghiên cíu tiếp nha.

bom_man78

Thành viên
To vậy anh? chiếm gần hết cái bể rồi anh ạ.
cái này là đống đá mà! heheheh, E này tìm đâu ra mà nhìu đá thế, cho A 1 ít đi.
Em đang tính nói! =D>
Đúng! Bạn xếp đá chứ chưa có bóng dáng của Non bộ đâu cả.
đá nhiều quá bán bớt đi bạn?
Lụt quá ko có hồn của non bộ
non bộ bạn lớn quá nó chỉ bằng 2/3 hặc nhỏ hơn 2/3 hồ nước thì mới đẹp
Giống như bạn chất đá chứ không giống non bộ bạn ơi. Góp ý thật tình chứ không có ý chê bai, bạn vào google tìm và tham khảo thêm hình ảnh và sửa lại kẻo sau này mất công lại đạp ra đấy.
Mấy cái xe ben nó làm đường ở quê em đổ còn đẹp hơn cái non bộ này.Nói thật bạn đừng buồn.Giờ bạn phải gỡ hết ra làm lại.Lựa những hòn nào cùng sớ với nhau và ráp lại cho liền mạch.Quan sát núi đá thực tế như thế nào thì về áp dụng
Đúng thật đấy em cũng thấy vậy nên cần góp ý mà.

A ch*ưa làm non bộ lớn bao giờ nên cũng không góp gì nhìu. A chỉ nói vài ý E tham khảo nhen:
1.Kỵ chất đá đầy chậu.
2.Kỵ đỉnh nhọn hắc.
3.Kỵ các hòn bằng nhau.
Cần:
Đá của E rất đẹp đó, nhưng nếu xếp quá nhiều viên nhỏ lại thành hòn lớn mà không khéo thì thấy rất lởn chởm, hang hốc; thành ra trông có vẻ không giống non bộ lắm. Theo A, chắc phải lượt bỏ bớt và gắn kết chúng lại sao cho liền mạch với nhau mới ra non bộ đc. Em nghiên cíu tiếp nha.

Cảm ơn bác. Công nhận bắt tay vào làm mới thấy khó thật. càng đắp càng xấu.

Thành một khối Bê tông rồi. sao sửa được nữa.@-)
Cảm ơn tất cả góp ý của các bác.

1.Kỵ chất đá đầy chậu.
2.Kỵ đỉnh nhọn hắc.
3.Kỵ các hòn bằng nhau.
Cần:
------------
Một tinh thần "dám làm" và bây giờ phải thêm cái tinh thần "dám tiếp thu và sửa chữa nữa thì NB này mới "dể nhìn"...Tham khảo thêm các NB đẹp trên "mạng" ,trên D D và ý kiến tư vấn của AE.Chắc chắn Anh sẽ có NB đẹp, Chúc thành công anh nhé!8->8->8->

chienhao

Thành viên
Chắc bạn phải dỡ bỏ làm lại thôi,bạn học hỏi một số mẫu non bộ đẹp ở trên mạng mà tham khảo.Mình chưa làm non bộ bao giờ nhưng mình đoán là bạn đắp non bộ không dùng máy cắt và máy mài đá phải k?Nếu không dùng máy mài và máy cắt thì giữa các hòn đá rất khó có mạch đẹp được và rất không tự nhiên.Trước khi làm bạn nên phác thảo trước hòn non bộ mình định làm và thử xếp đá sắp xếp vị trí của từng hòn đã đã định sẵn néu thấy ưng ý rồi thì bắt tay vào làm,không nên nóng vội ,mỗi ngày làm một tý vì chưa có kinh nghiệm mà,hôm nay gắn mấy hòn ,ngày mai mấy hòn ,nếu không ưng ý thì ngày hôm sau sửa lại cứ thế nếu bạn kiên trì thì mình tin bạn sẽ tự tạo cho mình 1 tác phẩm đẹp.chúc bạn thành công với tác phẩm của mình!

bom_man78

Thành viên
Chắc bạn phải dỡ bỏ làm lại thôi,bạn học hỏi một số mẫu non bộ đẹp ở trên mạng mà tham khảo.Mình chưa làm non bộ bao giờ nhưng mình đoán là bạn đắp non bộ không dùng máy cắt và máy mài đá phải k?Nếu không dùng máy mài và máy cắt thì giữa các hòn đá rất khó có mạch đẹp được và rất không tự nhiên.Trước khi làm bạn nên phác thảo trước hòn non bộ mình định làm và thử xếp đá sắp xếp vị trí của từng hòn đã đã định sẵn néu thấy ưng ý rồi thì bắt tay vào làm,không nên nóng vội ,mỗi ngày làm một tý vì chưa có kinh nghiệm mà,hôm nay gắn mấy hòn ,ngày mai mấy hòn ,nếu không ưng ý thì ngày hôm sau sửa lại cứ thế nếu bạn kiên trì thì mình tin bạn sẽ tự tạo cho mình 1 tác phẩm đẹp.chúc bạn thành công với tác phẩm của mình!
------------
Một tinh thần "dám làm" và bây giờ phải thêm cái tinh thần "dám tiếp thu và sửa chữa nữa thì NB này mới "dể nhìn"...Tham khảo thêm các NB đẹp trên "mạng" ,trên D D và ý kiến tư vấn của AE.Chắc chắn Anh sẽ có NB đẹp, Chúc thành công anh nhé!8->8->8->
Cảm ơn các bác. Vi thấy xấu nên rất cần được góp ý để NB đẹp hơn. Thanks các bác

tuanluong

Thành viên
cái này giống thừa giấy vẻ voi quá anh :)) làm nhỏ lại 1 tí cho hợp với cái hồ,với lại đá a xếp hình như nó hơi ngổn ngang thế nào ấy ,các mạch đá thấy nó chồng chéo nhau quá ko tự nhiên...với lại độ lớn nhỏ của 3 hòn ko được rõ ràng lắm...1 số ý kiến nhỏ của e bác đừng giận nha@@