Những loại hoa sứ đáng để sưu tầm

MINHQUANG_1979

Thành viên
hoa sứ nhà mình - hoa cây gieo hạt zin - 4 cánh

những hoa trên là vang bóng 1 thời đấy các bác ạ, khi xưa mà có như thế này là rất quý đấy.

mỗi người 1 sở thích , ai thích thì sưu tầm cho bộ sưu tập của mình,

vì sao minhquang nói vậy ???

các bác chơi sứ lâu ( trên 6 năm chắc còn nhớ ) hồi xưa mới vừa chơi sứ : hoa sứ 5 cánh bạch ngọc , chiều tím ( sách của bác thới ) có chơi là nhất rồi, ngày hôm nay tiến xa hơn hoa " ái bạch " --> tận bây chừ hoa cánh kép 4 tầng cánh , ..

doha

Thành viên mới
Cto có nhiều giống sứ đẹp quá! Mình cũng có vài cây sứ 5 cánh. Cto giúp mình vài nhánh để ghép được không bạn?

culanluasg

Super Moderator
bo ghép hoa kép đắt không Cto và một cây ghép hoa kép rồi chừng bao nhiêu vậy Cto ???

cto-mini

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Những loại hoa sứ đáng để sưu tầm

bo ghép hoa kép đắt không Cto và một cây ghép hoa kép rồi chừng bao nhiêu vậy Cto ???
Hoa kép mới về khoản tháng 10 năm ngoái, em với dotrucgiang lên sì gòn ghé Vườn sứ Bát Tiên + Vườn Minh thuần mua 1 mắc ghép đã dính = 70k đó anh. chủ yếu mua về làm giống AE chia nhau chơi, đến giờ còn chưa thấy mặt hoa nỡ tại nhà mình như thế nào nữa :D:D:D.

cto-mini

Thành viên tích cực
Cto có nhiều giống sứ đẹp quá! Mình cũng có vài cây sứ 5 cánh. Cto giúp mình vài nhánh để ghép được không bạn?
bác doha ở gần Cần Thơ không, nếu gần thì mình cắt bo gửi cho bạn ghép chơi.

haucndt

Thành viên
Hi! đẹp quá! mình mới tập tành chơi kiểng thui. bạn cho mình hỏi hoa sứ dễ trồng kô vậy? bạn mua giống ở đâu??

cto-mini

Thành viên tích cực
Thích quá đi! nhưng kô biết chơi sứ dễ kô bạn?mình chưa quen với hoa này lắm.
sứ dễ chơi , yêu cầu đơn giản : nắng + nắng càng nhiều nắng càng tốt + tưới nước thì mỗi ngày 1 lần , chỉ có đều phải dùng thuốc trừ sâu + phân bón đều đặn là có hoa chơi suốt năm
Thích hợp trồng lan can lầu, sân thượng .

MINHQUANG_1979

Thành viên

1 cây + 1 mắt ghép = 70 ngàn, đúng rồi đó anh Culanluasg
bác phải nói cho rõ là giống củ hay mới , giống hót hay không hót . đúng không hè.

giống mới nhập về đôi khi 1 mắc ghép có khi đáng giá cả triệu đấy

minhquang thiển nghĩ : tùy giống mà có giá cả khác nhau

thậm chí gốc nhỏ xíu mà gốc đẹp thì chắc rằng giá sẽ khác

tóm lại : giá cả " tùy "

có gì mạo phạm xin bỏ quá cho

culanluasg

Super Moderator
Re: Trả lời: Re: Những loại hoa sứ đáng để sưu tầm

bác phải nói cho rõ là giống củ hay mới , giống hót hay không hót . đúng không hè.

mình và Cto quá hiểu nhau và đôi bên đều có chút hiểu biết về Cây sứ cho nên bạn ấy không cần viết sâu mình cũng hiểu ý

cto-mini

Thành viên tích cực

cái này cto-mini không có ý kiến, đúng là giá tùy theo giống cũ, mới... hoa đẹp hay không đẹp nữa, chưa kể là củ sứ đẹp hay xấu.... tóm lại : giá cả " tùy giống " :D:D:D

MINHQUANG_1979

Thành viên
Bác lnvinh quá giang thăm sứ

minhquang hâm mộ bác đã lâu. hì hì

chờ hình bác pót nhé

( sứ năm nay không bằng năm trước , ít có các cây thuộc dạng siêu to tại hội hoa xuân tao đàn )

mời bác ly trà sứ , ngắm bức hình " SỨ T/Y CỦA TÔI "

doha

Thành viên mới
Xa quá thì xin cây ghép xong rồi đấy . gởi nuôi khi nào có dịp ghé qua lấy, nghe nói Bác Cto quí khách lắm và sẵn lòng :-bd
Cảm ơn bạn đã chỉ dẫn. thấy nhiều giống lạ hỏi vậy thôi, chứ sứ nhà mình cả vườn, mình chơi sứ hơn 10 năm rồi đấy.